[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Giodong2

Xe buýt
Em cũng lười lắm, tạm nghĩ thế thôi để đến lúc đấy rồi tính. Em sống đơn giản nên không có lo lắng gì về kinh tế, hiện giờ làm ăn thuận lợi. Cách đây 1-2 năm có ám ảnh tiền bạc vì muốn cho mấy bé học trường tư, giờ mọi chuyện yên ổn rồi, em tạm yên tâm về chúng nó nên không lo gì nữa.

Em là mợ thì em cũng chả lo, chỉ tham thôi :)) cố lên là được hơn thì tội gì không cố :)) Ở HN 10tr cũng sống mà 100tr cũng sống. Mợ lương cao thế nguyên lương hưu đã bao nhiêu rồi. Xh thay đổi liên tục, nhiều người giàu vì vạn lý do. Người ta giàu lên là mình nghèo đi thôi :) Ví dụ như mợ tk được $1m xong giờ đất tỉnh lên giá ai ở quê cũng có 1m :D tính xa quá chẳng để làm gì. Ngay như Jeff Bezos tưởng giàu nhất tg bỏ xa bọn còn lại mà trong có vài tháng Elon Musk nhảy lên suýt gấp đôi, nói gì mình thường dân.

Bây giờ dev thị trường siêu hot này mợ, bạn dev kêu đi tìm việc mà cả 60-70 recruiter vào "xin phép" gửi JD. Dễ đẩy giá lên 2-3k lắm :D

ooh
Em hỏi các cụ/mợ bên IT chút.
Em có thằng em Master bên Pháp, mảng lập trình Nhúng (Điện- Điện tử). Thực tập 1 năm bên ấy ròi nhưng bên ấy lương cao sao thấy tuyển dụng khó quá. Định về Việt Nam thì mảng này cũng k nhiều. Đà Nẵng k có cty nào, HN SG có cty nào ok cho nó gửi CV với ạ.
Em hi vọng tìm cty nào có nhánh bên Âu luôn thì càng tốt.

Tài mới

Xe tăng
Tuổi trung niên đúng là bấp bênh thật. Em 41 đã cảm thấy mệt mỏi roài.

Metaverse

Xe máy
Em có thằng em Master bên Pháp, mảng lập trình Nhúng (Điện- Điện tử). Thực tập 1 năm bên ấy ròi nhưng bên ấy lương cao sao thấy tuyển dụng khó quá. Định về Việt Nam thì mảng này cũng k nhiều. Đà Nẵng k có cty nào, HN SG có cty nào ok cho nó gửi CV với ạ.
Nhúng em thấy làm android hoặc các công ty về iot ổn. CV tốt vứt lên linkedin các bạn hr vào kết bạn ầm ầm

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn
Là có nhà rồi không phải thuê, nhưng để chi tiêu đủ và có chút để lại dự trữ vài củ mỗi tháng thì phải từng ấy mới tạm đủ. Đấy là em tính mức sinh hoạt trung bình cho gia đình hai vợ chồng và hai đứa con chỉ đi xe 2 bánh. Còn đi 4B thì phải cao hơn nữa ạ.
Nhà e thu nhập cả nhà 30tr/tháng cũng 2 con có nhà trung tâm HN rồi, 4B mà tháng vẫn dư được ra vài triệu cụ ạ.

sinichit52

Xe container
Em bắt đầu bước vào giai đoạn khủng hoảng này rồi. Vợ chồng em nghỉ hưu sớm nên giờ chỉ có 2 vợ chồng già và bố em đi ra đi vào nhìn nhau phát chán ạ. Em mới bắt đầu học online tiếng Đức và tiếng Anh để giết thời gian. Không hiểu giai đoạn này kéo dài có lâu không các cụ nhỏ?

pooka

Xe container
Liệu cơm gắp mắm có gì ko đủ đâu cụ? 30tr ko sang chảnh Tây Tàu thôi chứ ăn ún chi tiêu cơ bản 15-20tr cũng phảnh phơi rồi.
Tất nhiên là có ít cũng phải chịu. Nhưng mà nội thành HN hai vợ chồng với hai đứa con chỉ tiêu hết 20 củ mỗi tháng thì không hiểu tiêu kiểu gì. Ăn đậu phụ rán với rau luộc thôi chăng. Các khoản chi tiêu như đi đám xá các kiểu, thăm người ốm nọ kia chưa tính đến.

Giodong2

Xe buýt
Tất nhiên là có ít cũng phải chịu. Nhưng mà nội thành HN hai vợ chồng với hai đứa con chỉ tiêu hết 20 củ mỗi tháng thì không hiểu tiêu kiểu gì. Ăn đậu phụ rán với rau luộc thôi chăng. Các khoản chi tiêu như đi đám xá các kiểu, thăm người ốm nọ kia chưa tính đến.
Hihii như em mấy tháng dịch nay chẳng phải ra đường đỡ mớ khoản đám hiếu hỉ, du lịch, đàn đúm đi lại, con cái ở nhà đỡ mớ khoản tiền học hành. Mấy khoản áo quần phấn son giày dép cũng chẳng phải tốn. Chỉ tốn mỗi điện nước tiền ăn. Nhu cầu tối giản nên thành ra lại dư tiền cụ ạ :))

BonnieBlue

Xe buýt
Hihii như em mấy tháng dịch nay chẳng phải ra đường đỡ mớ khoản đám hiếu hỉ, du lịch, đàn đúm đi lại, con cái ở nhà đỡ mớ khoản tiền học hành. Mấy khoản áo quần phấn son giày dép cũng chẳng phải tốn. Chỉ tốn mỗi điện nước tiền ăn. Nhu cầu tối giản nên thành ra lại dư tiền cụ ạ :))
Nhà mợ khéo vun vén thật đấy. Hic, thế em đúng là tiêu sài vung vít quá :(

Amethyst2020

Xe buýt
Nhà mợ khéo vun vén thật đấy. Hic, thế em đúng là tiêu sài vung vít quá :(
Có thì tiêu, ko có thì ko tiêu, thế nào chả sống dc hả mợ. Nhà em có 1 năm bết bát mà lương 2vc được ngót chục triệu, nhà đi thuê (chưa có con) mà thấy cũng ko thiếu thốn lắm.

Giờ thì... chả buồn kể. Mặc dù đời sống cũng chẳng sang chảnh gì, rất là bình thường, nhu cầu ít. Chỉ có cái tiêu pha hàng ngày thích gì cứ mua ko phải căn ke thôi, mỗi thứ tăng thêm một tí mà cuối tháng vẫn ngán ngẩm sao chả thấy dc cái gì mà hết nhiều thế nhỉ.

Nhưng bây giờ bảo em tiêu như ngày xưa em vẫn tiêu được nhé. Ví dụ trứng thịt cá rau đậu cứ thế mà quay vòng; hoa quả thì chuối dưa hấu thanh long rẻ rề ra. Sáng nấu xôi, bánh mỳ pate trứng, mỳ tôm/mì gạo với rau thịt băm cũng xong. Chỉ có khoản tiền học của con thì ko cắt bớt được phải tính riêng ra, còn nếu nhà ko có, học trường công thì cũng đỡ nhiều.

holland

Xe tăng
Làm gì đến mức vậy? Nhà mình 2vc, 2 nhóc lớn, 1 4 B, 3 2B, ăn uống thịt cá tôm,hoa quả thoải mái, tháng cũng chỉ từng ấy. Chưa tính tiền học, tiền học con mình mất ít vì không học thêm. Còn nếu tính tiền học thì vô cùng lắm, học tư thục,học quốc tế, học thêm, cái đó mỗi nhà mỗi khác.

holland

Xe tăng
Liệu cơm gắp mắm có gì ko đủ đâu cụ? 30tr ko sang chảnh Tây Tàu thôi chứ ăn ún chi tiêu cơ bản 15-20tr cũng phảnh phơi rồi.
Đúng đó em. Nhà chị hồi con đi học phổ thông (chị theo nguyên tắc không tốn quá 5tr/tháng cho 1 con, nếu học tư thục thì cắt học thêm😀) cũng không tốn quá 30tr/tháng. Giờ các cháu học ĐH thì chắc chỉ tốn trên dưới 20tr, dịch lại càng tốn ít vì chỉ dành cho ăn.
Cơ bản nhà chị ít ăn hàng, trưa thì từng ng tự túc. Không ăn sang chảnh nhà hàng, ít giao du. Hồi thất nghiệp thì buổi trưa nấu các loại bún phở nên trẻ con nhà này còn không thèm ăn hàng mấy loại bún phở vì ở nhà ăn thường xuyên rồi. Ăn uống hàng ngày không hề kham khổ toàn đậu lạc như cụ gì nói mà ngược lại, đậu lạc rất ít xuất hiện trong bữa ăn trừ phi ăn bún đậu mắm tôm. Cuối tuần đổi món bún chả, lẩu, các loại bún phở....Bữa ăn hàng ngày đổi món cá, gà,tôm.....đủ loại.
Khéo ăn thì no,khéo co thì ấm. Tiền ít không thể đua đòi sài sang được. Dịch bệnh chưa biết bao giờ chấm dứt và người ít tiền càng ít có cơ hội kiếm tiền trong thời buổi này (người giàu càng dễ kiếm hic) nên luôn phải tiết kiệm trong giới hạn cho phép. Những lúc này nên tối giản những khoản chi không cần thiết nhưng ăn uống luôn đảm bảo chất lượng là được.
Học hành con cái cũng thế, phải liệu cơm gắp mắm. Không phải cứ học tư thục, trường xịn, học thêm nhiều là con học giỏi. Tóm lại, tùy kinh tế gia đình mà chi tiêu. Tiền ít mà ăn hàng quán, hoa quả cứ sầu riêng,cherry thì chết sặc.
Cá nhân mình thì thấy 20tr ở nội thành là sống tạm ổn, dưới mức 20tr gia đình 4 ng thì phải thu vén hơi cực.

Smile1102

Xe container
Vào tuổi trung niên em mới cảm thấy mình học coi như đủ và bắt đầu.
Nhưng cũng chỉ vất vải vài năm đầu, sau đó em trở thành cái phanh mỗi khi bà xã muốn vươn thật xa (cũng vì không khí xung quanh thôi). Vì giới hạn được nên việc cũng túc tắc, không đến nỗi vất vả lắm, kể cả những lúc ra cả tòa (không phải chỉ 1 hay 2 lần).
Ngay như 2 năm nay cô vít, chi nhiều hơn thu, nhưng cũng chẳng thấy phải chịu áp lực, vì cũng còn tồn tại được nếu chỉ giữ mức thấp nhất như hiện nay. Mà xấu nhất thì bán hết chuyển tiền vào ngân hàng chờ những mảnh đất nào thấy được chuyển sang (dù đó cùng là ý định ban đầu khi nhẩy vào mua cái Cty này, nhưng mới chỉ 2 năm nay ngừng xây dựng mới, chứ chưa phải bán 1 chỗ nào cả).
Đi làm thấy niềm vui của công việc, thấy KQ của những cố gắng của mình hiện ra hàng ngày.
Làm nhưng em không bỏ những thú vui, có những thứ mà hồi còn làm ở Nhà nước không thể thực hiện được, thì bây giờ thỏa sứcl!
Cụ là quá thành công rồi ạ. Nên ít người được như vậy lắm.
Bạn em đang bảo em thử làm cty local xem sao. Em đang băn khoăn ko biết nên làm nc ngoài ăn lương hay làm local ăn tiền dự án đây ạ (incentive). Em đang chờ ông chồng em đầu tư coin xem có ổn ko, nếu ổn thì em chọn việc nhàn ko quá care về tiền đây

Smile1102

Xe container
Thử nộp Hitachi Vantata xem sao ạ. Có cả ĐN và SG, có đội Embeded to, tuy nhiên nếu chưa có nhiều kinh nghiệm thì lương ko cao lắm. Em thấy viêc thì dễ nhưng qtrong kỳ vọng lương thế nào thôi.

Smile1102

Xe container
Em cũng lười lắm, tạm nghĩ thế thôi để đến lúc đấy rồi tính. Em sống đơn giản nên không có lo lắng gì về kinh tế, hiện giờ làm ăn thuận lợi. Cách đây 1-2 năm có ám ảnh tiền bạc vì muốn cho mấy bé học trường tư, giờ mọi chuyện yên ổn rồi, em tạm yên tâm về chúng nó nên không lo gì nữa.

Em là mợ thì em cũng chả lo, chỉ tham thôi :)) cố lên là được hơn thì tội gì không cố :)) Ở HN 10tr cũng sống mà 100tr cũng sống. Mợ lương cao thế nguyên lương hưu đã bao nhiêu rồi. Xh thay đổi liên tục, nhiều người giàu vì vạn lý do. Người ta giàu lên là mình nghèo đi thôi :) Ví dụ như mợ tk được $1m xong giờ đất tỉnh lên giá ai ở quê cũng có 1m :D tính xa quá chẳng để làm gì. Ngay như Jeff Bezos tưởng giàu nhất tg bỏ xa bọn còn lại mà trong có vài tháng Elon Musk nhảy lên suýt gấp đôi, nói gì mình thường dân.

Bây giờ dev thị trường siêu hot này mợ, bạn dev kêu đi tìm việc mà cả 60-70 recruiter vào "xin phép" gửi JD. Dễ đẩy giá lên 2-3k lắm :D

ooh
Lương hưu em ko cao lắm vì có 1/2 thời gian đi làm là làm cty VN, mà cty VN ko đóng full lương mợ ạ. Hôm trc tính thử (từ hồi đóng có 800K) thì em đã đóng 16 năm với mức trung bình 17tr tháng thôi.

Smile1102

Xe container
Chưa đủ an toàn thì phải làm thôi cụ :(
Chứ em thèm nghỉ, thèm đi chơi lắm ý...
Giờ chơi coin/chứng, em như bị dở vì quá bận, tối tăm mặt mũi, thế mà nghiện lắm!
Con mợ lớn rồi lại có cty mà sao lại chưa an toàn nhỉ?