[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

coolpix8700

Xe ngựa
Chỗ cty cụ ăn uống rẻ thế. Cty cũ em là 30k một suất, mà cty đã trợ giá rồi đấy ạ (chi phí mặt bằng, dụng cụ bếp, lương đầu bếp).
Nhà bếp ngồi ăn chung luôn, nên thực phẩm đảm bảo sạch.
Nhất là rau.
Khi về HN em thường mang theo rau (cả rau nhờ mua và rau mọc dại hái ở XN).

Smile1102

Xe container
Nhà bếp ngồi ăn chung luôn, nên thực phẩm đảm bảo sạch.
Nhất là rau.
Khi về HN em thường mang theo rau (cả rau nhờ mua và rau mọc dại hái ở XN).
Cty cũ em cũng sạch, có cả chỗ trồng rau riêng cho cty ạ. Nhưng cty ở HN nên chắc thực phẩm cũng đắt hơn chỗ cty cụ.

Vô-va

Xe tải
Mợ chủ định làm start-up outsourcing bây giờ e quá muộn. Nhiều năm qua thị trường phát triển theo mô hình chữ K, những công ty lớn ngày càng lớn mạnh, công ty nhỏ ngày càng đi xuống, chỉ trừ số rất ít start-up Thánh gióng, bọn này khi ra đời thì nhỏ nhưng tầm nhìn và tham vọng của nó bao la ngay từ đầu rồi. Thị trường phát triển theo mô hình đấy nên các cty outsourcing cũng đi theo mô hình chữ K, bởi vì cty lớn chỉ muốn thuê contractor là các công ty cũng lớn, khách hàng của cty nhỏ là các cty nhỏ. Đám start-up tham vọng thì ko bao giờ outsource. Thật sự các cty outsourcing nhỏ bây giờ thê thảm lắm, mợ có thể làm nếu như có thể lôi kéo được 1-2 thằng khách hàng kha khá tham gia cổ phần, để đảm bảo có việc làm trong một vài năm đầu rồi tính tiếp, còn không thì vô cùng khó.

Smile1102

Xe container
Mợ chủ định làm start-up outsourcing bây giờ e quá muộn. Nhiều năm qua thị trường phát triển theo mô hình chữ K, những công ty lớn ngày càng lớn mạnh, công ty nhỏ ngày càng đi xuống, chỉ trừ số rất ít start-up Thánh gióng, bọn này khi ra đời thì nhỏ nhưng tầm nhìn và tham vọng của nó bao la ngay từ đầu rồi. Thị trường phát triển theo mô hình đấy nên các cty outsourcing cũng đi theo mô hình chữ K, bởi vì cty lớn chỉ muốn thuê contractor là các công ty cũng lớn, khách hàng của cty nhỏ là các cty nhỏ. Đám start-up tham vọng thì ko bao giờ outsource. Thật sự các cty outsourcing nhỏ bây giờ thê thảm lắm, mợ có thể làm nếu như có thể lôi kéo được 1-2 thằng khách hàng kha khá tham gia cổ phần, để đảm bảo có việc làm trong một vài năm đầu rồi tính tiếp, còn không thì vô cùng khó.
Em có cty outsourcing rồi cụ ạ, làm túc tắc và có khách hàng chiến lược rồi. Cty này thì được hơn 1 năm và có lợi nhuận rồi nhưng đang cần mở rộng đối tượng khách hàng và dịch vụ. Năm mới định hướng bọn em là thêm mảng vể Phân tích dữ liệu lớn và AI, vì founder có bạn mạnh về mảng này.
Còn em định mở thêm cty nữa với sếp em bên Sing, chuyên triển khai và phát triển một số sản phẩm trên cloud cơ ạ.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Em có cty outsourcing rồi cụ ạ, làm túc tắc và có khách hàng chiến lược rồi. Cty này thì được hơn 1 năm và có lợi nhuận rồi nhưng đang cần mở rộng đối tượng khách hàng và dịch vụ. Năm mới định hướng bọn em là thêm mảng vể Phân tích dữ liệu lớn và AI, vì founder có bạn mạnh về mảng này.
Còn em định mở thêm cty nữa với sếp em bên Sing, chuyên triển khai và phát triển một số sản phẩm trên cloud cơ ạ.
Mợ làm outsourcing thì việc tuyển ngưòi có khó không mợ? Em cũng có 1 công ty siêu nhỏ outsource cho khách hàng cố định ở châu Âu (thực ra là kiểu manpower rental hơn là outsource), nhưng tuyển nguời đạt yêu cầu quá khó. Khách hàng vừa rồi phàn nàn về trình độ quá, có nguy cơ bị cắt. Mà em trả cũng ko tệ (2K net + 13th salary cho vị trí ở Hà Nội).

Smile1102

Xe container
Mợ làm outsourcing thì việc tuyển ngưòi có khó không mợ? Em cũng có 1 công ty siêu nhỏ outsource cho khách hàng cố định ở châu Âu (thực ra là kiểu manpower rental hơn là outsource), nhưng tuyển nguời đạt yêu cầu quá khó. Khách hàng vừa rồi phàn nàn về trình độ quá, có nguy cơ bị cắt. Mà em trả cũng ko tệ (2K net + 13th salary cho vị trí ở Hà Nội).
Tuyển người làm IT khó cụ ạ, nên hướng đến làm fix project thì hơn là cho thuê người. Vì như vậy đứa giỏi có thể cover cho đứa kém.
Cty em trả lương cũng đc so với mặt bằng, nhưng có cả fresher chứ ko chỉ ng có kinh nghiệm (em tuyển trẻ mà khá hơn là nhiều kinh nghiệm). Năm 13 tháng lương và thưởng khá tầm 25%-30% lương có đủ các chế độ như team building, tiền lễ Tết, tóm lại quý nào cũng có vài loại tiền.
Cty em đang có 25 người thôi.
Cty cụ yêu cầu như nào để nếu có ng thì em giới thiệu cho ạ.
Làm remote đúng ko ạ?

Vô-va

Xe tải
Bác cần người ở mảng nào, cho thông tin xem tôi có biết bạn nào không. Còn việc tuyển nhân sự đẳng cấp làm sòng phẳng với Tây (nhất là với Mỹ) thì ko hề dễ. Không phải là ko có người như thế mà vấn đề là họ ko muốn thay đổi công việc.
Còn outsourcing thì cho thuê người là đẳng cấp cao hơn hẳn fixed cost và cũng ít rủi ro hơn, nhưng thường các cty lớn sẽ cho thuê cả team, nên chi phí nhân công tính trên đầu người sẽ thấp hơn nhiều các cty nhỏ. Nếu bác làm rất nhỏ, thì nên hướng đến phân khúc cao hẳn, ví dụ bác thu về 5-6K, trả 3k thì cũng ổn đúng ko ạ?

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Tuyển người làm IT khó cụ ạ, nên hướng đến làm fix project thì hơn là cho thuê người. Vì như vậy đứa giỏi có thể cover cho đứa kém.
Cty em trả lương cũng đc so với mặt bằng, nhưng có cả fresher chứ ko chỉ ng có kinh nghiệm (em tuyển trẻ mà khá hơn là nhiều kinh nghiệm). Năm 13 tháng lương và thưởng khá tầm 25%-30% lương có đủ các chế độ như team building, tiền lễ Tết, tóm lại quý nào cũng có vài loại tiền.
Cty em đang có 25 người thôi.
Cty cụ yêu cầu như nào để nếu có ng thì em giới thiệu cho ạ.
Làm remote đúng ko ạ?
Bác cần người ở mảng nào, cho thông tin xem tôi có biết bạn nào không. Còn việc tuyển nhân sự đẳng cấp làm sòng phẳng với Tây (nhất là với Mỹ) thì ko hề dễ. Không phải là ko có người như thế mà vấn đề là họ ko muốn thay đổi công việc.
Còn outsourcing thì cho thuê người là đẳng cấp cao hơn hẳn fixed cost và cũng ít rủi ro hơn, nhưng thường các cty lớn sẽ cho thuê cả team, nên chi phí nhân công tính trên đầu người sẽ thấp hơn nhiều các cty nhỏ. Nếu bác làm rất nhỏ, thì nên hướng đến phân khúc cao hẳn, ví dụ bác thu về 5-6K, trả 3k thì cũng ổn đúng ko ạ?
Cảm ơn cụ mợ. Em cần tìm người biết Golang, có kinh nghiệm làm việc với hệ thống phân tán high performance, biết queue technologies và quan trọng là nghe nói tiếng Anh tốt để có thể làm việc trực tiếp với team bên này (làm remote). Hiện em cũng có candidate tạm được đang xem xét hiring, nhưng do họ phàn nàn nên đang tạm dừng xem thế nào.

Không thu được 5-6K đâu cụ à, ít hơn nhiều. Căn bản là họ cũng có development team ở Đông Âu, mà ở đây lương cũng same same như ở VNam thôi, trong khi có lợi thế về tiếng Anh và thời gian chỉ lệch Tây Âu 1-2 tiếng nên tiện hơn. Đúng như cụ nói là công ty nhỏ giờ cũng ko dễ ăn lắm.

Btw, có cụ mợ nào làm về mảng IT trong viễn thông không nhỉ, có quan hệ với các operators ở Vnam như Viettel, VNPT, Mobifone. Em có mấy đối tác châu Âu muốn thâm nhập thị trường Việt Nam, cung cấp các giải pháp IT cho viễn thông. Cụ nào trong lĩnh vực này ta hợp tác.

Smile1102

Xe container
Cảm ơn cụ mợ. Em cần tìm người biết Golang, có kinh nghiệm làm việc với hệ thống phân tán high performance, biết queue technologies và quan trọng là nghe nói tiếng Anh tốt để có thể làm việc trực tiếp với team bên này (làm remote). Hiện em cũng có candidate tạm được đang xem xét hiring, nhưng do họ phàn nàn nên đang tạm dừng xem thế nào.

Không thu được 5-6K đâu cụ à, ít hơn nhiều. Căn bản là họ cũng có development team ở Đông Âu, mà ở đây lương cũng same same như ở VNam thôi, trong khi có lợi thế về tiếng Anh và thời gian chỉ lệch Tây Âu 1-2 tiếng nên tiện hơn. Đúng như cụ nói là công ty nhỏ giờ cũng ko dễ ăn lắm.

Btw, có cụ mợ nào làm về mảng IT trong viễn thông không nhỉ, có quan hệ với các operators ở Vnam như Viettel, VNPT, Mobifone. Em có mấy đối tác châu Âu muốn thâm nhập thị trường Việt Nam, cung cấp các giải pháp IT cho viễn thông. Cụ nào trong lĩnh vực này ta hợp tác.
Cụ inbox em nhé :)
Em chuyên viễn thông và banking ạ, đã có nhiều dự án và quan hệ rồi, ngoài làm outsourcing thì em còn làm Business Development cho một số cty vào các khách hàng thuộc 2 lĩnh vực này ( thu nhập năm ngoái khéo còn hơn việc chính vì ăn theo commission) ko chỉ làm outsourcing. Nếu có gì hay cụ cứ giới thiệu, em có thể hợp tác ạ.
Về rate thì outsource nc ngoài thì flat rate cũng tầm loanh quanh 2500-3000 thôi ạ, nhưng cơ bản là yêu cầu đến đâu. Nếu số lượng ít và đòi hỏi nhiều về TA rồi nhiều năm kinh nghiệm thì giá phải 3000 trở lên mới dễ kiếm người ạ. Nếu cụ cần trên 3 người thì em có thể kiếm đc cho cụ. Team lead giỏi tiếng Anh và Pháp, đã làm việc lâu năm tại nc ngoài, cty lớn nên chất lượng ko phải bàn, có điều rate cao hơn 3000 nên cần có thêm người junior hơn để cân đối. Golang là platform mới nên chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng master về C, C++ và Java ạ.
Tóm lại cụ cứ inbox, ko chừng sẽ có nhiều thứ có thể hợp tác.

Chỉnh sửa cuối:

katrionok

Xe hơi
Mợ mới hơn 40 thì chưa thể gọi là già được, vẫn chưa muộn để hành động. Có ba vấn đề chính tôi muốn nhắn nhủ cho thế hệ trẻ
  1. Chi tiêu: thật sự tôi thấy ái ngại cho nhiều bạn trẻ có thể mua điện thoại bằng cả tháng lương, thậm chí hơn??? Đối với tôi mua điện thoại có giá bằng 1/10 thu nhập tháng là tôi đã rất suy nghĩ đắn đo, và điện thoại tôi dùng trong nhiều năm trời là bình thường. Kiểu chi tiêu bừa bãi này là thể hiện thái độ coi thường sức lao động của chính mình, nếu các bác tự coi thường sức lao động của mình, liệu người khác có cần tôn trọng sức lao động của các bác? Bài học nhãn tiền của những nước phát triển kia kia: ở Mẽo dính Covid mất việc là cả chục triệu người đi ăn mày ngay và luôn, tại sao? Vì học kiếm được đồng nào là xào sạch trơn, tay làm hàm nhai, tay dừng làm là móm.
  2. Đầu tư: dù có thu nhập bao nhiêu đi nữa cũng phải có kế hoạch đầu tư, có thể là bất động sản (tức là đặt cược vào sự tăng trưởng của đất nước), có thể là chứng khoán (mang tiền của mình nhờ những người tài ba kinh doanh hộ). Các bác đừng nói ít tiền ko đầu tư được, ít có kiểu đầu tư của ít.
  3. Rèn luyện bản thân: thay vì rèn luyện tu dưỡng bản thân những lúc rảnh rỗi thì rông dài trên mạng xã hội, đọc và xem những thứ vô bổ nhảm nhí. Cần đặt ra giới hạn thời gian bao nhiêu đó trong một ngày chứ ko thể vô tội vạ. Nếu các bác coi thường thời gian của chính mình, thì cũng chả ai tôn trọng thời gian của các bác. Hàng tuần chúng ta phải tự hỏi mình đã học thêm được cái gì mới, cải thiện được kỹ năng nào chưa. Không phải để được tăng lương, phát triển bản thân nhiều khi chỉ để duy trì sức cạnh tranh của bản thân. Nếu năm nay các bác nằm trong top 10% rồi (về mặt trình độ) thì phải phấn đấu sang năm lên top 8% chẳng hạn. Không có chuyện các bác có kỹ năng abc, công ty năm nay trả xyz đồng thì sang năm vẫn thế. Sang năm khả năng công ty vẫn chỉ trả xyz đồng thôi nhưng phải có kỹ năng abcd. Đất nước mỗi năm tăng trưởng 10% mà sang năm chúng là vẫn thế tức là tụt hậu rồi, sớm muộn cũng sẽ bị đào thải.
Em vô tình thấy topic này và nghĩ cũng nhiều người cùng độ tuổi mình nên vào xem. Xin phép trích dẫn lời bác Vô-va để tư vẫn cho mợ chủ và các bạn trẻ nếu có đọc topic.
Em nhất trí hoàn toàn với bác Vô-va và thấy đa số mọi người sẽ vướng mắc ở ý thứ 3( bác gọi là rèn luyện bản thân). Lẽ ra nếu biết điều này sớm hơn sẽ không có những lớp trung lưu tới một lúc nào đó mới tự giật mình với những gì đã bỏ lỡ. Topic này có lẽ cũng đã chỉ cần dừng ở ý này của bác Vô-va là mợ chủ đã tìm thấy con đường( em cũng chưa đọc hết nên không biết các cao nhân phía sau ạ).
Đọc qua thì thấy mợ chủ cũng là người thích đọc sách, dùng được kiến thức đọc được và cũng đang là lúc muốn tìm con đường để thay đổi trạng thái hiện tại. Nên mợ chủ chắc chỉ cần làm sao để hiện thực được câu nói " Hàng tuần chúng ta phải tự hỏi mình đã học thêm được cái gì mới, cải thiện được kỹ năng nào chưa. Không phải để được tăng lương, phát triển bản thân nhiều khi chỉ để duy trì sức cạnh tranh của bản thân" là có lẽ sẽ giải quyết được gần như toàn bộ, mọi mặt đời sống của mợ chứ không chỉ nỗi lo bắt nguồn từ kinh tế. Em nghĩ nó sẽ thay đổi chắc quá nửa những gì từ trước tới nay mợ đã nghĩ và đã làm. Em cũng tin là bác Vô-va có tài sản đủ lớn để không sinh cảm giác như mợ chủ.
Cũng chia sẻ chút với mợ năm em 32t khi học xong về nước cũng có những câu hỏi tương tự của mợ, nên nó không hẳn là của tuổi trung niên. Những năm đó mình cũng không có oto nên ko vào web này, cũng ko có dùng mxh nào và nhìn quanh thì bạn mình đa phần ở Viện và Trường, không có ai là người có thể chỉ. Ngày đó mình rất biết ơn trang web của chú Alan( gocnhinalan.com) và dần dần tìm ra con đường như bác Vô-va đã nói bên trên, mình giờ cũng tầm tuổi mợ và đã từ lâu không có những nỗi la lắng như vậy. Các bạn mình đang đứng trước những nỗi băn khoăn như mợ cũng không ít, và đa phần họ thiếu dũng cảm và sự thẳng thắn hơn mợ hiện nay, nên mợ sẽ thay đổi tích cực được nếu thật sự muốn. Chúc mợ sớm tìm ra cách, giống như bác Vô-va đã tư vấn là cách em tin là gốc của vấn đề.

Vananh2810

Xe đạp
Mợ ơi, nhờ bài viết của mợ mà bây giờ em cũng phải lo dần đây. ;((

vietdoan2006

Xe hơi
Cụ ko nghĩ Luật Việt Nam cũng sẽ sớm theo luật các nước phát triển kia nhằm kích thích đầu tư và sản xuất. Thuế căn nhà thứ 2 hoặc thuế thừa kế rất có thể được ban hành vào năm sau...
Em thấy thông tin dự thảo về thuế đất/ nhà đã có từ lâu rồi nhưng việc áp dụng chỉ là vấn đề sớm hay muộn thôi. Em cũng vừa mừng vừa lo về việc này :(

bizicafe

Xe tăng
Cty e là cty Mỹ,trước đây cty rất ít khi tuyển người mới cũng như sa thải nhân viên.
Nhưng giờ đây cty thay đổi chính sách tuyển nhân viên mới trẻ rất nhiều,e lại hơn 5x rồi nên đôi lúc lo phết
Hơn 5x rồi nhẽ ra cụ phải nghỉ lâu rồi mới đúng chứ :P Em cũng cty Mẽo nhưng năm nay mới 40, nhưng xác định thích thì có thể ra đi bất cứ khi nào.

cuongkilo

Xe tăng
Em cũng qua 40 được vài ba niên, làm trong nn nhiều lúc thấy cũng phí sức ở những cuộc nhậu nhẹt lắm các cụ ah, giờ em thấy ko gì quý bằng sức khoẻ các cụ ah, tự mình hạn chế bớt tham gia các cuộc nhậu nhẹt, nhưng từ đó e lại thấy monhf xa rời quần chúng nhiều hơn, nhưng kệ cụ chúng nó, sk mình mình quý, mình giữ cho con mình cho gia đình mình chứ cứ đú mãi sao được. Nhậu nhiều đến lúc chẳng may coá vấn đề gì thì khổ gia đình mình thôi các cụ ah.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun
Cái này cụ đúng ạ. Từ 30 đến 37 em hoang phí vô bổ từ Tiền Bạc đến Sức Khỏe vào Nhậu

Keep

Xe điện
Em cũng sắp 40 vẫn chưa có gì trong tay, lo lắng lắm ạ

BonnieBlue

Xe buýt
Lâu lâu không thấy mợ chủ xuất hiện, ko biết tình hình bây giờ sao rồi ạ?

Smile1102

Xe container
Lâu lâu không thấy mợ chủ xuất hiện, ko biết tình hình bây giờ sao rồi ạ?
Có em đây. Em đã quyết định nghỉ việc, đang chờ package của công ty.
Do đợt vừa rồi sức khỏe cũng hơi đi xuống và con em năm nay thi vào cấp 3 nên em đang quyết định ở nhà một thời gian tầm 6 tháng tới 1 năm, túc tắc làm cty của em và làm freelancer cho nó đỡ bận. Rồi sau đó tính tiếp ạ.