[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Bọn e đại học thôi ạ. Em làm bên dược, các cty như bọn em ko có kiểu ăn % trên doanh số bán hàng. Mà là chia Ojb dựa trên lịch sử sales+ Gr, nếu đạt con số cty chia thì dc thêm thưởng, không đạt mà nếu hợp tình hợp tình, bất khả kháng ko đạt thì nhân viên và sếp vẫn vui vẻ làm việc ạ. Có nhiều cty tư nhân lương cứng có 5 6tr thôi nhưng các bạn ấy có thể thu nhập 50 100tr nếu bán tốt. Tuy nhiên cty em thì có cố gắng ntn cũng ko dc như vậy, cty luôn đề cao sự pt bền vững và muốn nhân viên kìm mức sale tối đa là 130% thôi ạ.
Mợ làm em nhớ có dạo số trên spham mới của em gần 2000%, ăn incentive ngập mồm :D

Smile1102

Xe container
Đống cp em đang cầm lúc mới cầm trị giá 450-500k giờ còn 300k, chưa kể cp ở Úc em không muốn nói vì nói xong tiếc tiền quá. À chưa kể số lương trả bằng cp năm nay làm thu nhập giảm nữa :) tháng sau lại vest nữa, mà em cứ hold thôi, bán xong chả biết làm gì.

Nhớ hồi mới lấy chồng em đi nghỉ hè Vinpearl Đà Nẵng, em bảo ê đi ks 5* 1 lần cho biết, lần sau đi 3-4* thôi. Hôm trước đi thuê airbnb vớ phải chỗ lởm lởm không bằng ở nhà (mà review tốt thế) nghĩ bụng biết thế thuê ks. Tiêu chuẩn về cs của mình cứ tăng lên dần dần, cho đến giờ không biết bao nhiêu là đủ. Nên em không có mục tiêu bao nhiêu đủ nghỉ hưu, khi nào chán quá mệt quá thì nghỉ thôi. Không chán thì 10-20tr$ :)) Đấy là em mơ mộng thế. Không đến mức không thể, mà để đi lên được cũng là 1 extremely tough world, nó rất phụ thuộc may mắn + mình có đủ muốn hay không. Mệt quá thì dẹp, em vẫn nói như thế. Đi qua khó khăn thấy hâm mộ chồng, vì chín chắn ổn định, không loằng ngoằng lúc khó khăn, như em không phải là mình không biết, mà hơi tí là chán
Em giống mợ cả thèm chóng chán, suốt ngày thích về hưu. Chồng em thì cứ túc tắc, bảo về hưu chán chết, nhưng chồng em thì ko thích kiếm tiền như em, thích vui vẻ ổn định thôi.
Còn em cviec cứ đi vào ổn định là em lại chán lại nghĩ cách thay đổi công việc.

MuathuHN252

Xe lăn
Mợ làm em nhớ có dạo số trên spham mới của em gần 2000%, ăn incentive ngập mồm :D
Bọn e fai nắm địa bàn để còn kìm sale lại. Vì nếu quý này đạt cao quá, sang quý sau sẽ bị chia Ojb cao mợ ah. Nó cứ chạy theo vòng xoáy đó, thì có thể sẽ có lúc ojb cty chia là 1 con số rất xa vời mà mình có cố gắng bn cũng ko thể đạt. Rồi fai giải trình sao ngày xưa bán tốt như thế, giờ chỉ dc từng này các thứ... Bọn e cứ 130% là max bonus, đạt 1000% cũng chỉ dc vậy thôi

pooka

Xe container
Cụ 5x chưa? Nếu chưa thì vẫn còn thời gian ạ, em đang cố phấn đấu cho mốc 5x là tự do tài chính đây.
Em sang 5x rồi, vẫn phải đi cày cuốc làm nô lệ cho đồng tiền đây.
Đúng là trẻ không xông pha thì già hối hận.

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Em sang 5x rồi, vẫn phải đi cày cuốc làm nô lệ cho đồng tiền đây.
Đúng là trẻ không xông pha thì già hối hận.
Các cụ yêu cầu cao quá chứ
Đất ở tầm 200m, có đất cho con cái, giữ lưng tầm 50 lượng vàng, thêm tầm tỷ tiền mặt nữa, đủ đấy ạ
Vì qua 50 rồi, mình vẫn kiếm tiền đủ tiêu chi hàng ngày được

TUCSON9389

Xe điện
Hoá sinh thì ra trường làm trong các cty thực phẩm hay làm gì cụ nhỉ?
e cũng ko rõ lắm đâu ạ, nhưng kiến thức nó học 2 năm đại cương khá rộng, sang năm thứ 3 thì có thể đi Y, Dược, hóa dầu, hóa thực phẩm, công nghệ sinh học, kỹ thuật y sinh vv và mây mây. đại khái nó là khoa học cơ bản sau đó mới đi nhánh chuyên ngành ở bậc thạc sỹ và sau đại học nữa. chọn ngành này thì con đường học nó có thể dài lắm

Smile1102

Xe container
Công việc có hơi stress chút, nên hqua em theo chị bạn đi shopping xả stress, và kết quả đây :)

Vui đc ngày xong hnay nghĩ tới việc đi làm lại hơi stress chút, phải làm sao bây giờ hả các cụ?

NiceMoon1

Xe tải
Nói chung các cụ mợ lấy shopping làm niềm vui thì phải hùng hục kiếm tiền thôi chứ biết sao.
Tôi thì lười biếng, thích nhởn nhở thong dong nên tôi chọn lối sống tối giản, còn nêu cao tinh thần bảo vệ môi trường nữa, sống như này thì thấy khỏe, không bị áp lực :D :D

minhstuait7

Xe buýt
Ngừng lo lắng vu vơ và enjoy cuộc sống đi mợ. Còn nếu không ngừng lo lắng được thì thay vì nghĩ ngợi linh tinh mợ hãy làm cái bảng hoạch định xem trường hợp xấu nhất (thất nghiệp) thì tài chính cho con cái học hành đến được giai đoạn nào, có dư để dối già hay không hoặc trụ được quãng thời gian thất nghiệp bao lâu... Với em 40 chưa phải là trung niên mà mới chỉ là khởi đầu của giai đoạn... thanh niên nghiêm túc, chín chắn nhất, biết mình ở đâu, thích gì và muốn gì :D.
P/s: em edit vì nhầm nhọt với thớt cụ nào than rụng tóc :((. Sorry mợ chủ :(
e cùng 40 plus đây, nghĩ như cc thì đơn giản quá, nhưng làm đc như vậy mới khó, cái khó ở đây là ở cái tuổi này thay đổi rất khó thậm chí là ko khả thi

starsn

Xe điện
Em nghe các mợ kiếm tiền chục tiền trăm làm em tủi thân quá.
Nhưng có 1 tín hiệu đáng mừng là 2 tháng nay em chưa mua cái váy, áo mới nào.
Thôi, tự an ủi là k kiếm được tiền thì khâu tay lại nó cũng đỡ áy náy!
Tiền chục tiền trăm gì lâu lắm mợ, nên em hay mơ trúng xổ số :)) em trung bình 3 năm mới đi mua quần áo 1 lần nên nhìn váy áo em chỉ nghĩ thế này ai giặt, ai gấp, ai để vào đúng chỗ, có chỗ trong tủ không thôi :D

charlie912

Xe hơi
Mới 34 mà em đọc được bài này hoang mang quá. Thu nhập 2 vợ chồng em ~ 35M / tháng, nhà cửa cũng tàm tạm rồi. Các cụ 2 bên nội ngoại đều đầy đủ, bắt đầu giảm sút từ những năm vừa rồi. Áng trừng 3-5 năm nữa mẹ em bị khớp chắc khó khăn hẳn trong việc đi lại. Mà chi tiêu hiện tại h mới có 1 đứa con. Mà ko hiểu tiêu gì tháng nào cũng chỉ để ra được 2-3tr, nhiều lúc góp ý với vợ. Vợ em ghi chép lại cẩn thận từng khoàn, thì nhìn thấy khoản nào cũng đáng tiêu. Đấy là nhu cầu mua sắm quần áo 2 vợ chồng không có. Đọc đc bài này, nghĩ xa lên chút sao thấy chênh vênh thế.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Mới 34 mà em đọc được bài này hoang mang quá. Thu nhập 2 vợ chồng em ~ 35M / tháng, nhà cửa cũng tàm tạm rồi. Các cụ 2 bên nội ngoại đều đầy đủ, bắt đầu giảm sút từ những năm vừa rồi. Áng trừng 3-5 năm nữa mẹ em bị khớp chắc khó khăn hẳn trong việc đi lại. Mà chi tiêu hiện tại h mới có 1 đứa con. Mà ko hiểu tiêu gì tháng nào cũng chỉ để ra được 2-3tr, nhiều lúc góp ý với vợ. Vợ em ghi chép lại cẩn thận từng khoàn, thì nhìn thấy khoản nào cũng đáng tiêu. Đấy là nhu cầu mua sắm quần áo 2 vợ chồng không có. Đọc đc bài này, nghĩ xa lên chút sao thấy chênh vênh thế.
các cụ lo xa nhỉ? cứ bằng lòng với những gì mình đang có đi đã. vì đời biết đâu đc ngày mai ntn? cứ vui đc ngày nào lãi ngày ấy, chứ cứ ăn hôm nay chưa no, đã lo ngày mai đói thì hết hơi. biết đâu mai lại gặp cơ hội đổi đời, thời vận đến biết đâu mà lần

TUCSON9389

Xe điện
Các cụ yêu cầu cao quá chứ
Đất ở tầm 200m, có đất cho con cái, giữ lưng tầm 50 lượng vàng, thêm tầm tỷ tiền mặt nữa, đủ đấy ạ
Vì qua 50 rồi, mình vẫn kiếm tiền đủ tiêu chi hàng ngày được
eo, sao vẫn giữ vàng nhỉ. 50 cây vàng, mỗi cây là tầm hơn 50 tr = 2,5 tỷ hả cụ ? e dự là cần hơn số này

tóm lại em thấy cuối cùng cũng như Mỹ thôi
nhà xe + 1tr đô, thêm cái bảo hiểm sức khoẻ (có sổ hưu càng tốt) là yên tâm

Rô-Ron

Xe điện
Công việc có hơi stress chút, nên hqua em theo chị bạn đi shopping xả stress, và kết quả đây :)

Vui đc ngày xong hnay nghĩ tới việc đi làm lại hơi stress chút, phải làm sao bây giờ hả các cụ?
Lại tiếp tục shopping vậy chứ biết làm sao 🤣

starsn

Xe điện
Mông lung chẳng để làm gì, nếu có cách kiếm được thì cố kiếm, không thì đi làm nghiêm chỉnh đến 62 tuổi có sổ hưu cũng đủ sống ạ.

hatrang1234

Xe buýt
Thu nhập 35 tr/ tháng là ổn rồi, nên lập kế hoạch cho tương lai.
Mục tiêu: Đến 50 tuổi, có khoản tài chính dự trữ cho tương lai, vì ở độ tuổi 50 nếu mất việc sẽ rất khó tìm được việc.
Kế hoạch cụ thể:
- Tiết kiệm: Chi tiêu 20 tr/tháng, tiết kiệm 15 triệu/tháng, 180 triệu/năm. Nếu mọi thứ ổn định, đến năm 50 tuổi tiết kiệm được 2.880 triệu, làm tròn 3 tỷ.( quy đổi về giá hiện nay)
- Đầu tư:
+ Có thể gửi tiết kiệm, lãi suất trừ trượt giá, thực lãi không đáng kể khoảng 1%/năm.
+ Có thể đầu tư chứng khoán, cần có kiến thức về chứng khoán.
Nếu không có kiến thức về chứng khoán, lựa chọn phương pháp đầu tư an toàn. Phương pháp như sau: chọn các mã cơ bản tốt, có trả cổ tức hàng năm tối thiếu 4%/giá mua, mua từ 3-5 mã, Định kỳ hàng tháng để dành mua chứng khoán với 01 lượng cổ phiếu bằng nhau. Mua để đầu tư không bán trừ trường hợp mã đó có biến động khủng hoảng. Với cách đầu tư như này thì giá mua sẽ là giá trung bình cả năm, nên yên tâm không sợ mua đắt.
Đến 50 tuổi, bạn sẽ có lương hưu ( nếu trường hợp phải nghỉ hưu) + thu nhập định kỳ do cổ tức chứng khoán 120 trđ/năm. Như vậy, cũng đảm bảo cuộc sống.

nozinomuo

Xe tải
Cảm ơn cụ, hoàn cảnh em thì vẫn tạm ổn, gọi là biện pháp phòng ngừa rủi ro khi kinh tế đi xuống thôi ạ.

Vâng vào đc mấy cty tư vấn chiến lược như McKinsey hay BCG toàn Ivy hay top Âu Úc rồi.
Gái nhà cụ hơn gái nhà em là còn chưa biết thích gì :(

Cụ 5x chưa? Nếu chưa thì vẫn còn thời gian ạ, em đang cố phấn đấu cho mốc 5x là tự do tài chính đây.
Thế là cụ có ý thức và khả năng phòng rủi ro tốt ạ :D
E thấy giờ cuộc sống càng ngày càng cạnh tranh, người giỏi cũng nhiều, họ ngày càng phát triển cả vể mọi mặt tiền bạc quan hệ xh nên rất quan trọng là mình phải biết mình ở đâu