[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

MuathuHN252

Xe lăn
Nhà em ko có phi hành tỏi gì trừ canh riêu cua thì phi hành để chưng gạch.
Có mấy loại canh chủ yếu em hay nấu như:
- Canh khoai tây khoai sọ, măng, dưa thì nấu sườn, móng giò, thịt bò em thường luộc xương lên đổ nc đầu rửa sạch rồi mới bỏ vào ninh nhừ xong cho khoai vào cho mắm muối gia vị rau thơm vào là xong. Sườn nướng em cũng luộc qua xong cho ra rửa lại rồi mới ướp
- Canh rau, quả (mướp bí) thì nấu thịt băm, tôm, hoặc ngao, cá rô thì em luộc hết lên, thịt tôm ninh mềm rồi thả rau vào. Ngao, cá rô thì vớt ra làm sạch hoặc gỡ xương ướp mắm gừng rồi nấu gần chín rau thì thả ngao, cá lên trên đun sôi lại là mang ra. À trc em hay giã tôm giờ em.khỏi luôn, tôm khô ngâm qua rửa sạch thả vào nồi nấu mềm, ko giã luôn mà em nấu nhiều tôm nên nc nó vẫn ngọt :D
Con nhà em đc mẹ cho ăn vậy nên nếu canh có váng mỡ là chúng nó ko ăn luôn.
Nói chung với nhà em thì canh phải đạt đc nc trong, vị ngọt thanh (ko mì chính), rau xanh và chín tới thì đc coi là ngon :D. Rau có lá em ko thích lẫn vị hành tỏi, còn củ quả thì có thêm rau thơm như hành, mùi, mùi tàu, tía tô... nhưng ko phải vị hành tỏi phi :D
Túm lại đúng là mỗi nhà một khẩu vị :)
Vâng, canh sườn bí hoặc khoai tây thì đúng e ko phi hành mỡ thật nhưng nhà e lại rất hay ăn canh rau, từ rau dền, khoai, cải, mùng tơi..., 1 phần do tính e lười nên nấu canh rau cho nó nhanh và thường sẽ có phần phi thơm hành tỏi. Cho 1 ít dầu mỡ thôi ạ.

Rô-Ron

Xe điện
Em ko bao giờ ăn canh có mỡ mà thấy ngon. Nc canh của em ko khi nào có vị xào luôn
Lúc nào cũng chỉ cho tôm thịt nạc vào cho ngọt đc rồi thả rau, đúng 1 công thức.
Chị nấu canh y như này! Ko bao giờ phi hành tỏi mỡ màng gì! Thịt băm đảo chút cùng nước mắm cho chín trước khi cho nước chứ ko dùng mỡ hay dầu ăn.

my.eb

Xe điện
À em mà luộc vịt ngan xong nấu măng một là cắt phao câu vứt, moi hết mỡ ra, luộc xong nếu nhiều mỡ em bỏ tủ lạnh để mỡ đông rồi hớt ấy mợ
Thịt thì hớt bọt còn sườn, xương thì em luộc bỏ nc rửa sạch rồi mới nấu mợ ạ.
Nhất trí vụ địa chỉ may, mà xa quá ko biết mợ có muốn thử ko, ngay chỗ nhà em. Có hàng gội đầu cạng hàng may nên tuần nào em cũng lượn 2 lần nên nhiều qao mợ ạ.
Để lúc nào em ra ngó địa chỉ rồi inbox nhé, chứ em cũng chả nhìn địa chỉ bao giờ.
Ngay đấy với em là gần mà, trời hôm nay đang đẹp tý ra ngó luôn nhé >:D< Nhanh biết đâu sau có cỗ ;))

phuongan

Xe điện
Ngay đấy với em là gần mà, trời hôm nay đang đẹp tý ra ngó luôn nhé >:D< Nhanh biết đâu sau có cỗ ;))
Lại thính :))

Smile1102 nhà em cũng giống nhà mợ, nhưng từ hồi ra HN em chuyển phỏm riêng canh rau ngót là xào rau lên mới cho nước, sôi nước, thả thịt, hớt bọt.
Trước ở nhà bm cứ đun sôi nước, thả thịt, hớt bọt, thêm rau. Giờ làm ngược lại mới tài 😂

Thuantrung

Xe tăng
Canh mà phi hành tỏi bỏ rau vào xào rồi đổ nước lạnh thì em nghe bảo mất bớt vitamin ấy ạ. Nhà chị gái em nấu canh thích cắt nhỏ ra mới ngon còn nhà em thì thích để dài như mồng tơi, rau rền ngắt lá ko thái

Smile1102

Xe container
Canh mà phi hành tỏi bỏ rau vào xào rồi đổ nước lạnh thì em nghe bảo mất bớt vitamin ấy ạ. Nhà chị gái em nấu canh thích cắt nhỏ ra mới ngon còn nhà em thì thích để dài như mồng tơi, rau rền ngắt lá ko thái
Nhà em một số như cải thì cắt nhỏ.
Mồng tơi, với dền thì để to hơn. Sau này em nghiêng về cắt nhỏ hơn cho bọn trẻ nó dễ ăn.

BonnieBlue

Xe buýt
Nhà em ko có phi hành tỏi gì trừ canh riêu cua thì phi hành để chưng gạch.
Có mấy loại canh chủ yếu em hay nấu như:
- Canh khoai tây khoai sọ, măng, dưa thì nấu sườn, móng giò, thịt bò em thường luộc xương lên đổ nc đầu rửa sạch rồi mới bỏ vào ninh nhừ xong cho khoai vào cho mắm muối gia vị rau thơm vào là xong. Sườn nướng em cũng luộc qua xong cho ra rửa lại rồi mới ướp
- Canh rau, quả (mướp bí) thì nấu thịt băm, tôm, hoặc ngao, cá rô thì em luộc hết lên, thịt tôm ninh mềm rồi thả rau vào. Ngao, cá rô thì vớt ra làm sạch hoặc gỡ xương ướp mắm gừng rồi nấu gần chín rau thì thả ngao, cá lên trên đun sôi lại là mang ra. À trc em hay giã tôm giờ em.khỏi luôn, tôm khô ngâm qua rửa sạch thả vào nồi nấu mềm, ko giã luôn mà em nấu nhiều tôm nên nc nó vẫn ngọt :D
Con nhà em đc mẹ cho ăn vậy nên nếu canh có váng mỡ là chúng nó ko ăn luôn.
Nói chung với nhà em thì canh phải đạt đc nc trong, vị ngọt thanh (ko mì chính), rau xanh và chín tới thì đc coi là ngon :D. Rau có lá em ko thích lẫn vị hành tỏi, còn củ quả thì có thêm rau thơm như hành, mùi, mùi tàu, tía tô... nhưng ko phải vị hành tỏi phi :D
Túm lại đúng là mỗi nhà một khẩu vị :)
Nhà em cũng thế ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Lại thính :))

Smile1102 nhà em cũng giống nhà mợ, nhưng từ hồi ra HN em chuyển phỏm riêng canh rau ngót là xào rau lên mới cho nước, sôi nước, thả thịt, hớt bọt.
Trước ở nhà bm cứ đun sôi nước, thả thịt, hớt bọt, thêm rau. Giờ làm ngược lại mới tài 😂
Rau ngót như này rau mềm ngon hơn đấy mợ, nhà e cũng làm như nhà mợ

Smile1102

Xe container
Rau ngót như này rau mềm ngon hơn đấy mợ, nhà e cũng làm như nhà mợ
Đúng là xào thì rau mềm hơn nhưng em vẫn ko thích mỡ màng, và nhà em cũng ko ai ăn.Thế nên rau ngót em chỉ mua rau non thôi còn nếu ko thì vò qua cho dập và ra bớt nc rồi mới nấu.

Thuantrung

Xe tăng
Rau ngót mà ninh với sườn em thấy dễ làm, rau ngót mềm dễ ăn. Sườn trước em hay luộc qua đổ nước đầu đi, nhưng về sau em chỉ bóp muối trắng cũng thấy ko còn váng mà thấy ngọt, ngấm hơn. Chắc tại luộc em hay để quá.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Đúng là xào thì rau mềm hơn nhưng em vẫn ko thích mỡ màng, và nhà em cũng ko ai ăn.Thế nên rau ngót em chỉ mua rau non thôi còn nếu ko thì vò qua cho dập và ra bớt nc rồi mới nấu.
Rau ngót là phải vò rồi, cho ít e thấy cũng k mỡ đâu

Smile1102

Xe container
Rau ngót là phải vò rồi, cho ít e thấy cũng k mỡ đâu
Đấy nhưng nhà em cứ có mùi dầu mỡ là ko ai ăn canh cơ :D
Rau mà đúng hôm mưa ngọn non thì ko cần vò nó đã mềm ngọt mợ ạ.
Nói chung nhà em ăn ít mà khó ăn nên chỉ có em béo còn cả nhà gầy nhom.

Smile1102

Xe container
Rau ngót mà ninh với sườn em thấy dễ làm, rau ngót mềm dễ ăn. Sườn trước em hay luộc qua đổ nước đầu đi, nhưng về sau em chỉ bóp muối trắng cũng thấy ko còn váng mà thấy ngọt, ngấm hơn. Chắc tại luộc em hay để quá.
Nấu cá rô cũng đc cụ ạ. À ko biết có cụ nào nấu canh tập tàng ko.Xưa nhà em hay nấu canh cua với rau thập cẩm có dền cơm, ngọn ớt, ngót, muống, mồng tơi đủ cả. Kiểu đi quanh vườn còn rau nào thì nhặt rau đó về nấu ấy. Mà ăn rất ngon.

Tomy Trọc

Xe tăng
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Em chục năm nữa chắc cũng rơi vào như bác....hóng hớt học hỏi kinh nghiệm

Rô-Ron

Xe điện
Nấu cá rô cũng đc cụ ạ. À ko biết có cụ nào nấu canh tập tàng ko.Xưa nhà em hay nấu canh cua với rau thập cẩm có dền cơm, ngọn ớt, ngót, muống, mồng tơi đủ cả. Kiểu đi quanh vườn còn rau nào thì nhặt rau đó về nấu ấy. Mà ăn rất ngon.
Cá rô là rô phi á? Chị từ lâu lắm ko ăn được cá đồng hoặc cá sông vì bây giờ họ nuôi công nghiệp ăn tanh và bở. Cá biển cũng vậy, các loại cá nuôi ăn chán ghê! Giờ mua cá biển đánh bắt chuẩn ở đâu các mợ nhỉ?

Smile1102

Xe container
Cá rô là rô phi á? Chị từ lâu lắm ko ăn được cá đồng hoặc cá sông vì bây giờ họ nuôi công nghiệp ăn tanh và bở. Cá biển cũng vậy, các loại cá nuôi ăn chán ghê! Giờ mua cá biển đánh bắt chuẩn ở đâu các mợ nhỉ?
Em hay dùng rô đồng nhưng em nghĩ rô phi hay chép cũng đc, như nhau cả thôi :D.
Em đam mê mùi cá rô dầm nc mắm ngon và gừng chị ạ.
Cũng như đam mê mùi đường cháy khi kho thịt, thành ra ko khi nào em mua gia vị sẵn để kho. Em thích đun đường vừa lên màu vàng đậm là bỏ thịt vào đảo, sau đó cho mắm với dầu hào vào xào xăn rồi mới cho nc và thả vài củ hành vào. Hai mẹ con cứ hít hà cái mùi đường cháy ấy :D.
Cẩn thận thì luộc thịt rồi rửa sạch xong kho thì đỡ phải hớt bọt.