[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Em kiếm tiền chủ yếu bằng tiết kiệm, thấy làm thuê đỡ đau đầu hơn đầu tư nhiều, mấy năm vừa rồi thị trường cùng lên, giỏi giang gì đâu.

Mợ mua nhà còn tính bán để quay vòng chứ em chịu, tính nhiều mệt lắm, hay tính lộn nữa :P

Em đầu tư đơn giản lắm:
- Mua nhà có nợ ngân hàng, 20 năm trả hết nợ là có 2-3 cái nhà. Không mua đi bán lại mệt lém.
- Còn dư tiền thả vào cổ phiếu 10 năm ngó 1 lần.

Có phải làm gì đâu mà ở nhà đầu tư :)
Em chắc phải học mợ, mà vay tiền mua nhà ở VN thì lãi suất hơi cao và cũng rủi ro nên hơi rén mợ ạ.
Em lần này mới vay ngân hàng lần đầu tiên để đầu tư. Mà toan vay món tầm 1-2 năm là trả xong.
Nhưng dù sao có nợ cũng sẽ làm mình cố gắng vun vén và tk hơn.
Chọn chỗ hay chọn mã để mua cũng đau đầu và mất thời gian lắm ạ

Smile1102

Xe container
Thật ra lúc 2x-3x còn đang khủng hoảng định hình mình là ai, còn lo cơm áo gạo tiền, còn 4-5x thì ổn định hơn, mọi thứ tốt hơn. Nên em thấy chính ra tuổi 4-5x mới là tuổi chín muồi :)
Chắc cũng tùy người mợ ơi, em đi làm là lương hai vợ chồng đã okie rùi. Cviec lúc nào cũng ổn nên chả thấy khó khăn gì luôn, 2x-3x là thời sung sướng nhất. Mình cũng trẻ trung tươi tắn hơn, vô lo vô nghĩ. 4x em mới thấy hơi lo và tập trung kiếm tiền. Đẻ xong hai đứa thì ng cũng yếu hơn, mình cũng già đi hơn...

Smile1102

Xe container
Có thể em hơi bảo thủ nhưng em vẫn giữ quan điểm không nên làm cho bạn thân, khi công việc đổ vỡ thì mất cả bạn,tri kỷ. Em sẽ không đánh đổi tình bạn cho một công việc, nếu có năng lực thì mình làm đâu cũng được mà.
Em thì thấy làm cho ai cũng được. Nhưng cviec là cviec, nếu là hùn vốn thì ko hợp định hướng là giải tán, còn làm thuê thấy hai bên mang lại giá trị cho nhau thì làm ko cũng giải tán.
Em đi làm thì toàn làm làm cùng bạn cũ, đồng nghiệp cũ, sếp cũ (đều làm thuê cho Tây), mở cty cũng chung với bạn bè là đồng nghiệp cũ, tới giờ vẫn ổn cả.
Nguyên tắc là minh bạch, nhường nhinn, mang lại giá trii cho nhau và thẳng thắn. Ko hợp là lượn luôn ko ngại ngần :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cũng tùy người mợ ơi, em đi làm là lương hai vợ chồng đã okie rùi. Cviec lúc nào cũng ổn nên chả thấy khó khăn gì luôn, 2x-3x là thời sung sướng nhất. Mình cũng trẻ trung tươi tắn hơn, vô lo vô nghĩ. 4x em mới thấy hơi lo và tập trung kiếm tiền. Đẻ xong hai đứa thì ng cũng yếu hơn, mình cũng già đi hơn...
Phụ nữ giờ có bao thứ hỗ trợ :)
Nên nếu để mình xập xệ, xấu đi là một cái tội cụ ơi :))

Smile1102

Xe container
Đừng thở dài mợ ạ, vì ngày tháng đi qua, vài năm sau nhìn lại, sẽ thấy, lúc mình thở dài bây giờ, vẫn còn khá hơn, là lúc sau nầy soi gương.
Em cũng biết thế nhưng đôi khi vẫn ko nén nổi tiếng thở dài, còn về cơ bản thì vẫn vui thôi ạ.

Smile1102

Xe container
E cũng kế toán. Cũng stress, cũng chán. Sau có chỗ vào làm an nhàn lương 8 củ nhưng tự xét thấy không thể đi làm với mức thu nhập như vậy. Kể từ ngày xác định mình phải tiếp tục công việc này để nuôi con ăn học, em thấy tâm lý đc giải toả nhiều Gặp việc khó em không thường trực cảm giác chán nản nữa mà nghĩ kiểu gì cũng giải quyết đc.

Nhà mình ông xã cũng khư khư mảnh đất cắm dùi, bám trụ nhà đất 8 năm, cũng rộng rãi mà môi trường và dân trí xung quanh không ổn. Một ngày đẹp trời hai vợ chồng đi qua chỗ đang xây chung cư, mình bảo cứ mua đi, trả dần trong mấy năm, không mua em cũng tiêu hết tiền. Mua trả góp từng đợt và vay ngân hàng. Nhà xong rồi ông ý vẫn chưa muốn chuyển lên, còn lẩm bẩm là không sắm đồ mới gì hết, nhà cũ có gì mang lên. Úi giời đi nhận nhà xong thích quá sắm đồ vung tay ( so với bản thân ông ý) giờ ở ưng ý quá rồi. Sạch sẽ yên tĩnh dân trí cao. Con cái ở nhà mình cũng không lo quá. Có hôm đi vắng mở tung cửa từ sáng đến tối không mất mát gì, trong nhà có mấy cái laptop liền.
À mà các chị trong này có biết nhiều về cấp 3 Arch không? con em nó thi đỗ mà phải cọc 20 triệu. Mục tiêu nhà em vẫn Phan Đình Phùng nhưng năm nay đội lợn vàng đông đúc quá em cũng hơi rén. Nếu không đỗ Phan Đình Phùng thì lại học Cấp 3 Tây Hồ ngay cạnh nhà. Không biết Archmede cấp 3 có ổn không nhỉ?
E cũng có thời gian stress vì công việc quá vất vả lúc nào cũng bảo đi làm chỗ khác lương thấp cũng đc. Đến khi có chỗ khác lương thấp nhàn thật thì không dám đổi. Từ ngày xác định mình phải gắn bó và làm tốt công việc hiện tại thấy đỡ stress hẳn
Khi có trải nghiệm chỗ khác sẽ thấy trân quý điều mình đã có mợ nhỉ.
Và khi đã kiên định thì ng ta ko còn chán nữa, chỉ có cố gắng bước tiếp thôi.
Con em học C2 Arch em thấy thầy cô okie, theo dõi các con sát sao. C3 Arch thì mới nhưng muốn xây thương hiệu nên sẽ được chăm sóc và hỗ trợ tốt mợ ạ, em đánh giá cũng là lựa chọn ko tồi nếu ko quá xa nhà, và chắc tốt hơn trường công hạng trung trở xuống.

Smile1102

Xe container
Sao em chả khi nào thở dài cả nhỉ, haizzz. Chắc em biết yêu bản thân quá! hahaa
Em ngày xưa cũng là rất xinh đẹp, nhưng tiếc alf em ko biết mình xinh đẹp để tận dụng ưu thế của mình, haizzz. Còn giờ thì tất nhiên có cái đẹp riêng của mỡ :))
Phụ nữ giờ có điều kiện, mỹ phẩm ê hề, mà để mình phải tiếc nuối thì hơi kém...
Em cũng là anti mỹ phẩm, nhưng giờ cũng phải cố mà dùng, đi spa nếu có điều kiện, da dẻ đẹp, tập thể thảo, yoga v.v Thật ra em chả làm gì, chả tập gì, em chỉ có tự luyến cao độ thôi, hahaa (cụ nào lười, hãy như em).
Em vốn biết mình ko có lợi thế nhan sắc mợ ạ. Giờ lại còn thêm tuổi nên cũng hơi ...tủi.
Hồi trẻ em cũng ko biết và ko có đk giữ gìn nên giờ cũng khả ảnh hưởng, ví dụ em hầu như ko đội mũ nón, ko khẩu trang, ko kem chống nắng tới mấy năm gần đây.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em vốn biết mình ko có lợi thế nhan sắc mợ ạ. Giờ lại còn thêm tuổi nên cũng hơi ...tủi.
Hồi trẻ em cũng ko biết và ko có đk giữ gìn nên giờ cũng khả ảnh hưởng, ví dụ em hầu như ko đội mũ nón, ko khẩu trang, ko kem chống nắng tới mấy năm gần đây.
Em cũng thế, ko làm gì trong 40 năm qua, hihii. Tới khi nhìn ra mình đã đối xử tệ với bản thân...
Giờ thì đầy thứ hỗ trợ, collagen, hoa anh thảo, vtm đủ loại, spa cao cấp ko thiếu, chỉ thiếu tiền, mỹ phẩm cũng nhiều, chưa dùng mỹ phẩm giờ dùng cũng thay đổi đáng kể lắm đấy :)
Đầy các gói bổ trợ, bạn em dùng rồi, trông như 2x ấy, cụ cần em inb gửi ảnh bạn em cho cụ, đẹp long lanh lên 10 chân kính, nom nó xinh đẹp hơn cả ngày 2x, 3x :) dù nó luôn là người sành điệu.

Smile1102

Xe container
Em cũng thế, ko làm gì trong 40 năm qua, hihii. Tới khi nhìn ra mình đã đối xử tệ với bản thân...
Giờ thì đầy thứ hỗ trợ, collagen, hoa anh thảo, vtm đủ loại, spa cao cấp ko thiếu, chỉ thiếu tiền, mỹ phẩm cũng nhiều, chưa dùng mỹ phẩm giờ dùng cũng thay đổi đáng kể lắm đấy :)
Đầy các gói bổ trợ, bạn em dùng rồi, trông như 2x ấy, cụ cần em inb gửi ảnh bạn em cho cụ, đẹp long lanh lên 10 chân kính, nom nó xinh đẹp hơn cả ngày 2x, 3x :) dù nó luôn là người sành điệu.
Cơ địa em là ko can thiệp đc chỉ chăm sóc thôi ạ. Mà em dân kỹ thuật nên vụ này cũng ko được kiên nhẫn lắm.
Em cũng có dùng một số.loại dưỡng da và giờ có dùng chống nắng.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cơ địa em là ko can thiệp đc chỉ chăm sóc thôi ạ. Mà em dân kỹ thuật nên vụ này cũng ko được kiên nhẫn lắm.
ko can thiệp gì hết, có một số thực phẩm chức năng giúp trẻ hóa, bảo tồn tu tạo thôi cụ :))
Nếu cụ có đk, có thể thử bộ angeloc của Nuskin, cũng làm đẹp ra trông thấy, thon gọn trẻ hóa rất nhiều...
Dưỡng da, chống nám, chống nắng chỉ là phụ trợ thôi, còn lại còn nhiều cách khác cải thiện mà...

kites1

Xe điện
Sao em chả khi nào thở dài cả nhỉ, haizzz. Chắc em biết yêu bản thân quá! hahaa
Em ngày xưa cũng là rất xinh đẹp, nhưng tiếc alf em ko biết mình xinh đẹp để tận dụng ưu thế của mình, haizzz. Còn giờ thì tất nhiên có cái đẹp riêng của mỡ :))
Phụ nữ giờ có điều kiện, mỹ phẩm ê hề, mà để mình phải tiếc nuối thì hơi kém...
Em cũng là anti mỹ phẩm, nhưng giờ cũng phải cố mà dùng, đi spa nếu có điều kiện, da dẻ đẹp, tập thể thảo, yoga v.v Thật ra em chả làm gì, chả tập gì, em chỉ có tự luyến cao độ thôi, hahaa (cụ nào lười, hãy như em).
Em thuộc trường phái tự nhiên. Chấp nhận sự lão hoá của thời gian.

kilo11

Xe máy
em thì vẫn đang sống cùng vợ,mẹ vợ và em gái vợ, được cái bố mẹ vợ li thân nên em trở thành người đàn ông trụ cột trong gia đình. Đến cơ quan thì em cứ mềm mỏng nhẹ nhàng với chị em, chị em nhở vả gì là em cũng làm tuốt từ rửa bát đến sách nước nên được chị em rất yêu quý , do làm ở cơ quan nhà nước nên em không lo thất nghiệp, chia sẻ các cụ 1 ít kinh nghiệm trong tìm vợ, lấy vợ và sống chung với vợ.
Vâng đó là trường hợp 1 anh đồng nghiệp chỗ em làm :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trc em y thế :))
Giờ thì ko thể, trông em thực sự khác khi thay đổi, thực sự hài lòng và em đã quên em từng như thế :))

Smile1102

Xe container
ko can thiệp gì hết, có một số thực phẩm chức năng giúp trẻ hóa, bảo tồn tu tạo thôi cụ :))
Nếu cụ có đk, có thể thử bộ angeloc của Nuskin, cũng làm đẹp ra trông thấy, thon gọn trẻ hóa rất nhiều...
Dưỡng da, chống nám, chống nắng chỉ là phụ trợ thôi, còn lại còn nhiều cách khác cải thiện mà...
Là mỹ phẩm hay thiết bị hỗ trợ ạ? Em trc hay dùng của estee lauder, giờ dùng thêm 1 số sản phẩm đặc trị của Obagi nữa. Nếu là thiết bị mà okie có khi em cũng xem xét coi sao.
Có dạo em cũng đi spa mà cũng chả thấy cải thiện mấy nên chán.

Smile1102

Xe container
Em vay vì lãi suất có 2.2% - 2.5%/ năm thôi, nhà em mua tiền cho thuê đủ trả cả gốc lẫn lãi rồi. Còn ở VN thì em có thể không tính như thế. Em được cái biết tiết kiệm, chi tiêu dưới mức mình có nên dư đủ hưu là đương nhiên, không phải giỏi giang đầu tư như nhiều mợ ở đây.

Em rất tin tưởng vào quy luật đầu tư trung bình, có hên có xui nhưng cứ được 7%/ năm là khi mình có đến 1 con số nào đó thì cũng được nhiều lắm. Mấy năm vừa rồi em hên nên ts tăng giá nhiều, nhưng ts có lúc lên có lúc không, chỉ có thu nhập là ổn định nhất.
VN mà đầu tư đất lại chẳng cho thuê đc mấy mợ ạ.
Em vừa mua đất nên tính vay một ít vì tụi em có ít coin giờ ko muốn bán vì rẻ quá nên tiếc.
Lãi em vay 7.6%, lãi cố định trong 3 năm. Nhưng em tính trả 1-2 năm là okie.
Em với chồng em bảo coi như là tk thôi, cho đỡ ăn tiêu và chịu khó đi cày kiếm tiền.
Vì đầu tư thì cũng mang tính thời điểm mà em chưa có dòng tiền ổn định nên đi làm thuê vẫn là thượng sách. Mà tính từ lương làm thuê thì so với gửi tk thì hóa ra sức lao động của mình cũng tương đương mấy chục tỷ :D

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Phụ nữ rất sợ mình già đi nên sẽ không chấp nhận lão hoá đâu cụ.
Em có từng cấy chỉ. Không biết có mợ nào từng căng da cấy chỉ chưa? Hơi đau mất vài ngày nhưng hiệu quả rõ rệt, 40 trông trẻ như 30. Tùy loại chỉ mà lâu hay nhanh phải làm lại.
Em thấy hiệu quả hơn cả nâng cơ mặt bằng công nghệ Hifu

Smile1102

Xe container
Phụ nữ rất sợ mình già đi nên sẽ không chấp nhận lão hoá đâu cụ.

Em có từng cấy chỉ. Không biết có mợ nào từng căng da cấy chỉ chưa? Hơi đau mất vài ngày nhưng hiệu quả rõ rệt, 40 trông trẻ như 30. Tùy loại chỉ mà lâu hay nhanh phải làm lại.
Em thấy hiệu quả hơn cả nâng cơ mặt bằng công nghệ Hifu
Em thì chưa làm đc gì ngoài thi thoảng bôi kem và dùng kem chống nắng. Đi ra đường dùng tí son và kem chống nắng có màu, kẻ lông mày nữa là hết đất.
Chưa bao giờ can thiệp và dám can thiệp hichic

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chưa làm đc gì ngoài thi thoảng bôi kem và dùng kem chống nắng. Đi ra đường dùng tí son và kem chống nắng có màu, kẻ lông mày nữa là hết đất.
Chưa bao giờ can thiệp và dám can thiệp hichic
Mấy thứ trên em thử hết rồi, rút ra là nếu em nhiều tiền như giới nghệ sĩ thì em sẽ làm thường xuyên, đau xíu cũng được 😂

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Là mỹ phẩm hay thiết bị hỗ trợ ạ? Em trc hay dùng của estee lauder, giờ dùng thêm 1 số sản phẩm đặc trị của Obagi nữa. Nếu là thiết bị mà okie có khi em cũng xem xét coi sao.
Có dạo em cũng đi spa mà cũng chả thấy cải thiện mấy nên chán.
Ko phải thiết bị, nó là một gói thực phẩm chức năng, giúp cụ cải thiện về nhan sắc thôi...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thứ trên em thử hết rồi, rút ra là nếu em nhiều tiền như giới nghệ sĩ thì em sẽ làm thường xuyên, đau xíu cũng được 😂
Em thấy vài điểm mà phụ nữ có thể cải thiện, ko quá tốn kém...
Như em thì em đã xăm môi, mỗi tội lười ko dặm lại nên giờ bị nhạt, trông như môi thật, hơi hồng, trông cũng ổn. Nếu dặm lại thì trông ổn hơn, da sẽ sáng lên một tông màu sau khi xăm.
Gẩy line lông mày cũng đẹp, ko xăm nhé (cái này em chưa làm, em thấy lông mày em cũng ổn).
Uốn mi, cái này hàng tháng phải làm, chả đau đớn mẹ gì, mắt trông to hơn, mơ màng hơn hẳn, dù mi em ngắn lắm luôn. Em đang nghía vụ mi sinh học gì đó...
Chỉnh sửa lại răng, vì răng của dân vN đa số là chín sáu ba 0 hoặc xô lệch, nếu cần thì nên chỉnh sửa cho đẹp hơn, em chỉnh sửa lại trông rất đẹp so với trước.
Ngoài ra là chăm sóc da và đi spa, nên chọn spa xịn thì mỹ phẩm mới xịn được. Chứ spa thường thì ko có đâu, cơ mà hơi đau ví :)
Có nhiều mỹ phẩm tốt, cụ chọn dòng nào hợp, nói chung càng nhiều tiền càng tốt :)