[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Chính ra cái thớt này thành ra lại hữu ích đối với giai đoạn em đang thay đổi bản thân như này, hy vọng là sau vài năm nữa, cuộc sống sẽ dễ chịu hơn thời điểm bây giờ.
Cụ đông con vậy nên cũng phải vững vàng và có kế hoạch phù hợp, cũng phải nỗ lực nhiều.

Smile1102

Xe container
Thật chứ lị. Em đang hối hận đây. Lẽ ra 50 là được " nghỉ hưu" như một số cụ mợ trên này đã thực hiện.
Em may quá giật mình đúng đầu 4x và vào đúng thời điểm thị trường cũng có cơ hội để kiếm đc chút tiền cho con ăn học.
Nếu em mà có ý thức tiết kiệm đầu tư từ trẻ thì chắc giờ này có khi cũng tự chủ tài chính rồi cũng nên.
Nhưng mà muộn vẫn hơn ko, e vẫn còn vài năm trc khi tới đầu 5x. Giờ vẫn còn đang phải cày cuốc dập mặt.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ đông con vậy nên cũng phải vững vàng và có kế hoạch phù hợp, cũng phải nỗ lực nhiều.
Vâng mợ, khi vượt qua được cái ngưỡng nhất định thì sẽ nâng thêm được một tầm mới, nếu em không có áp lực, chắc em vẫn sống kiểu công tử, tiêu nhiều hơn kiếm và tiêu quên mất ngày mai ấy chứ.
Giờ em vẫn tiêu như vậy, nhưng mức thu nhập cao hơn xưa nên cũng thấy cuộc sống thoải mái nhiều. Nhưng nghĩ đến F1 hỏi câu, ba cho con bao nhiêu để con chọn trường ĐH mà thấy mình phải nỗ lực hơn, vì không phải chỉ làm để phục vụ nó mà các em nó vài năm nữa cũng có nhu cầu tương tự. :D

Trục

Xe ba gác
Người OF

civic7117

Xe hơi
tâm tư quá mợ nhỉ ? Hì …
Em 35 đây , gđ thì chưa có , sự nghiệp tạm nói là ổn định .

starsn

Xe điện
Làm Solution Architect và consultant mợ ạ, làm dev thì hồi xưa xưa rồi. Như em thì ko làm dev tầm 12-13 năm rồi, còn chồng em vẫn thi thoảng code đê làm POC cho khách hoặc làm chơi cho vui :D.
Cũng chưa bao giờ tính tới internal transfer vì chủ yếu làm VN market.
Ôi với lĩnh vực của bọn em thì mất chỗ lại là cơ hội cho chỗ với lương cao hơn chứ cũng ko có ngại gì.
US khác thị trường vn cái là dev hot hơn SA hay sales, nhưng ngành nào cũng mỗi người mỗi khác, em chỉ biết một ít tt ld dev thôi. POC cũng là là toy của chồng em, vì được làm mấy thứ linh tinh trông cool mà không phải mệt đầu operate 😂 anh nhà mợ làm azure hay aws ạ?

Nhà em ít bạn vì bản tính không hướng ngoại lắm, với logistics của bạn bè nhiều khi không tiện cho cs của mình, thường chỉ có người ta reach out đến mình, nhưng đúng là người Mỹ thân thiện, cởi mở, down-to-earth thật.

Hôm nay mẹ của bạn con em đưa con đến playdate, mình mời đãi bôi hỏi vào chơi không mà bạn ý ngồi 2 tiếng 🤣 xong rồi chia sẻ hết chuyện này đến chuyện kia. Mẹ bạn ấy lớn lên ở vùng Pennsylvania trong một cộng đồng tôn giáo có lối sống farming truyền thống, từ chối cs hiện đại tương tự cộng đồng Amish. Năm 18t mẹ bạn ấy muốn sống cs hiện đại bt nên bị đá ra đường & gia đình cắt đứt quan hệ. Làm em tò mò quá đọc thêm về mấy kiểu tôn giáo Amish, Mennonites này & nhớ ra US là một đất nước rất nặng nề về tôn giáo, nhất là ở những miền quê. Nghĩ đến hè muốn đi road trip qua vùng mid-east, mid-west để biết thêm về cs ở đây, những vùng deeply red (cộng hòa) mới là bộ mặt của phần lớn nước Mỹ.

Mẹ bạn ý kể hồi bé phải làm việc trong farm rất vất vả, đi lại bằng ngựa & not fun :) Lúc đi học c3 đi xe buýt đến trường trong tp mất 2.5 tiếng mỗi chiều, đi làm McDonald lái xe 40p, minimum pay có $7.5/h. Lớn lên muốn đi học nghề & mấy trường nghề đắt quá mấy chục k (??? đoạn này em không hiểu lắm vì in-state uni thường 10k/ năm thôi) nên không học. Quen chồng (người Canada gốc TQ) qua online games & chồng sponsor qua Canada học nguyên 3 năm mất có 5k. Nghe mẹ bạn ấy kể một hồi thấy nhiều người sinh ra ở miền quê US có khi chả may mắn hơn sinh ra ở Sơn La mấy, à, được cái không đói.

Nhưng mẹ bạn ý trẻ thật, 38 mà nhìn như 30, đặc biệt trẻ so với Tây, chắc tại lớn lên làm farming nên lối sống lành mạnh. Nhà nuôi cả gà lấy trứng :)

US khác thị trường vn cái là dev hot hơn SA hay sales, nhưng ngành nào cũng mỗi người mỗi khác, em chỉ biết một ít tt ld dev thôi. POC cũng là là toy của chồng em, vì được làm mấy thứ linh tinh trông cool mà không phải mệt đầu operate 😂 anh nhà mợ làm azure hay aws ạ?

Nhà em ít bạn vì bản tính không hướng ngoại lắm, với logistics của bạn bè nhiều khi không tiện cho cs của mình, thường chỉ có người ta reach out đến mình, nhưng đúng là người Mỹ thân thiện, cởi mở, down-to-earth thật.

Hôm nay mẹ của bạn con em đưa con đến playdate, mình mời đãi bôi hỏi vào chơi không mà bạn ý ngồi 2 tiếng 🤣 xong rồi chia sẻ hết chuyện này đến chuyện kia. Mẹ bạn ấy lớn lên ở vùng Pennsylvania trong một cộng đồng tôn giáo có lối sống farming truyền thống, từ chối cs hiện đại tương tự cộng đồng Amish. Năm 18t mẹ bạn ấy muốn sống cs hiện đại bt nên bị đá ra đường & gia đình cắt đứt quan hệ. Làm em tò mò quá đọc thêm về mấy kiểu tôn giáo Amish, Mennonites này & nhớ ra US là một đất nước rất nặng nề về tôn giáo, nhất là ở những miền quê. Nghĩ đến hè muốn đi road trip qua vùng mid-east, mid-west để biết thêm về cs ở đây, những vùng deeply red (cộng hòa) mới là bộ mặt của phần lớn nước Mỹ.

Mẹ bạn ý kể hồi bé phải làm việc trong farm rất vất vả, đi lại bằng ngựa & not fun :) Lúc đi học c3 đi xe buýt đến trường trong tp mất 2.5 tiếng mỗi chiều, đi làm McDonald lái xe 40p, minimum pay có $7.5/h. Lớn lên muốn đi học nghề & mấy trường nghề đắt quá mấy chục k (??? đoạn này em không hiểu lắm vì in-state uni thường 10k/ năm thôi) nên không học. Quen chồng (người Canada gốc TQ) qua online games & chồng sponsor qua Canada học nguyên 3 năm mất có 5k. Nghe mẹ bạn ấy kể một hồi thấy nhiều người sinh ra ở miền quê US có khi chả may mắn hơn sinh ra ở Sơn La mấy, à, được cái không đói.

Nhưng mẹ bạn ý trẻ thật, 38 mà nhìn như 30, đặc biệt trẻ so với Tây, chắc tại lớn lên làm farming nên lối sống lành mạnh. Nhà nuôi cả gà lấy trứng :)
Em rất thích đọc những post liên quan tới văn hóa của các nước. Mợ sống ở nước ngoài thì chia sẻ thêm để chúng em được đi du lịch hoặc trải nghiệm online mợ nhé.

Smile1102

Xe container

Mợ có đọc quyển Educated ko ạ? Kiểu ở Mỹ mà ko đc cho đi học đó ạ, hoàn cảnh hết sức trớ trêu.
Em muốn làm dev chắc phải học lại. Chồng em thì vẫn ngon ạ, vì ham thích.
Chồng em có full chứng chỉ cloud của Oracle, moving sang platform khác ko khó.
Bọn em ko làm dev vì ở VN làm dev thì ko có lương cao.

Smile1102

Xe container
Vâng mợ, khi vượt qua được cái ngưỡng nhất định thì sẽ nâng thêm được một tầm mới, nếu em không có áp lực, chắc em vẫn sống kiểu công tử, tiêu nhiều hơn kiếm và tiêu quên mất ngày mai ấy chứ.
Giờ em vẫn tiêu như vậy, nhưng mức thu nhập cao hơn xưa nên cũng thấy cuộc sống thoải mái nhiều. Nhưng nghĩ đến F1 hỏi câu, ba cho con bao nhiêu để con chọn trường ĐH mà thấy mình phải nỗ lực hơn, vì không phải chỉ làm để phục vụ nó mà các em nó vài năm nữa cũng có nhu cầu tương tự. :D
Thế cụ trả lời câu hỏi của con chưa? :D

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có đọc quyển Educated ko ạ? Kiểu ở Mỹ mà ko đc cho đi học đó ạ, hoàn cảnh hết sức trớ trêu.
Em muốn làm dev chắc phải học lại. Chồng em thì vẫn ngon ạ, vì ham thích.
Chồng em có full chứng chỉ cloud của Oracle, moving sang platform khác ko khó.
Bọn em ko làm dev vì ở VN làm dev thì ko có lương cao.
Mợ có biết là nếu chỉ làm dev với 15 năm kinh nghiệm và làm cho công ty nước ngoài (US chứ ko phải kiểu outsource cho Nhật) thì lương gross tầm được bao nhiêu ko?

Trục

Xe ba gác
Người OF

QB1991

Xe máy
đang đỉnh cao đường Parapol chuẩn bị đi xuống, theo bánh đà thời gian mà ai cũng phải trải qua,

Smile1102

Xe container
Em hẹn nó sau 3 đến 6 tháng nữa, tiền tỉ nó xin đâu dễ điều tiết thế, trừ khi nó chấp nhận bán nhà ra gầm cầu ở. :D
Ôi năm nay con cụ học lớp 12 rồi, nếu đi du học thì phải plan từ sớm chứ ạ?
Xem ra em cũng lo sớm, plan từ lúc lớp 8-9 luôn, xác định luôn budget cho nó và làm mục tiêu để mình đi kiếm, em còn hoạch định cả mấy options roài.
Cơ mà em hay sốt ruột nên con em nó lại ỷ lại, chả chịu chủ động gì cả.

Smile1102

Xe container
Mợ có biết là nếu chỉ làm dev với 15 năm kinh nghiệm và làm cho công ty nước ngoài (US chứ ko phải kiểu outsource cho Nhật) thì lương gross tầm được bao nhiêu ko?
Cụ hỏi lương 1 người tương đương ở VN hay cụ hỏi đang làm cho US giờ về làm cho cty VN ạ?
Em ko biết thị trường Mỹ nên chịu ko biết dev ở Mỹ thì bao nhiêu.
Em cũng đang đi hỏi đây ạ :)

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi lương 1 người tương đương ở VN hay cụ hỏi đang làm cho US giờ về làm cho cty VN ạ?
Em ko biết thị trường Mỹ nên chịu ko biết dev ở Mỹ thì bao nhiêu.
Em cũng đang đi hỏi đây ạ :)
Em hỏi lương dev ở Việt Nam ý. Dev ở VNam, 15 năm kinh nghiệm và làm cho công ty nước ngoài thì lương khoảng bao nhiêu ta?