[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Sophia2020

Xe hơi
Ai cũng muốn nghỉ làm để nghỉ hưu sớm, nhưng em lại nghĩ để có sức khỏe cả về thể chất và tinh thần khi có tuổi thì chúng ta nên làm việc đến già ý ạ (quan trọng là công việc gì, và khi tự do tài chính được chọn việc mình thích là điều tuyệt vời nhất), không tin mọi người thử nghỉ việc không làm gì đôi ba tháng xem, sẽ thấy bứt rứt ngay, vì ý nghĩa của công việc ngoài thu nhập đó là mang lại cảm giác có ích và được kết nối, được học hỏi.... đem lại liều thuốc tinh thần rất lớn (em nghĩ cái điều này cực kì quan trọng cho sức khỏe thể chất). Nên ngay từ khi trẻ là em xác định không bao giờ nghỉ hưu, chỉ là suy nghĩ mình sẽ làm việc gì khi về già và không bị áp lực (nên đã lên kế hoạch từ bây giờ).
Còn trong cuộc sống, không phải ai cũng luôn gặp may mắn đâu ạ, thuyền lớn có sóng lớn, thuyền nhỏ sóng nhỏ, gian nan có, thử thách cũng có luôn, 50 tuổi cũng không phải muộn để bắt đầu đâu ạ, cứ đi rồi sẽ đến, lạc quan lên các bác ạ. Còn sức khỏe là còn tất cả.

P/s: Em toàn tàu ngầm otofun nhưng gặp thớt mợ hay quá nên nổi lên, toàn các cao thủ cả ạ.

moongket

Xe điện
Ai cũng muốn nghỉ làm để nghỉ hưu sớm, nhưng em lại nghĩ để có sức khỏe cả về thể chất và tinh thần khi có tuổi thì chúng ta nên làm việc đến già ý ạ (quan trọng là công việc gì, và khi tự do tài chính được chọn việc mình thích là điều tuyệt vời nhất), không tin mọi người thử nghỉ việc không làm gì đôi ba tháng xem, sẽ thấy bứt rứt ngay, vì ý nghĩa của công việc ngoài thu nhập đó là mang lại cảm giác có ích và được kết nối, được học hỏi.... đem lại liều thuốc tinh thần rất lớn (em nghĩ cái điều này cực kì quan trọng cho sức khỏe thể chất). Nên ngay từ khi trẻ là em xác định không bao giờ nghỉ hưu, chỉ là suy nghĩ mình sẽ làm việc gì khi về già và không bị áp lực (nên đã lên kế hoạch từ bây giờ).
Còn trong cuộc sống, không phải ai cũng luôn gặp may mắn đâu ạ, thuyền lớn có sóng lớn, thuyền nhỏ sóng nhỏ, gian nan có, thử thách cũng có luôn, 50 tuổi cũng không phải muộn để bắt đầu đâu ạ, cứ đi rồi sẽ đến, lạc quan lên các bác ạ. Còn sức khỏe là còn tất cả.

P/s: Em toàn tàu ngầm otofun nhưng gặp thớt mợ hay quá nên nổi lên, toàn các cao thủ cả ạ.
Thớt này toàn các cao thủ
Em lương 5 củ mà thấy tủi ahihi

pooka

Xe container

Tiền thế nào là chưa nhiều ạ? Em nghĩ nghỉ hẳn chắc vẫn ko nên, nhưng cố gắng 50 thì ko bị quay cuồng vì tiền, làm việc túc tắc ko quá mệt mỏi là okie rùi.
Còn em thì lười làm nên chỉ mong 50 đủ đk để nghỉ hẳn :D
Đúng đấy ạ. Tuổi gần 50 bắt đầu để ý đến sức khỏe, vì mới thấy nó xuống rõ rệt. Tầm này học kiến thức mới là quá khó. Chỉ có thể bổ sung kiến thức trên nền kinh nghiệm sẵn có chứ chuyển sang lĩnh vực mới là không ổn.
Tuổi trên 45 thì không dốc sức xông pha nữa, chỉ ngồi ủ mưu thôi. KKK. Nhưng phải tập luyện giữ sức khỏe, sau này về già không ốm đau gì nặng là ok rồi.

pooka

Xe container
Điều này Mợ chuẩn hoàn toàn ạ
Từ vai trò là 1 con người sinh ra rồi trưởng thành, thì phải chủ động : Chuẩn bị mọi thứ cho công việc và Chủ động tìm kiếm cơ hội

Việc cơ hội có đến hay không không chỉ là may mắn đâu ạ, nếu 2 điều chuẩn bị trên làm tốt, thì sẽ phần nào chủ động nhận biết và đón được cơ hội ạ

Em làm freelancer nên thấm thía điều này ạ
Đúng rồi mợ. Cá nhân thì vẫn nỗ lực, còn lại thì tùy duyên và do số thôi ạ.

luot_song

Xe điện
same mình, nên có việc thì vẫn đi làm thui cơ mà nếu thất nghiệp thì xin việc khó lắm hic.
Nếu thất nghiệp thì tự tạo công việc để làm thôi Cụ ạ. tuổi này khỏi xin gì nữa :)

Smile1102

Xe container
Mục tiêu đủ 1 triệu $ tiền mặt để nghỉ hưu của chị Smile căng nhỉ, không biết bao giờ mới đạt được con số đó đây.
Mục tiêu 5 năm tới em ơi, nói chung vừa làm thuê vừa đầu tư kiểu đất, Crypto currency... vừa có khoản saving rồi nữa, nói chung cũng có đường sáng, ko đến nỗi hoàn toàn bất khả thi. Tuy nhiên sau khi tìm hiểu thấy vụ du học của con có vẻ tốn kém nếu theo, trường xịn khéo hết 200- 300K cho 4 năm nên đang lo, đang tính tìm đường làm sao 4 năm hết 100K trường đủ tốt thì bố mẹ mới có tiền dưỡng già.

Smile1102

Xe container
same mình, nên có việc thì vẫn đi làm thui cơ mà nếu thất nghiệp thì xin việc khó lắm hic.
Em nghĩ là mình chỉ cố gắng tiết kiệm và đầu tư tốt nhất để có thể tới 50 tuổi thì tài chính ko còn là áp lực. Sau 50 có thể làm việc theo cơ hội hay sở thích của mình, công việc ko quá áp lực và có thời gian chăm sóc sức khoẻ và gia đình. Đấy là mục tiêu và lý tưởng, còn lại thì tùy vào hoàn cảnh cụ thể để quyết định thôi ạ. Ví dụ muốn đi làm mà ko ai tuyển, hay lương thấp thì phải làm tới hết tuổi về hưu.

Smile1102

Xe container
Nếu thất nghiệp thì tự tạo công việc để làm thôi Cụ ạ. tuổi này khỏi xin gì nữa :)
Em hơn 40 bắt đầu lo khó tìm việc nên cũng phải cố gắng cùng bạn lập cty. May mắn là CTY đã chạy đc 2 năm và tạm ổn, lãi đều dù ko lớn.
Em đang thất nghiệp nhưng cũng túc tắc làm freelancer kiếm tiền tiêu trong thời gian này.

holland

Xe điện
Em hơn 40 bắt đầu lo khó tìm việc nên cũng phải cố gắng cùng bạn lập cty. May mắn là CTY đã chạy đc 2 năm và tạm ổn, lãi đều dù ko lớn.
Em đang thất nghiệp nhưng cũng túc tắc làm freelancer kiếm tiền tiêu trong thời gian này.
Em gọi là gap year chứ thất nghiệp gì hihi

Smile1102

Xe container
Em gọi là gap year chứ thất nghiệp gì hihi
Vâng, em gọi thất nghiệp cho nó vui mồm. Em vẫn túc tắc hỗ trợ cty, tuần làm 2-3h, và đang hỗ trợ 2 dự án cho đội Big4 làm Business Dev và quan hệ khách hàng, review kết quả tư vấn... Tuy nhiên thời gian tổng cộng chỉ tầm 1, 1.5 ngày mỗi tuần thôi thành ra cũng rảnh như ko làm gì.
Em có thời gian để cân nhắc các offer còn nếu cần 1 việc để làm thì lúc nào cũng có thể đi làm ngay được.

Smile1102

Xe container
Như em đây cũng 40 t nhưng đã thất nghiệp 2 năm rồi chán lắm cụ ơi
Em nhớ hồi xưa bọn em xin học bổng đi thực tập, có bạn rải tới mấy chục trường cuối cũng ai cũng đi nc ngoài được hết cả.
Vậy nên nếu thực sự muốn đi làm thì em nghĩ mình cũng phải đi rải truyền đơn thôi, kiểu gì cũng ra được việc.

starsn

Xe điện
Cố gắng lên cụ,mình thất nghiệp đầu năm.đến giữa năm xin được việc. Hú hồn.
Thất nghiệp đúng là khốn khổ nhất trong các thể loại.
chúc mừng chị ổn định trở lại ạ :) thất nghiệp lớn nhất là vấn đề tâm lý, còn để sống được thực ra không khó.

holland

Xe điện
chúc mừng chị ổn định trở lại ạ :) thất nghiệp lớn nhất là vấn đề tâm lý, còn để sống được thực ra không khó.
cảm ơn em, đúng là tâm lý thật. Nếu công ty khó khăn mình phải thất nghiệp thì còn đỡ chứ bị chèn ép đẩy đi thì shock lắm.

Anhhungjp

Xe tăng
Em chưa đến 40, công việc chính và phụ và phụ vẫn tốt mà lúc nào cũng quay cuồng với việc kiếm tiền, nhiều lúc thấy stress thật.

evil.love198

Xe đạp
Mấy cụ mợ nào cũng có chân trong chân ngoài, có nhà có xe áp lực quá :(. Em mới gần 3x, làm lead team cỏn con tổng cỡ trên dưới 1k/tháng mà làm rã rời quá chủ động xin nghỉ.

Smile1102

Xe container
Em chưa đến 40, công việc chính và phụ và phụ vẫn tốt mà lúc nào cũng quay cuồng với việc kiếm tiền, nhiều lúc thấy stress thật.
Nếu có mục tiêu rõ ràng, xong rồi tập trung vào hoàn thành mục tiêu thì có đỡ stress ko em?
Ví dụ mình đặt mục tiêu trong 5 năm tới 500k usd, mỗi năm bình quân 100k, xong tìm cách xoay được từng đó, ko nghĩ ngợi mông lung nữa.