[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhân tiện bàn việc học F1, e đang lựa ngành học cho con em. Mà hỏi nó cái j nó cũng đơ ra. Toán nó ko giỏi thì giờ học ngành j được các mợ nhỉ. Hic đau hết cạ đầu :(
Em cũng đang cùng hoàn cảnh đây ạ. Con em học khối A. Lớp 10 thì bạn ý bảo con thi Toán. Lý Anh. Ok cho đi học thêm Lý, lớp 11 lại đùng đùng bảo con thi Toán Hoá Anh. Lại đổi sang học thêm Hoá.
Giờ chưa biết chọn gì cả

Nhimtiu

Xe container
Em cũng đang cùng hoàn cảnh đây ạ. Con em học khối A. Lớp 10 thì bạn ý bảo con thi Toán. Lý Anh. Ok cho đi học thêm Lý, lớp 11 lại đùng đùng bảo con thi Toán Hoá Anh. Lại đổi sang học thêm Hoá.
Giờ chưa biết chọn gì cả
Mợ yên tâm là nó sẽ còn đổi nữa chứ mới lớp 11 mà chưa chốt đc thì lên 12 lại đổi tiếp à nha. =))

Dancingwiththewind

Xe điện
Mợ yên tâm là nó sẽ còn đổi nữa chứ mới lớp 11 mà chưa chốt đc thì lên 12 lại đổi tiếp à nha. =))
Bố nó bảo con làm quan chức được đấy, nói xoay mòng mòng, một lúc sau không ai hiểu được. Tuyên bố rất hoành tráng xong hai anh em quay ra động viên nhau: nếu mà có đại học Chém gió thì anh em mình đỗ thủ khoa đấy nhỉ? :))
Em tự hứa mặc kệ đến mấy chục lần rồi mà vẫn không kệ được

Nhimtiu

Xe container
Bố nó bảo con làm quan chức được đấy, nói xoay mòng mòng, một lúc sau không ai hiểu được. Tuyên bố rất hoành tráng xong hai anh em quay ra động viên nhau: nếu mà có đại học Chém gió thì anh em mình đỗ thủ khoa đấy nhỉ? :))
Em tự hứa mặc kệ đến mấy chục lần rồi mà vẫn không kệ được
Khéo trường nào mở khoa chém zó thì có lẽ f1 cccm Ọp Phơ xin vào trg chắc đông lém mợ ạ. =))

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Gái nhà em hồi lớp 12 rồi mà nó vẫn tỉnh bơ không xi nhê gì. Em cứ kệ, đến lúc thi tốt nghiệp xong em mới hỏi con xem tình hình thi cử, điểm điếc thế nào ? nó quay ra truy ngược mình luôn: Giờ học trường nào hả bố ?

Ối cha mẹ ơi mình cứ bảo trường a, trường b, ... thì nó đưa ra vô vàn lý do không thích. Toàn thích thứ linh tinh như khoa quan hệ cuốc tế, hay kinh tế cuốc tế gì đấy của học viện ngoại giao, tóm lại cứ phải có chữ cuốc tế. Tiên sư nó chứ học thì kém mà cứ đòi chém cả thiên hạ nên cuối cùng em liệt kê ra mấy khoa của trường lèng tèng bắt nó ngồi tích đăng ký nguyện vọng dưới sự giám sát của ông cu em, thế mà nó đuổi thằng em như đuổi tà :))

Nhimtiu

Xe container
Gái nhà em hồi lớp 12 rồi mà nó vẫn tỉnh bơ không xi nhê gì. Em cứ kệ, đến lúc thi tốt nghiệp xong em mới hỏi con xem tình hình thi cử, điểm điếc thế nào ? nó quay ra truy ngược mình luôn: Giờ học trường nào hả bố ?

Ối cha mẹ ơi mình cứ bảo trường a, trường b, ... thì nó đưa ra vô vàn lý do không thích. Toàn thích thứ linh tinh như khoa quan hệ cuốc tế, hay kinh tế cuốc tế gì đấy của học viện ngoại giao, tóm lại cứ phải có chữ cuốc tế. Tiên sư nó chứ học thì kém mà cứ đòi chém cả thiên hạ nên cuối cùng em liệt kê ra mấy khoa của trường lèng tèng bắt nó ngồi tích đăng ký nguyện vọng dưới sự giám sát của ông cu em, thế mà nó đuổi thằng em như đuổi tà :))
Em thì năm ngoái mới soi thử xem thía lào sau vụ nó thi ielts & sat cụ ạ. Mình coi sơ sơ thế thôi chứ cũng k push đc mấy. :))

pooka

Xe container
Ngồi nghĩ đến tuổi về hưu cũng băn khoăn phết. Sức khỏe không còn như hồi thanh niên nhưng cố giữ thì cũng đủ khỏe để đi đây đi đó. Công việc làm thêm lúc về hưu sẽ không giống lúc chưa về hưu. Cảm giác kiểu gì lúc đầu cũng hụt hẫng.
Xem ra các cụ mợ nào làm tự do, không làm thuê trong cơ quan nhà nước hay doanh nghiệp thì sẽ không bị dính vào khủng hoảng này.

Smile1102

Xe container
Quả thì thào nghe buồn cười và đáng yêu quá!
Thằng bé nhà em sau 1 naem học về đến nhà thì nhìn đen nhẻm và gầy hẳn đi, ko còn nét bụ bẫm non nớt như 1 năm trước. Em nhìn em cũng xót nên mới hỏi nó là thế ở Mỹ ko có gì ăn hay sao mà gày thế? Thế là nó bảo em là : Mẹ ko nghĩ được tích cực 1 tý là tại con chơi thể thao nhiều nên con gày đi à? Thằng này nhà em cũng lạ, cả tuổi thơ bao lần em giục đi tập hoặc đi học cái gì cho vận động nhưng chỉ loắng ngoắng như bọ gạy, chẳng tập gì ra hồn, thế mà giờ là thành viên tích cực của CLB hip hop. Em vừa cho nó đi bốc vác hàng ở cty em, thấy bốc vác khoẻ hơn hẳn năm ngoái! Ít ra 1 năm rồi chưa biết được gì nhưng trộm vía sức khoẻ tốt hơn là em mừng quá!
Con em cũng chỉ mong ntn chị ơi, sang năm về hè xin qua chỗ bác bốc vác nhé :D

Smile1102

Xe container
Giờ chưa biết chọn gì cả
Con em đầu lớp 10 bảo học CS nhé nó gật, giữa lớp 10 lại đòi con học Art, em đồng ý dẫn ra cả trung tâm mất 36 củ học vẽ và tư vấn, đc nửa đường nó xin hàng xoay về học Business. Tới khi cuối kỳ 1 lớp 12 apply trường nó thích và hợp lại ko có Business nên quay sang học Economics.
Vậy nên mợ cứ thoải mái đê. Đôi khi nó là nghề chọn người nữa.

starsn

Xe điện
Con em đầu lớp 10 bảo học CS nhé nó gật, giữa lớp 10 lại đòi con học Art, em đồng ý dẫn ra cả trung tâm mất 36 củ học vẽ và tư vấn, đc nửa đường nó xin hàng xoay về học Business. Tới khi cuối kỳ 1 lớp 12 apply trường nó thích và hợp lại ko có Business nên quay sang học Economics.
Vậy nên mợ cứ thoải mái đê. Đôi khi nó là nghề chọn người nữa.
Con gái em hồi bé rất thích trẻ con & làm cô giáo, em cũng động viên, với search bảng lương gv ở 1 số nơi cho nó xem. Nó thích thế thôi nhưng tính con này materialistic chết đi được, nên bây giờ (lớp 8) đã quyết định học engineering rồi, dù chưa quyết định là engineering gì. Năm ngoái nó có tham gia robotics club competition các thứ, với out of school tham gia girls stem group có nhiều hoạt động giới thiệu nghề nghiệp, ví dụ như vào bệnh viện đi theo bác sỹ "be a doctor for a day", đi thăm nhà máy sx v.v. nên có thể nói cũng hơi hơi có idea. District nhà em có chương trình cho nó làm assistant teacher for primary school mà nó không thích nữa.

Smile1102

Xe container
Con gái em hồi bé rất thích trẻ con & làm cô giáo, em cũng động viên, với search bảng lương gv ở 1 số nơi cho nó xem. Nó thích thế thôi nhưng tính con này materialistic chết đi được, nên bây giờ (lớp 8) đã quyết định học engineering rồi. Năm ngoái nó có tham gia robotics club competition các thứ, với out of school tham gia girls stem group có nhiều hoạt động giới thiệu nghề nghiệp, ví dụ như vào bệnh viện đi theo bác sỹ "be a doctor for a day", đi thăm nhà máy sx v.v. nên có thể nói cũng hơi hơi có idea. District nhà em có chương trình cho nó làm assistant teacher for primary school mà nó không thích nữa.
Đấy bên đó đc vụ hướng nghiệp rõ thích. Ở VN thì trẻ con chả đc tham gia làm gì cả nên chả hiểu gì về nghề nghiệp, đaii học xin đi thực tập cũng khó ấy.

starsn

Xe điện
Đấy bên đó đc vụ hướng nghiệp rõ thích. Ở VN thì trẻ con chả đc tham gia làm gì cả nên chả hiểu gì về nghề nghiệp, đaii học xin đi thực tập cũng khó ấy.
Đúng là thích mợ ạ, rất nhiều chương trình, mình có tham gia không thôi. Club đấy hè này cho nó đi 1 week camping miễn phí, thích ơi là thích :D có 1 week science camp ở Florida phải trả tiền, em nhắc mãi hỏi người ta đăng ký thế nào mà nó.. quên 😅 thôi để sang năm. Stem group này có chương trình thực tập có lương cho hs lớp 10 trở lên. Mà high school của nó cũng thực tập rồi nên chưa biết thế nào. Mấy hoạt động hiện tại chủ yếu là để nó có idea how the life of an ... is.

Smile1102

Xe container
Đúng là thích mợ ạ, rất nhiều chương trình, mình có tham gia không thôi. Club đấy hè này cho nó đi 1 week camping miễn phí, thích ơi là thích :D có 1 week science camp ở Florida phải trả tiền, em nhắc mãi hỏi người ta đăng ký thế nào mà nó.. quên 😅 thôi để sang năm. Stem group này có chương trình thực tập có lương cho hs lớp 10 trở lên. Mà high school của nó cũng thực tập rồi nên chưa biết thế nào. Mấy hoạt động hiện tại chủ yếu là để nó có idea how the life of an ... is.
Mợ kể thêm tí nữa là em bán nhà cho bạn bé nhà em qua đó.học C3 mất huhu.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Ơ dạo này cccm hết khủng hoảng rồi ah. Em mong sau về hưu 2vc đi du lịch đó đây ngắm cảnh đẹp cho nó lãng mạn ntn X_X X_XX_X

anphudong

Xe buýt
Hưu rồi thì sức khỏe cũng kém đi đâu còn ham muốn nhiều nữa. Ai tuổi trẻ ko giữ gìn mà phóng túng quá thì lúc đó nhiều khi " Trên bảo dưới ko nghe" ấy :D

Smile1102

Xe container
Chào các cụ mợ. Chúc mọi ng cuối tuần vui ạ.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Hưu rồi thì sức khỏe cũng kém đi đâu còn ham muốn nhiều nữa. Ai tuổi trẻ ko giữ gìn mà phóng túng quá thì lúc đó nhiều khi " Trên bảo dưới ko nghe" ấy :D
Em biết ngay cụ nhìn ảnh lại nghĩ miên man đi quá xa mà :))
Cụ ông ôm cụ bà và chống tay lên đầu gối của mình cho đỡ ngã đấy ạ=))=))=))

Dream Thai

Xe điện

Nhiều khi thích trường A, chỉ bởi có thằng bạn đẹp trai thi trường đó đấy :)