[Funland] Không phải vấn đề chia thừa kế đất đai mà là vấn đề xử lý đất nhà thờ chi họ đối với nhà toàn con gái

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Dở hơi mà cho đứa cháu, thế đứa cháu đó sau nó chả đẻ được con trai thì sao, hoặc con nó chả có con trai thì sao, lúc đó cũng là gái dòng khác về hưởng.
Theo em nếu đất rộng thì cắt một phần để làm nhà thờ họ , có khu riêng thờ hai bác ở đó , còn lại là di chúc chia cho 2 đứa con gái. Gớm cái thời này thì còn nặng nề trai gái tổ tông, chứ nhà nào cũng đẻ có nhõm 1-2 đứa con kiểu gì cũng tới lúc thằng con giai chỉ đẻ toàn con gái. Vật chất nhẹ bớt đi, hương hỏa cũng thế , sau cháu ngoại nó về thờ cũng dc chứ sao, Ít nhất nó còn máu mủ trực tiếp với mình hơn . Sau này việc thờ tự ròi nhẹ nhàng dần thôi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bà bác chết vì già thì nghĩa là bố mẹ bả (ông bà ngoại cu cháu) chắc chả được mấy năm nữa.
Theo luật thì người em hưởng, tức là mẹ cu cháu (nhà có 2 chị em thôi) hưởng mà.

TRong trường hợp bà này mất không để lại di chúc thì hàng thừa kế đầu tiên là ai nhỉ?
Đúng rồi Cụ, kể cả bà bác không để lại cho mình thì cũng nên làm người tử tế.
Em nghĩ là bố mẹ đẻ, anh chị em ruột a.
Ghét bà ấy, bà ấy để di chúc cho NN thì toi công.
Kể cả tử tế mà bà ấy ghét cũng chửa chắc đã sơ múi được gì.
Chị em ruột thì nên chín bỏ vào mồm à nhầm chín bỏ làm mười.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Bả bác chết vì già thì nghĩa là bố mẹ bả (ông bà ngoại cu cháu) chắc chả được mấy năm nữa.
Theo luật thì người em hưởng, tức là mẹ cu cháu (nhà có 2 chị em thôi) hưởng mà.
Luật gì thì cũng theo di chúc đầu tiên.
Bà ấy di văn chúc để lại tài sản cho người ngoài hoặc cho nhà nước thì mẹ, cu cháu cũng chỉ có nước lã thôi.

tienaka

Xe điện
Ca này bt mà. Đất nếu của nhà ông kia thì giờ ai thờ thì chuyển bát hương qua đó. Còn nếu đất rộng thì cắt làm 2 mảnh ra. Một làm nhà thờ họ. Một chia cho con cái
Còn nếu là đất của tổ tiên dòng họ thì làm cái sổ chung cho cả họ là xong
Họ nhà e đã nghĩ tới cảnh này rồi nên từ mấy năm trước đã hò nhau làm cái nhà thờ riêng
Còn các chi ko có con trai làm một khu thờ chung sau này con gái đi lấy ck hết rồi thì gom về đó
Giải quyết được bao nhiêu cái oái ăm của tục lệ thờ cúng. Cũng may mọi người ủng hộ

NNS

Xe ngựa
Thời xưa xây nhà thì là do 6 nhà trong chi góp tiền vào làm. Đất từ sở hữu của ông nội, sang ông bố (chẳng giấy tờ di chúc gì, thời xưa mà, nhưng tất cả đồng thuận), xong làm được sổ tên ông bố trong thời gian đó, giờ đứng tên ông con là trưởng chi.
thế thì nói chung đó cũng ko thành nhà thờ họ được, giờ chuyển thứ làm thừa tự thì chuyển bài vị về nhà mình thờ cúng thôi, nhà đó chắc ông bà chia thừa kế cho 2 cô con gái chứ chả nhẽ họ cắt con ruột mà đem trao cho ông cháu?
đẹp nhất thì họ muốn có mảnh làm nhà thờ họ, thờ cúng tổ tiên, thì cùng góp tiền mua lại đất đó, 2 cô con gái cầm tiền chứ ko lấy đất, giá cả cũng vừa phải là đẹp đẽ nhất

Yeuaibaygio

Xe container
Luật gì thì cũng theo di chúc đầu tiên.
Bà ấy di văn chúc để lại tài sản cho người ngoài hoặc cho nhà nước thì mẹ, cu cháu cũng chỉ có nước lã thôi.
Vầng, theo em cứ nghĩ phương án xấu nhất cho nó nhẹ nhàng, đỡ phải hóng thứ không phải của mình. Ai lại tính cua trong lỗ thế.

berryfun

Xe điện
Ghét bà ấy, bà ấy để di chúc cho NN thì toi công.
Kể cả tử tế mà bà ấy ghét cũng chửa chắc đã sơ múi được gì.
Chị em ruột thì nên chín bỏ vào mồm à nhầm chín bỏ làm mười.
Căng cụ nhẩy. Dưng mà nó là thật. di chúc mà lại công chứng lăn tay lưu hồ sơ phòng công chứng thì cứ theo luật mà làm chứ tình cảm gì lữa.

Hự.

Xe điện
Em đang trưởng họ, trưởng tộc đây nhưng may vợ em sau nó lại đẻ được thằng cu. Hơn chục năm trước em đã từng tính đến khả năng này rồi với 2 phương án cụ thể luôn:
1/ Nếu điều kiện kinh tế em tốt khi về già sẽ hiến đất cho họ (đứng tên nhiều người trong các chi) để trở thành tài sản chung của dòng họ, sau đó thì khi mình mất ai làm đại diện trưởng họ thay thì tùy trong họ bàn.
2/ Nếu điều kiện kinh tế không tốt thì đến thời điểm phù hợp tùy theo sức khỏe sẽ mời họp họ xin từ chức vì tuổi cao sức yếu, nhà không có con trai để trong họ sắp xếp tính chuyển thờ tự sang nơi khác cho người kế vị. Khi đó mình có thể hỗ trợ ntn tùy theo điều kiện thực tế, còn tài sản đất đai là của các con gái mình sau chúng tự định đoạt. Vì khi nó đi lấy chồng, dù có ở chính mảnh đất đấy các cháu sau này cũng sẽ lấy họ nhà chồng, không thể thờ tự họ nhà mình được.

Đấy mới là suy nghĩ cá nhân của em trước đây thôi, không biết khi triển thực thì ntn nhưng em nghĩ đó là phù hợp ~o)
Ông bố, nhân vật chính trong case study này cũng muốn giữ cái nhà thờ đó làm nơi hương hoả cho chi chứ cũng ko định chiếm làm của riêng hay tiếc rẻ gì cả. Ngặt nỗi nếu cứ để theo luật thì sẽ sang con gái sở hữu. Rồi còn 2 ông rể sau này, rồi lại thừa kế tiếp sang đời tiếp nữa. Có vẻ nhà thờ chi sẽ đi rất xa. Bảo chú em đến mang toàn bộ ban thờ về nhà chung cư bé xíu cũng ko ổn. Di chúc cho cháu họ (các cháu họ) thì có hợp lệ về luật thừa kế ko? Sang tên ngay cho cháu khi còn đang sống ở đó, kể cả con gái ko phản đối gì cũng ko ổn. Chia ra mà muốn để nguyên cái nhà hiện tại thì có mỗi cái sân bé tí. Chia hợp lý thì phải phá dỡ nhà hiện có đi rồi các nhà góp tiền xây nhà mới trên mảnh thu hẹp thì lại cần sự đồng thuận các nhà, ko lại dở dang ko có nhà thờ thì ko muốn.

Nhưng có lẽ phương án gút lại đỡ tệ nhất là chia ngay mảnh đất làm 3, mỗi lô hơn 30m. Rồi cả chi góp tiền xây nhà thờ mới. Ai đứng tên thì lúc đó tự bàn mà thống nhất.

berryfun

Xe điện
thế thì nói chung đó cũng ko thành nhà thờ họ được, giờ chuyển thứ làm thừa tự thì chuyển bài vị về nhà mình thờ cúng thôi, nhà đó chắc ông bà chia thừa kế cho 2 cô con gái chứ chả nhẽ họ cắt con ruột mà đem trao cho ông cháu?
đẹp nhất thì họ muốn có mảnh làm nhà thờ họ, thờ cúng tổ tiên, thì cùng góp tiền mua lại đất đó, 2 cô con gái cầm tiền chứ ko lấy đất, giá cả cũng vừa phải là đẹp đẽ nhất
Câu chuyện họ nhà cháu.
Nhà trưởng họ ko có con trai. Đất thừa kế của ô trưởng họ "nguồn gốc thì bố ô trưởng họ để lại cho ô ý chứ ko phải của họ" để cho bà con gái ô trưởng họ. ( Vợ chồng bác gái này cũng có 3 cô con gái.) Chồng làm giám đốc nhiều năm cũng khá giả. Nhưng khi bán đất ô bố vợ "là ô trưởng họ nhà cháu" thì ko bán cho họ nhà cháu, bán ra ngoài. Đầu những năm 2000 thì mọi người tảy chay ghê ghớm lắm, sau rồi cũng đâu vào đấy vì giờ bà con gái và ô con rể ô trưởng họ 75-78 tuổi rồi. ô trưởng họ thì chết lâu rồi. Họ nhà cháu giờ cho cụ thứ cụ ý tiếp quản nhưng nói chung cũng be bét =))=))
Họ nhà cháu thì cũng lung tung beng cả và ko đoàn kết vì trong họ thì có những ô giàu nhất nhì ở địa phương "mua auto rollroyce, đất cũng hàng ha" nhưng họ cũng có nhiều nhà nghèo. Mấy ô giàu thì cũng ko cư xử kiểu đại gia "kiểu mua đất hiến cho họ ....." mà mấy ô nghèo thì hay tự ái nên thành ra ko ai bảo được ai. Phức tạp lắm...

Cháu nửa đời người nhưng mình phận là con cháu "Bố đẻ cháu còn minh mẫn. Làm gì cũng phải hỏi ý cụ. "Chứ họ gì thì họ, bố mình vẫn quan trọng nhất ko theo ý cụ, cụ ý mắng chết" Cháu lại ko đủ giàu để tài trợ nhà thờ họ cho họ. Hô hào đóng góp thì mình đóng đủ hoặc 1 suất đinh mình đóng thành 2.

Nên cái vấn đề họ này vô cùng đau đầu =))=)) ví dụ họ bảo đóng 1-20tr để góp mua nhà thờ họ mình còn đóng được. Chứ giờ mà bảo đóng 1-200tr thì cũng chịu.

Hự.

Xe điện
Sổ tên ai là của người đấy ạ.
Còn em vừa đọc thêm về nguồn tiền hình thành cái nhà, thì cụ phải nói rõ thời xưa là năm nào. Trường hợp càn thiết thì tính toán hợp lý trả lại phần tiền đó cho chi.
Xây từ thời cuối 7x gì đó. Người cũng mất lác đác rồi nói gì sổ sách nữa mợ.

Me^4ba'nh

Xe tăng
1. Thờ cúng ông bà là ở tâm, to nhỏ chật hẹp … không quan trọng. Có tâm là được. Không cứ phải thờ ở cái nhà ý. Nếu con cháu có tâm còn mua đất xây nhà thờ.
2. Nhà này của ông bố thì ông ý cho ai là quyền của ông ý. Sợ cháu đuổi thì sau cho con.
3. Mọi người muốn về nhà này thờ cúng giỗ chạp thì mọi người góp tiền mua lại cái nhà này làm nhà thờ họ sau giao cho ai thì giao. Ông bố muốn hiến bao nhiêu thì hiến. Không thể “mọi người” muốn mà bắt gia đình ông bố kia phải theo, rách việc :)) .

Hự.

Xe điện
Với ca này thì ông trưởng chi làm giấy nhận con trai trưởng của ông chú làm con nuôi, sau này cho thừa kế thừa tự để tiếp tục cúng giỗ các cụ và cũng giỗ mình luôn.
Đối với hai cô con gái thì có bây giờ có của nả nào thì chuyển hết thành tiền hoặc tài sản khác để chia cho các con gái.
Hoặc cả họ góp chút tiền vào để làm của hồi môn cho các cháu gái khi các cháu đi lấy chồng.
Ý tưởng nhận con nuôi này của cụ hay đấy. Đỡ phải cấn cá xử lí ngay mọi việc khi còn sống mà chuyển thành di chúc hết.

zaiwaz123

Xe điện
Sổ đỏ tên ai?
Có gì chứng minh là xd bằng tiền đóng góp của những người trong họ không?
Dạo này khó khăn nên phát sinh nhiều case tư vấn đất cát trên này, báo hiệu mâu thuẫn âm ỉ trong các dòng họ chỉ chực chờ có dịp bùng nổ.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chuyển ban thờ sang nhà ông em nào có con trai cụ ạ. Nếu có nhiều ông em ưu tiên ông nào xung phong và điều kiện thuận tiện.
Em nghĩ thời điểm lúc nào cũng được kể cả anh cả đang sống và khỏe mạnh.

Hự.

Xe điện
Nhân thớt này cũng nói về cái chuyện thừa kế tẹo.
Câu chuyện là nhà có hai chị em gái, vốn dĩ không ưa nhau. Bà chị không chồng không con. Mối quan hệ với cháu ruột cũng lạnh nhạt, thậm chí bác cực ghét cháu.
Nhưng thằng cháu rất khôn và tử tế bảo, kệ bà ấy ghét, không tỏ thái độ gì sất. Ít năm nữa bà ấy chết thì nhà cửa từ ông bà ngoại để cho bà ấy và do bà ấy làm ra thì để lại cho mình chứ cho ai. Giờ ghét bà ấy, đến lúc bà ấy chết, nhận lấy tài sản của bả lại ngượng !
Ca này thì bố mẹ đẻ (nếu còn) và cô em kia là hàng thừa kế thứ nhất nhỉ. Nếu bố còn mẹ mất thì cô em ăn thêm 1 suất hàng thừa kế thứ 2 phải ko nhỉ?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Ông bố, nhân vật chính trong case study này cũng muốn giữ cái nhà thờ đó làm nơi hương hoả cho chi chứ cũng ko định chiếm làm của riêng hay tiếc rẻ gì cả. Ngặt nỗi nếu cứ để theo luật thì sẽ sang con gái sở hữu. Rồi còn 2 ông rể sau này, rồi lại thừa kế tiếp sang đời tiếp nữa. Có vẻ nhà thờ chi sẽ đi rất xa. Bảo chú em đến mang toàn bộ ban thờ về nhà chung cư bé xíu cũng ko ổn. Di chúc cho cháu họ (các cháu họ) thì có hợp lệ về luật thừa kế ko? Sang tên ngay cho cháu khi còn đang sống ở đó, kể cả con gái ko phản đối gì cũng ko ổn. Chia ra mà muốn để nguyên cái nhà hiện tại thì có mỗi cái sân bé tí. Chia hợp lý thì phải phá dỡ nhà hiện có đi rồi các nhà góp tiền xây nhà mới trên mảnh thu hẹp thì lại cần sự đồng thuận các nhà, ko lại dở dang ko có nhà thờ thì ko muốn.

Nhưng có lẽ phương án gút lại đỡ tệ nhất là chia ngay mảnh đất làm 3, mỗi lô hơn 30m. Rồi cả chi góp tiền xây nhà thờ mới. Ai đứng tên thì lúc đó tự bàn mà thống nhất.
Di chúc là quyền tối thượng của người đứng tên chủ tài sản rồi cụ, cho ai chả được bất kể người thân hay ai khác, miễn có đủ năng lực hành vi dân sự. Thế thì quá dễ, em chỉ sợ ông bố còn lăn tăn về tài sản không cho con gái thôi chứ gia đình mà có điều kiện thì khỏi bàn. Đến con gái nó có điều kiện thì có được hưởng (giá trị tài sản không quá lớn của bố để lại) khéo nó cũng cho/tặng người thân trong Chi để làm nơi thờ tự ấy cụ!

dtrung

Xe điện
Thời xưa xây nhà thì là do 6 nhà trong chi góp tiền vào làm. Đất từ sở hữu của ông nội, sang ông bố (chẳng giấy tờ di chúc gì, thời xưa mà, nhưng tất cả đồng thuận), xong làm được sổ tên ông bố trong thời gian đó, giờ đứng tên ông con là trưởng chi.
Cái này thì tùy theo ý chí của ông bố thôi. Về pháp luật nhà của ông thì ông xử lý theo cách ông nghĩ thến nào thì cũng chả ai làm gì được. Thiên về họ mạc quá coi thường con gái thì khổ con mình mà con cái nó cũng oán, thiên về con cái quá thì tất nhiên phải chịu việc họ mạc lạnh nhạt hay thậm chí cạch mặt. Mà nói thật là kể cả có chuyển sở hữu cho con trai ông em trai thứ thì có chắc sau đời các ông nó không mang đi bán khi cần tiền không?

Hự.

Xe điện
Chuyển ban thờ sang nhà ông em nào có con trai cụ ạ. Nếu có nhiều ông em ưu tiên ông nào xung phong và điều kiện thuận tiện.
Em nghĩ thời điểm lúc nào cũng được kể cả anh cả đang sống và khỏe mạnh.
Đang sống mà bỏ trách nhiệm trưởng chi, ủn hết ban thờ sang nhà em khác thì ngại với họ hàng ý cụ. Với lại em trai kế tiếp (có con trai, có thể coi là trưởng chi kế tiếp) thì nhà chung cư chật. Sao mà tổ chức lễ lạt được. Riêng ban thờ mấy tầng, xếp cũng hết nửa phòng rồi. Éo le là ông chú này lại mất trước ông trưởng, nhưng con trai ông ý thì cầm chắc chức trưởng chi đời tiếp. Ko thể next ông này sang ông tiếp theo được.

Yeuaibaygio

Xe container

Cụ có vẻ bị lẫn giữa di chúc và luật thừa kế rồi.