[Funland] Không thể vừa nhập lại vừa xuất???

80Bê

Xe buýt
1. Trên thế giới có nhiều loại dầu thô và mỗi loại dầu thô thì tương ứng có một loại nhà máy lọc dầu (công nghệ) khác nhau.
Cụ có thông tin Dung quất và Nghi sơn công nghệ dầu nào ko?
Em thì đọc chỉ thấy dầu Bạch hổ ít lưu huỳnh (dầu ngọt) nên bán giá cao, chứ bán cho Nghi sơn hay Dung quất thì làm ra bán chỉ lỗ. Dung quất cũng chỉ dám trộn tỷ lệ nhất định dầu Bạch hổ với dầu nhập.

Taihoatu

Xe lăn
Cái này các bác trên biết hết mà, nhưng có nhiều cái ko nói đc. Ko cẩn thận vạ miệng lại theo anh # chăn kiến

huyhung123

Xe điện
Em thì đọc chỉ thấy dầu Bạch hổ ít lưu huỳnh (dầu ngọt) nên bán giá cao, chứ bán cho Nghi sơn hay Dung quất thì làm ra bán chỉ lỗ. Dung quất cũng chỉ dám trộn tỷ lệ nhất định dầu Bạch hổ với dầu nhập.
Nếu dầu mình giá cao thì dân VN phải đc dùng xăng dầu rẻ chứ nhỉ?

Duc Sang

Xe container
Ngoài dầu ngọt hay dầu chua, nếu có cùng 1 loại thì vẫn có tình huống vừa xuất vừa nhập vì không phải lúc nào sản lượng dầu khai thác cũng khớp với số lượng đầu vào của nhà máy lọc dầu. Không lẽ lúc nhà máy lọc dầu giảm sản lượng thì giàn khoan cũng phải giảm theo à? (Và ngược lại). Làm như giếng dầu nó như giếng nước khoan ở nhà, nhà máy lọc dầu nó giống cái máy lọc nước RO thích tắt thích bật lúc nào thì bật. 😂🤣

BìnhMinh89

Xe tăng
Nếu dầu mình giá cao thì dân VN phải đc dùng xăng dầu rẻ chứ nhỉ?
Câu hỏi hay mà khó trả lời cụ nhỉ :D
Chứ cứ ngọt với chua đắt với rẻ mà giá xăng cứ tằng tắng xung phong tiến lên vả vỡ mồm trà đá nhân dân thế này thì chết. Chứ nói đơn giản ví dụ nhà em trồng được gạo ngon bán nhiều tiền rồi mua gạo rẻ hơn về nấu cho con ăn thì cái phần tiền chênh lệch bán ra đấy cũng phải mua được tí sữa cho con nó uống chứ, đằng này đã không có sữa còn vả cho nó lệch hết cả mặt mũi ra thì phân tích phân teo làm cái gì :))

huyhung123

Xe điện
Câu hỏi hay mà khó trả lời cụ nhỉ :D
Chứ cứ ngọt với chua đắt với rẻ mà giá xăng cứ tằng tắng xung phong tiến lên vả vỡ mồm trà đá nhân dân thế này thì chết. Chứ nói đơn giản ví dụ nhà em trồng được gạo ngon bán nhiều tiền rồi mua gạo rẻ hơn về nấu cho con ăn thì cái phần tiền chênh lệch bán ra đấy cũng phải mua được tí sữa cho con nó uống chứ, đằng này đã không có sữa còn vả cho nó lệch hết cả mặt mũi ra thì phân tích phân teo làm cái gì :))
Hình như bên a bạn Venezuela gì đấy, dân còn đc gần như free xăng dầu cụ nhỉ. Nó là của dân mà!

Quakhoang

Xe buýt
Nãy trên FB cũng có topic và em thấy có 1 ông cmt là ptt chả biết đíu gì, rằng là VN xây nhà máy là công nghệ lọc dầu chua nên ko thể lọc đc dầu ngọt.
Giờ em mới đc nghe khái niệm đấy nên chỉ dám lót gạch hóng.
Ồ, ông nào mà bậy bạ vậy bác?
Nói về các tiến sĩ lại làm leader, đương nhiên họ phải có hiểu biết sâu sắc về công nghiệp-xây dựng-y tế-dược phẩm-giáo dục....hay khkt rồi....họ bảo nhà máy này làm được thì chắc chắn làm làm được.....họ bảo thuốc này dùng sẽ có mdcd & dịch bệnh sẽ chấm dứt thì dịch bệnh sẽ chấm dứt.

Tất nhiên tôi không thể đồng tình với ông nào đó trên FB bác đề cập rồi, dù tôi hoàn toàn tôn trọng họ.

matizvan2009

Xe ba gác
Nãy trên FB cũng có topic và em thấy có 1 ông cmt là ptt chả biết đíu gì, rằng là VN xây nhà máy là công nghệ lọc dầu chua nên ko thể lọc đc dầu ngọt.
Giờ em mới đc nghe khái niệm đấy nên chỉ dám lót gạch hóng.
đúng đấy cụ ah, không phải dầu nào cũng bơm được vào nhà máy để lọc.
ví dụ : NS giờ cho không vài lô Bạch Hổ cũng chịu vì nó được thiết kế dùng dầu chua Koweit

Cartoner

Xe điện
2 nhóm lợi ích khác nhau dù cùng 1 tập đoàn mà. Làm gì có chuyện thiết kế nhà máy lọc dầu mà không tính đến việc lọc dầu nội địa. Chẳng qua vẽ lý do lý trấu để đảm bảo lợi ích cho 2 nhóm thôi.

matizvan2009

Xe ba gác
cụ muốn xem DQ NS dùng công nghệ gì thì vào trang web của nó mà xem. Đương nhiên dân không chuyên thì không hiểu sâu được.
Lọc dầu nguyên thủy nó là cracking như ta học hóa phổ thông thôi.
Cracking nó là một chuỗi nên chủ nhà máy quyết định có những phân xưởng nào để làm các nhiệm vụ riêng của nó.
Em ví dụ: nếu nm dùng dầu chua thì phân xưởng Thu hồi lưu huỳnh phải công suất lớn, máy móc, đường ống phải chất lượng cao hơn để chống ăn mòn.....đại khái vậy.

matizvan2009

Xe ba gác
Thế tóm lại có cán mốc 40k/l không các cụ.
30 40 50 chả liên quan gì đến NS DQ cả. Bọn nm đấy nó sx ra và bán với giá quốc tế (hình như là FOB Singapore) nên cao hay thấp do quốc tế và thuế của nn Vn.

matizvan2009

Xe ba gác
Hình như bên a bạn Venezuela gì đấy, dân còn đc gần như free xăng dầu cụ nhỉ. Nó là của dân mà!
loser cứ lấy cái đặc biệt ra so sánh. Thế giờ ông có muốn sống kiểu Venezuela không. Ss sao không so cmn với Thụy Điển, Thụy sĩ, Na uy cho nó rực rỡ

sthd

Xe lăn
ý của lđ không phải là bắt nhà máy lọc dầu chua đi lọc dầu ngọt.

ông ấy nói Phải có chiến lược để không vừa nhập vừa xuất! ý là mình phải xây nhà máy phù hợp với loại dầu của mình để mình hoàn toàn tự chủ , đảm bảo an ninh năng lượng.

xưa không có tiền thì phải mời Kuwait đến xây nm lọc dùng dầu Kuwait. giá cao.

nay tự thu xếp được vốn thì tự xây nm lọc dầu của chính mình

matizvan2009

Xe ba gác
ý của lđ không phải là bắt nhà máy lọc dầu chua đi lọc dầu ngọt.

ông ấy nói Phải có chiến lược để không vừa nhập vừa xuất! ý là mình phải xây nhà máy phù hợp với loại dầu của mình để mình hoàn toàn tự chủ , đảm bảo an ninh năng lượng.

xưa không có tiền thì phải mời Kuwait đến xây nm lọc dùng dầu Kuwait. giá cao.

nay tự thu xếp được vốn thì tự xây nm lọc dầu của chính mình
NS ngay từ đầu fix dầu chua Koweit. DQ cũng 'xác định' dầu ngọt BH của Vsp. Dq làm chậm quá nên Bh đã giảm sản lượng nghiêm trọng. Dq phải 'ăn đong' bằng cách mua các dầu tương tự như Tê giác trắng, Sư tủ đen... mà chủ dầu này không phải thuộc Pvn 100% nên không có cơ chế ép họ bán cho Dq. Câc lô dầu Vn thì đấu giá bán tham chiếu dầu Brent, đấu giá Brent + margin thằng nào cao thằng đấy trúng. Chủ dầu thích đấu giá chứ không thích chơi fix margin nên cũng khó cho bọn Dq.
Thực ra bài báo kia không hiểu ý của Pvn và bác Thành. Dq giờ nó đang xin cơ chế 'ưu tiên nước chủ nhà' để mua các lô dầu trong nước nên bác Thành mới phán như thế.

Ngao5

Vũ Trụ
Cụ nói thế nào chứ em thấy PTT họp với PVN, 1 tập đoàn toàn các chuyên gia chuyên ngành hàng đầu VN, mà họ còn ngồi nghe chăm chú, gật như bổ củi, không hề góp ý chỉnh lại thì Sai làm sao được nhỉ???
Giống như ở cơ quan em, một ông sếp to bự về khoa học (vừa mới mất tháng trước) làm Chủ tịch Hội đồng khoa học của Viện. Ông phát biểu, cả bọn im răng rắc gật đầu như bổ củi. Đó là "Hội đồng chuột dưới sự lãnh đạo của một con mèo", cụ ạ

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Yếu nên nó thế đấy cụ. Em vừa nhập là xuất luôn. Thuật ngữ chuyên ngành là chưa đi đến chợ đã tiêu hết tiền.
Xưa bẩu: mỏ nhà mày dầu ngọt lọc dễ, nhưng có sản lượng khai thác đến năm này.
Mày làm nhà máy phù hợp thì rẻ, nhưng đến năm đó hết dầu mày mua dầu kia về k thì k lọc được.
Mày làm nhà máy lọc dầu chua lọc muôn đời ( mày bán dầu của máy giá cao, mua dầu chua rẻ về mà lọc). Giá nhà máy hơi cao TÍ vận hành cũng tốn TÍ nhưng tiền tụi tao đầu tư kệ tụi tao, miễn mày tạo điều kiện.....😉
Gật đầu luôn!
Thế bên vừa nhập lại vừa xuất là thế.

huyhung123

Xe điện
Yếu nên nó thế đấy cụ. Em vừa nhập là xuất luôn. Thuật ngữ chuyên ngành là chưa đi đến chợ đã tiêu hết tiền.
Xưa bẩu: mỏ nhà mày dầu ngọt lọc dễ, nhưng có sản lượng khai thác đến năm này.
Mày làm nhà máy phù hợp thì rẻ, nhưng đến năm đó hết dầu mày mua dầu kia về k thì k lọc được.
Mày làm nhà máy lọc dầu chua lọc muôn đời ( mày bán dầu của máy giá cao, mua dầu chua rẻ về mà lọc). Giá nhà máy hơi cao TÍ vận hành cũng tốn TÍ nhưng tiền tụi tao đầu tư kệ tụi tao, miễn mày tạo điều kiện.....😉
Gật đầu luôn!
Thế bên vừa nhập lại vừa xuất là thế.
Vậy sao giá xăng dầu nc mình lại phụ thuộc thế giới ạ? Ví dụ độ chênh giá giữa dầu nc mình với dầu rẻ kia cơ bản là ko đổi, mình bán dầu xịn mua dầu rẻ về lọc; thì giá thành phẩm trong nước phải cơ bản cố định chứ cụ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trước em cũng thắc mắc tại sao lại thế thì nghe thấy mấy ông chuyên gia bảo dầu nhà mình là dầu ngọt giá bán tốt nhất thế giới. Nhập dầu nước ngoài (vừa chua vừa nặng hơn) chế biến kinh tế hơn. Chưa kể trữ lượng các mỏ nhà mình hiện tại giảm sút mà mỏ mới thì chưa tìm thấy, đây cũng là một rủi ro về mặt nguyên liệu cho nhà máy chế biến mới.

Nhưng đọc bài báo này xong em mới biết các ông tiến sỹ giấy em hỏi ở trên toàn nói phét. Chán hẳn.

Em thấy hơi lo lo. Duy ý chí.
Nhẽ k hiểu về chuyên môn nên cứ như nhà thơ.