Chi hội Khu vực tư vấn & trao đổi kỹ thuật Terios Club !

Mắt đen 69

Xe điện
Thổi nhiều rồi nhưng chủ nhân không chịu khai ra bsphongnb nhé ! Nguyên nhân chết quạt làm mát động cơ, và thủng đường nước làm mát mà chủ nhân không biết chỉ tới khi bó máy hoặc khói ra trước nắp capo mới biết. Theo em lắp đặt thêm thiết bị cảnh báo sớm như cụ Mắt đen69 là rất Ok !
Mời rượu lão mà máy báo cụ say quá roài :))

Mắt đen 69

Xe điện
Số là nhân vụ cụ Lê Đức Chung xử lý sửa khoá vi sai, em có ngó nghiêng thì thấy có một số vấn đề hơi thắc mắc:
Theo em hiểu, Ter đc thiết kế 4x4 toàn thời gian, khi khoá vi sai thì 4 bánh phải cùng quay với lực kéo bằng nhau. Thế nhưng ktra ở trên cả 2 xe đều thấy : cài số nhả côn thì 4 bánh đều quay, cưỡng bức hãm bất kỳ bánh nào thì bánh đó dừng lại. Nhưng khi bật khoá vi sai và hãm giữ bánh thì bánh đó vẫn dừng lại, thậm trí nếu đảo chiều của cái bánh này thì nó còn quay ngược lại rất vô tư. Kiểm tra lại thì ter nhà mình bố trí ví sai trung tâm thì phải, nên khả năng em suy luận sai.
Câu hỏi đặt ra:
1. Theo ngu ý của em, khi khoá vi sai thì 4 bánh nhận được lực như nhau, có phải lúc đó không thể dễ dàng dừng riêng một bánh dễ dàng như thế. Có lễ em hiểi sai nguyên lý làm viêc của khoá vi sai.
2. Swj khác nhau giữa khoá vi sai trung tâm và các loại vi sai khác.
Các cụ am hiểu sâu vào thảo luận cho thông cái.
Em thấy hội vịt họ còn độ thêm khóa vi sai cầu trước, khóa vi sai cầu sau. Chắc phải có món này thì mới không giữ được bánh lại. Chứ khóa trung tâm thì vẫn giữ được 1 trong số 4 bánh.

4banhxequay

Xe điện
Phanh tay của xe Terios vào trục các đăng 2 bánh sau hả các cụ ơi

bsphongnb

Xe container
Em thấy hội vịt họ còn độ thêm khóa vi sai cầu trước, khóa vi sai cầu sau. Chắc phải có món này thì mới không giữ được bánh lại. Chứ khóa trung tâm thì vẫn giữ được 1 trong số 4 bánh.
Lại phải lời cụ anh ficong vào chém

bsphongnb

Xe container
Cái này nó có giống xe mình ko nhỉ
4H ~ AWD
4L ~ khoá visai ???

bsphongnb

Xe container
Cái này nữa

xtriky

Xe máy
Terios chỉ được trang bị visai trung tâm thôi cụ ạ. Lúc cài khóa visai thì chỉ 2 cầu được phân bổ lực như nhau. Còn không có chuyện đồng tốc 4 bánh đâu vì làm gì có khóa visai cho từng cầu. Ví dụ trực quan nhất là hôm Bigoff có cụ lao vào bãi bùn bị patinhe 1 bánh trước và 1 bánh sau là nằm im luôn :) Theo em biết chỉ các dòng chuyên offroad như kiểu Landcruiser/Merc G thì mới được trang bị visai đủ 3 khóa visai. Mấy ông pickup cũng chỉ có 2 khóa thì phải

xtriky

Xe máy
bsphongnb: 4L thì thường là khóa cả 3 visai (trước, sau & trung tâm), nhưng nên đọc kỹ manual của xe để xem cụ thể nó khóa những visai nào. Tuy nhiên cái hay của 4L là nó về chế độ cầu chậm, tức là hộp số có thêm 1 bánh răng nữa dưới cả số 1 để tăng lực kéo cho xe trong những tình huống cần nhiều torqe. Đại khái bác cứ tưởng tưởng như bộ đĩa số xe đạp mà thằng nào có nhiều đĩa hơn ấy

gadoi

Xe buýt
bsphongnb: 4L thì thường là khóa cả 3 visai (trước, sau & trung tâm), nhưng nên đọc kỹ manual của xe để xem cụ thể nó khóa những visai nào. Tuy nhiên cái hay của 4L là nó về chế độ cầu chậm, tức là hộp số có thêm 1 bánh răng nữa dưới cả số 1 để tăng lực kéo cho xe trong những tình huống cần nhiều torqe. Đại khái bác cứ tưởng tưởng như bộ đĩa số xe đạp mà thằng nào có nhiều đĩa hơn ấy
Như vậy thì em cũng cho rằng Ter chỉ trang bị vi sai trung tâm thôi (đèn báo vi sai cũng thấy vị trí khoá ở trung tâm)

gadoi

Xe buýt
Trước đây em vẫn nghĩ xe mình khi khoá vi sai là 4 bánh đc truyền lực như nhau nên cũng hay manh động, chủ quan phết, may mà chưa phải cứu hộ lần nào vì offroad

bsphongnb

Xe container
Terios chỉ được trang bị visai trung tâm thôi cụ ạ. Lúc cài khóa visai thì chỉ 2 cầu được phân bổ lực như nhau. Còn không có chuyện đồng tốc 4 bánh đâu vì làm gì có khóa visai cho từng cầu. Ví dụ trực quan nhất là hôm Bigoff có cụ lao vào bãi bùn bị patinhe 1 bánh trước và 1 bánh sau là nằm im luôn :) Theo em biết chỉ các dòng chuyên offroad như kiểu Landcruiser/Merc G thì mới được trang bị visai đủ 3 khóa visai. Mấy ông pickup cũng chỉ có 2 khóa thì phải
Thanks bác, hội vịt các bác ấy lắp thêm cả bộ khoá visai cho cầu sau đấy ạ, giá hình như >30tr.
Phải ko bác quanganhbeo ơi?

quanganhbeo

Xe tải
Thanks bác, hội vịt các bác ấy lắp thêm cả bộ khoá visai cho cầu sau đấy ạ, giá hình như >30tr.
Phải ko bác quanganhbeo ơi?
Khóa visai e lắp có giá tầm gần 40 củ.
Nó có tác dụng đúng như bác ở trên nói. 2 bánh luôn quay đồng tốc. Dù trong bất kỳ trường hợp nào( kênh bánh, đường bùn...)!
Đối với Vịt thì tỷ lệ phân bố khi đóng cầu là 40 cầu trước và 60 cầu sau!
Bình thường vịt chạy cầu sau nếu k đóng cầu,
Với vịt, thường thì lắp khoá visai cầu sau vì tỷ lệ phân bố lực như nói ở trên và hiệu quả hơn nếu chỉ lắp 1 khoá visai. Cầu trước e vẫn ấp ủ lắp thêm khoá nhưng là loại auto lock chứ k phải air lock( cầu sau của e là loại này, ArB air lock).
Auto lock để lắp dc còn phải chế cháo các kiểu, trong CLB Vịt có a Giáo Sư vịt học lắp tên là viking.
Nếu lắp thêm air lock cho cầu trước phát ăn ngay nhưng dùng có cái ưu, khuyết. Và giá thì cũng chat nên ae cũng run tay khi rút ví.
Ây da... Nói về độ xe thì còn nhiều cái phải bàn lắm. Tuy nhiên ae offroad vẫn nói trước khi độ xe thì độ cái thằng ng trước.
Ps: VOC sắp tới, ae nào có tg đi cổ vũ thì mong nhận dc sự cổ vũ cho nhà Vịt ạ. Tks ae hội Tè

bsphongnb

Xe container
Khóa visai e lắp có giá tầm gần 40 củ.
Nó có tác dụng đúng như bác ở trên nói. 2 bánh luôn quay đồng tốc. Dù trong bất kỳ trường hợp nào( kênh bánh, đường bùn...)!
Đối với Vịt thì tỷ lệ phân bố khi đóng cầu là 40 cầu trước và 60 cầu sau!
Bình thường vịt chạy cầu sau nếu k đóng cầu,
Với vịt, thường thì lắp khoá visai cầu sau vì tỷ lệ phân bố lực như nói ở trên và hiệu quả hơn nếu chỉ lắp 1 khoá visai. Cầu trước e vẫn ấp ủ lắp thêm khoá nhưng là loại auto lock chứ k phải air lock( cầu sau của e là loại này, ArB air lock).
Auto lock để lắp dc còn phải chế cháo các kiểu, trong CLB Vịt có a Giáo Sư vịt học lắp tên là viking.
Nếu lắp thêm air lock cho cầu trước phát ăn ngay nhưng dùng có cái ưu, khuyết. Và giá thì cũng chat nên ae cũng run tay khi rút ví.
Ây da... Nói về độ xe thì còn nhiều cái phải bàn lắm. Tuy nhiên ae offroad vẫn nói trước khi độ xe thì độ cái thằng ng trước.
Ps: VOC sắp tới, ae nào có tg đi cổ vũ thì mong nhận dc sự cổ vũ cho nhà Vịt ạ. Tks ae hội Tè
Thanks bác
Bên em sẽ lên lịch sau mùng 2/9, dự là 7-10 em Tè sẽ lên cổ vũ cho Vit club.
Bác cho em xin lịch thi đấu của ae vịt (cả 2 hạng mục), và đặc biệt là lịch xe của bác nhé.
Đội em dự kiến lên Đồng Mô sáng hôm thứ 7 bác ạ, liệu có khớp với bên hội Vịt ko để bên em điều chỉnh?

quanganhbeo

Xe tải
Thanks bác
Bên em sẽ lên lịch sau mùng 2/9, dự là 7-10 em Tè sẽ lên cổ vũ cho Vit club.
Bác cho em xin lịch thi đấu của ae vịt (cả 2 hạng mục), và đặc biệt là lịch xe của bác nhé.
Đội em dự kiến lên Đồng Mô sáng hôm thứ 7 bác ạ, liệu có khớp với bên hội Vịt ko để bên em điều chỉnh?
trước tiên cảm ơn bác Phong Chánh tổng cùng ae hội Tè.
về lịch thi đấu VOC thì toàn bộ các team thi đấu đều bắt đầu vào sáng thứ 7 ngày 9/9, thi hết ngày 10/9 ạ. trao giải cũng vào ngày 10/9, Vịt k nằm ngoại lệ các cụ ạ
về Hạng Mục VOC năm nay nhà Vịt tham gia là 14 đội, trong đó có 1 team ở hạng bán tải cơ bản, 5 team ở hạng nâng cấp và 8 team ở hạng SUV. iem tuổi nhỏ nên thi đấu hạng SUV ạ.
1 lần nữa cảm ơn thịnh tình của hội nhà Tè ủng hộ hội nhà Vịt ạ

bsphongnb

Xe container
trước tiên cảm ơn bác Phong Chánh tổng cùng ae hội Tè.
về lịch thi đấu VOC thì toàn bộ các team thi đấu đều bắt đầu vào sáng thứ 7 ngày 9/9, thi hết ngày 10/9 ạ. trao giải cũng vào ngày 10/9, Vịt k nằm ngoại lệ các cụ ạ
về Hạng Mục VOC năm nay nhà Vịt tham gia là 14 đội, trong đó có 1 team ở hạng bán tải cơ bản, 5 team ở hạng nâng cấp và 8 team ở hạng SUV. iem tuổi nhỏ nên thi đấu hạng SUV ạ.
1 lần nữa cảm ơn thịnh tình của hội nhà Tè ủng hộ hội nhà Vịt ạ
Ok bác, chúc ae Vịt tiếp tục gặt hái thành công.
Em cũng nghía qua lịch do btc công bố, nhưng chưa có số báo danh bác nhỉ? Hội Vịt có định tụ tập sớm ở đâu đó rồi cùng lên Đồng Mô sáng thứ 7 ko ạ?

quanganhbeo

Xe tải
e mới đọc lại toàn bộ các cụ luận bàn ở trên. muốn hiểu rõ nhất về visai và khóa visai thì ngay trên OF này đã có box offroad.
về cá nhân e hiểu thì thế này: visai là 1 phát minh kỳ diệu của ngành công nghiệp oto. có vi sai nên xe oto mới vào cua ngọt như thế. khi vào cua thì visai làm cho bánh trong vòng tròn quay chậm hơn bánh ngoài vòng tròn. ây da... vì vậy mà trong offroad thì visai lại là thảm họa cho 1 số tình huống. ví dụ như xe vào hố, 1 bánh bị kênh lên mặt đất và bánh kia nằm ở dưới mặt đất, 2 bánh này cùng nằm trên 1 cầu( 2 bánh trước hoặc 2 bánh sau) và điều kỳ diệu sảy ra là bánh bị kênh quay tít, bánh dưới đất k quay do tác dụng của visai. vì vậy sinh ra khóa visai cầu( trước hoặc sau) khi ta bật khóa thì 2 bánh trên 1 cầu có khóa visai sẽ cưỡng bức quay đồng tốc và khi đó bánh dưới mặt đất sẽ quay đẩy xe vượt qua hố.1 số ý kiến cá nhân e biết để chia sẻ cùng các cụ

quanganhbeo

Xe tải
khi ta cho xe lên cầu thì khởi động xe sẽ thấy 2 bánh đà trên cùng 1 cầu quay tít. với xe vịt mà cài cầu thì cả 4 bánh đều quay tít. ta giữ 1 bánh bất kỳ thì đều giữ được đứng im. do tác dụng của visai ạ.
với Tè thì e hiểu nôm na là khi k bật khóa visai trung tâm thì mặc định có tỷ lệ phân bổ lực cầu trước cầu sau là 1 con số k đổi. khi bật khóa visai trung tâm thì phân bổ lực đều 50 50 cho 2 cầu. k biết e hiểu thế đúng k vì e k có xe Tè để biết và tìm hiểu

quanganhbeo

Xe tải
Ok bác, chúc ae Vịt tiếp tục gặt hái thành công.
Em cũng nghía qua lịch do btc công bố, nhưng chưa có số báo danh bác nhỉ? Hội Vịt có định tụ tập sớm ở đâu đó rồi cùng lên Đồng Mô sáng thứ 7 ko ạ?
theo truyền thống nhà Vịt sẽ tập trung từ sáng sớm ngày thứ 7 9/9 tại sân vận động Mỹ Đình để chụp ảnh và diễu hành theo đoàn lên Làng dự lễ khai mạc và thi đấu ạ

Hero2009

Xe máy
Các cụ có chỗ nào thay lốp chuẩn không ạ( E chỉ biết mỗi tirefun thôi), méc e với, của e chắc sắp phải đầu tư bộ lốp mới rồi. xe e AT nhập. tks các cụ!