[Funland] Không thể làm giấy khai sinh cho con các cụ ạ

vieteuro

Xe container
Có giấy đăng ký kết hôn mà.vợ cụ chưa nhập bào hộ khẩu nhà cụ thì cho cháu nó khai sinh trên quê vợ cụ cũng được mà

vieteuro

Xe container
Vâng cụ nói chuẩn tình hình của e đấy ạ. Thôi mai em bảo vk em sang xã của vk em họ làm cho vậy chứ lên cãi nhau mệt lắm ạ
Cãi thế nào được
Họ làm đúng luật hộ tịch đấy
Dân nhiều khi ko hiểu lại cứ tưởng họ gây khó dễ

vieteuro

Xe container
Nhưng mà làm thế thì phải nhập khẩu vào nhà vk e hay sao ý ạ
Chuẩn nhập khẩu vào nhà ô ngoại
Sau đó cụ bảo vợ làm thủ tục nhập vào sổ của cụ
Qua xã vợ xin giấy chuyển khẩu lên công an huyện vợ cắt khẩu chuyển về công an huyện cụ nhập vào

Vancua04

Xe buýt
Trường hợp này của cụ là chỉ làm được thông tin của mẹ trên giấy khai sinh của con. Còn cụ chủ thì muốn cả 2 vợ chồng trên thông tin giấy khai sinh.
Muốn có đủ thông tin 2 vc thì đúng là cần giấy đăng ký kết hôn rồi

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cãi thế nào được
Họ làm đúng luật hộ tịch đấy
Dân nhiều khi ko hiểu lại cứ tưởng họ gây khó dễ
Nhưng cái vấn đề là xã e có lưu giấy đăng kí kết hôn của em mà lại ko giải quyết dc ý ạ

vieteuro

Xe container
Nhưng cái vấn đề là xã e có lưu giấy đăng kí kết hôn của em mà lại ko giải quyết dc ý ạ
Theo luật hộ tịch con đăng ký khẩu theo mẹ
Vì con chắc chắn là con mẹ còn bố thì chưa chắc :))
Họ làm đúng luật đấy

vieteuro

Xe container
Cụ bảo vợ ra xã xin bản sao giấy đăng ký kết hôn
Qua xã vợ mang theo giấy chứng sinh, giấy đăng ký kết hôn bản sao làm giấy ks cho con nhé

otonew

Xe buýt
Số 14 Lô TC4C, KĐT Văn Quán, Hà Nội || ⓿❾❽❼❾❽❽❾❻❸
Xác nhận giấy đăng kí kết hôn hả cụ
Bản trích lục. Nó y hệt bản gốc nhưng thêm chữ trích lục, xin tại nơi DKKH. Bản này giá trị sử dụng y hệt bản chính chỉ khác là cụ ko đi công chứng được vì nó là trích lục/bản sao

hp220606

Xe tải
Bản Gốc giấy đăng ký kết hôn chỉ là để cán bộ kiểm tra lại, chỉ lưu bản sao thôi. Ngày trước E cũng bị mất giấy ĐKKH bản gốc chỉ còn bản phô tô, đi làm giấy khai sinh cho con, cán bộ phương bảo về lấy bản gốc, em đưa cái PB bảo mai e mang ra rồi lấy giấy khai sinh luôn, lúc ra lấy chẳng thấy đòi bản gốc gì cả

cobra77

Xe buýt
Cái này sai nhé, GKS có thể làm ở Phường/Xã của vợ, sau khi có GKS nhập đâu cũng được. Giờ em 1 HK vợ 1HK vẫn nhập KS con vào HK em bình thường.

Ngày trước e làm GKS toàn phải theo phường của gấu, bây giờ thì KS ở phường của Bố hoặc Mẹ đều được.
Đem theo bản chính HK, Giấy ĐKKH, Giấy chứng sinh BV/nhà hộ sinh (Photo thêm 1,2 bộ) + Khai theo mẫu là xong. Cái này Bố hoặc Mẹ trực tiếp đi làm cho đỡ loằng ngoằng.

Nhưng mà làm thế thì phải nhập khẩu vào nhà vk e hay sao ý ạ

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái thủ tục HC này ra bảo nó hướng dẫn,ghi ra giấy làm đúng thế nó vẫn hành thì ra đó tăng volume nói hơi to 1 tí là gọn cụ ạ. Đừng ngại.
Em ra CAP xin CN làm CMND cho con em, nó bảo chỉ huy đi họp trên quận không ký được nên chiều mai anh lấy. Em nói hơi to: ơ nguyên tắc nào mà CAP 24h không có chỉ huy, không có trưởng phải có phó phục vụ ND chứ? Em có chắc chắn là không cần có ai nắm quyền chỉ huy ở trụ sở liên tục không? Thế cậu CSKV vội nói: thôi anh thông cảm, đầu giờ chiều em sẽ lên quận tìm chỉ huy lấy chữ ký cho anh luôn..

dealer-ck

Xe tăng
Đăng ký kết hôn ở đâu thì đến đó xin cái trích lục bản sao.
Còn lại đăng kí khai sinh cho bé cụ thích chọn ở hộ khẩu của bố hoặc mẹ đều đc, nhập khẩu kèm bhyt luôn.

CAC

Xe buýt
Con được khai sinh theo hộ khẩu của mẹ.
Còn bố thì không cần thiết phải có giấy đăng ký kết hôn vẫn khai bố bình thường.

tienaka

Xe điện
Thế là do cụ chưa có giấy kết hôn ah

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Ông này trình bày hoàn cảnh như dở hơi
Làm khai sinh cho con ko cần phải hộ khẩu
Cứ ra ubnb nơi đăng ký kết hôn mà khai sinh
Chắc lại chưa có ĐKKH chứ gì ?

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Ông này trình bày hoàn cảnh như dở hơi
Làm khai sinh cho con ko cần phải hộ khẩu
Cứ ra ubnb nơi đăng ký kết hôn mà khai sinh
Chắc lại chưa có ĐKKH chứ gì ?
Bác mới là người dở hơi đấy bác đọc cho kĩ đi. Ko cần mà bây giờ cả nhà ngoại e phải chạy đi cắt khẩu cho mẹ nó để sang vào sổ của em ak. Giấy dkkh bản gốc em đang cầm bên nhật lúc trước làm thủ tục bảo lãnh vk em qua nhật lên chưa cầm về

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Tìn trạng của gia đình em thế này ạ:
Em sau khi lấy vk bố em đã cắt khẩu của em làm một sổ hộ khẩu mới chủ hộ là em, nhưng mà lúc lấy vk em ít ngày quá do phải đi nhật ngay lên vk e chưa cắt khẩu để nhập tên vào sổ của em.
Hôm nọ vk em đẻ xong cầm giấy chứng sinh lên xã thì họ bảo phải có giấy chứng nhận kết hôn bản gốc mới khai sinh được mà giờ nó lại ở bên nhật nếu muốn làm thì lại phải gửi về vn.
Em hỏi xem ở đây có cụ nào làm về hành chính nhà nước mách nước cho e với ạ tại e cần gấp khai sinh cho con để làm thủ tục nhận hỗ trợ thai sản bên nhật ạ
Cụ quay lại Phường nơi đã làm đăng ký kết hôn xin 1 bản trích lục đăng ký kết hôn nhé! Em mới làm xong.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Con éo có bố vẫn phải cấp GKS, luật quy định rồi. Chắc bọn kia thấy có cửa cù nên gây khó khăn, cứ bảo vợ vác lên quay cả cờ nhíp xem "chúng" xử lý ra sao.
Éo có bố vẫn khai sinh được, nhưng muốn con ghi đủ thông tin bố + mẹ trên giấy khai sinh thì phải có đăng ký kết hôn.