[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

hoatim

Đi bộ
Cụ bỏ thời gian ra làm như nào để cải thiện hả cụ?
Em hôm nay mới quyết tâm đi tập zumba cho người thon gọn chút, dù vẫn được coi là ok nhưng đúng là em ngồi quá nhiều, quá lười vận động nên bụng xổ ra một rổ mỡ, hixx. Hy vọng sẽ ổn, vì lớp học tuần 3 buổi, mỗi buổi 1h và ngay tòa bên cạnh, đi mấy bước là tới :)
Em tóc bạc đang để kệ, nhưng chỉ mới bị vài chỗ, chắc nhuộm vẫn là chân ái cụ ah, hixx.
Em đi bộ sáng 30p, tối 30p & tập yoga 1 tiếng mỗi ngày, vì tính em tự kỷ không tập được những môn như bóng bàn, cầu lông. Với cá nhân em thì yoga rất tốt, tăng cường sự tập trung, tập xong thấy thư giãn thực sự về đầu óc và cơ thể, hạn chế suy nghĩ linh tinh. Đi bộ ở chung cư em cũng rất thích, sân vườn có nhiều cây cối, hoa sứ/ hoa nhài, sáng ra chim gáy & chim sẻ ríu rít nên không thấy chán. Tập luyện nên thường xuyên và coi đó là việc phải làm, chứ em mà lên cân thì toàn lên bụng trước, giảm cân thì nó giảm mặt trước nên không có kỷ luật vài tuần là thấy hậu quả ngay.

Vụ tóc bạc thì nan giải thật.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ tụi nhỏ nhà em trước khi đi ngủ cũng mất từ 45 phút tới 1 tiếng để mát xa mặt, rồi dùng nước hoa hồng hay gì đó để rửa mặt, sau đó xoa kem chống nám, rồi tới xoa kem dưỡng da ở mặt với cổ. Cô ấy cũng chịu khó xóa kem khắp người mỗi tội lười tập thể dục. Em thì thấy tập thể dục thể thao đều đặn là da dẻ với cơ thể luôn khoẻ khoắn, có khi còn tốt hơn là dùng kem để dưỡng.
Cái này em đồng ý, chả có thuốc gì hay cắt đốt mà hết, một phần do cơ địa, còn ko cứ phải ăn uống tập luyện cho đảo thải độc tố là hết, em đi bộ chạy bộ suốt nên hết cả nám cả mụn thịt, được khen da trắng mượt như da em bé, trẻ hơn so với tuổi :D

cadan

Xe container
Nói chung có tài chính tầm hơn 10 tỉ thì không nên khủng hoảng làm gì cho nó phí đời. Mình chỉ khủng hoảng khi thiếu tiền, khi lo về già mà không có tài chính thôi chứ có tài chính rồi thì tội gì phải khủng hoảng, chăm sóc sức khỏe là chính, con người khi không lo nghĩ, hoặc bỏ gánh lo đi thì tự nhiên thần sắc cũng tươi tắn, phụ nữ chỉ cần chăm sóc da sơ sơ thôi là đã có làn da khỏe đẹp rồi.
Biết đủ là đủ chứ tự nhiên khủng hoảng trong khi có tiền chục tiền trăm tỉ thì buồn cười quá hihi. Mình hồi thất nghiệp, thần sắc nhợt nhạt, trông như mất hồn, có việc vào cái lại vui ngay, vì nhìn đi nhìn lại còn nhiều cảnh đời khó khăn lắm. Nhất là hồi đó trong topic thất nghiệp có đọc bài một em trai bị thất nghiệp khi gần cuối năm, đến đoạn em ấy nói lấy xe ra về đi trong tâm trạng mông lung, vợ nghỉ ở nhà chăm sóc con mới sinh, nhà 2 con, em ấy không biết sắp tới lấy tiền đâu lo bỉm sữa cho con, mình đọc mà rớt nước mắt. KHông rõ đến giờ tình hình em trai ấy thế nào rồi? Em nếu đọc được cập nhật thông tin cho chị yên lòng nhé.
Đừng nên khủng hoảng nữa mấy cô gái tài ba, giàu có, xinh đẹp trong topic này ơi. Các em có tất cả rồi đó, có thiếu thì thiếu thêm một anh bồ để cho đời tươi vui có động lực hơn thôi há há.
Rất chuẩn đó mợ

Khổ nỗi phần lớn người ta sẽ khó tránh ảnh hưởng ngoại cảnh.

Nhìn thấy người người hô kiếm tiền, xài tiền, khoe hàng.v.v. thì cũng dễ rơi vào cảm giác "sốt ruột" kiểu như, mình có tụt hậu ko, có rủi ro ko...thậm chí có thể bị cho là gàn, ko bắt nhịp thời cuộc ^_^

Nói tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến, tưởng dễ mà vô cùng khó ạ.

Mà 9h rồi, em vào sới HOSENO và HASINO thôi, kẻo bị chê tụt hậu ngại lém ;-P

holland

Xe tăng
Chị ơi nó như kiểu trạng thái tâm lý ấy. Tự nhiên cứ lo thôi, giống như Xuân Diệu nói "tôi buồn ko hiểu vì sao tôi buồn ấy". Với như em lúc mở thớt thì chưa có 10 tỷ :D
Sau khi mở thớt lo kiếm tiền nên tự nhiên cũng có thêm tiền :D
Thế thì lại mở thớt mới về chủ đề nào đó đi, sang mốc 20 tỉ luôn hihi

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vài năm trước em cũng thế, thực sự ko quan tâm, thế mà nhoáng cái, bị lúc nào ko hay, vài năm nay em trông khác hẳn, dù chưa nghiêm trọng, nhưng gò má hơi bị thâm vì nám, cũng có hơi chán và mất tự tin, vì em lại ko khi nào dùng kem ngày, kem đem, ko dùng chống nắng, ko gì hết, hixx.
Tập luyện TDTT thôi mợ ơi, uống nhiều nước, ăn nhiều hoa quả...em hết sạch nám, mụn thịt quanh mắt cũng mờ hết rồi, đừng có đốt hay cắt gì tốn tiền hại người.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung có tài chính tầm hơn 10 tỉ thì không nên khủng hoảng làm gì cho nó phí đời. Mình chỉ khủng hoảng khi thiếu tiền, khi lo về già mà không có tài chính thôi chứ có tài chính rồi thì tội gì phải khủng hoảng, chăm sóc sức khỏe là chính, con người khi không lo nghĩ, hoặc bỏ gánh lo đi thì tự nhiên thần sắc cũng tươi tắn, phụ nữ chỉ cần chăm sóc da sơ sơ thôi là đã có làn da khỏe đẹp rồi.
Biết đủ là đủ chứ tự nhiên khủng hoảng trong khi có tiền chục tiền trăm tỉ thì buồn cười quá hihi. Mình hồi thất nghiệp, thần sắc nhợt nhạt, trông như mất hồn, có việc vào cái lại vui ngay, vì nhìn đi nhìn lại còn nhiều cảnh đời khó khăn lắm. Nhất là hồi đó trong topic thất nghiệp có đọc bài một em trai bị thất nghiệp khi gần cuối năm, đến đoạn em ấy nói lấy xe ra về đi trong tâm trạng mông lung, vợ nghỉ ở nhà chăm sóc con mới sinh, nhà 2 con, em ấy không biết sắp tới lấy tiền đâu lo bỉm sữa cho con, mình đọc mà rớt nước mắt. KHông rõ đến giờ tình hình em trai ấy thế nào rồi? Em nếu đọc được cập nhật thông tin cho chị yên lòng nhé.
Đừng nên khủng hoảng nữa mấy cô gái tài ba, giàu có, xinh đẹp trong topic này ơi. Các em có tất cả rồi đó, có thiếu thì thiếu thêm một anh bồ để cho đời tươi vui có động lực hơn thôi há há.
Đúng rồi mợ, có mười tỷ cũng tốt mà ko có ngần ấy cũng chả sao, quan trọng là mình biết Buông thôi, chứ càng tham cầu thì càng khổ, ít muốn vừa đủ...

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Rất chuẩn đó mợ

Khổ nỗi phần lớn người ta sẽ khó tránh ảnh hưởng ngoại cảnh.

Nhìn thấy người người hô kiếm tiền, xài tiền, khoe hàng.v.v. thì cũng dễ rơi vào cảm giác "sốt ruột" kiểu như, mình có tụt hậu ko, có rủi ro ko...thậm chí có thể bị cho là gàn, ko bắt nhịp thời cuộc ^_^

Nói tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến, tưởng dễ mà vô cùng khó ạ.

Mà 9h rồi, em vào sới HOSENO và HASINO thôi, kẻo bị chê tụt hậu ngại lém ;-P
Thì phần nhiều KHỔ là do tham sân si mà mợ, do cái tâm của mình bị sai khiến điều khiển, cái này thì phải giác ngộ mới thấy hết khổ =))

cadan

Xe container
Có tac giả này đọc khá thú vị. Ví dụ như trong sách mới được dịch gần đây, có những câu hỏi đáng ngẫm nghĩ:

“Bạn mong mình thật giàu và làm một công việc mà bạn chán ghét, hay muốn thu nhập mức đủ sống thôi, nhưng bằng một công việc mà bạn thực sự yêu thích?”

...
“Bạn mong mình trở thành ai đó nổi tiếng và gây ảnh hưởng trên một lĩnh vực chẳng thực sự ý nghĩa gì cho lắm (ví dụ như lên sóng một sô truyền hình thực tế), hay muốn vô danh âm thầm làm một điều gì đó cực kỳ quan trọng (đơn cử như tìm ra thuốc chữa bệnh ung thư?”

Nguyên tác:

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em đi bộ sáng 30p, tối 30p & tập yoga 1 tiếng mỗi ngày, vì tính em tự kỷ không tập được những môn như bóng bàn, cầu lông. Với cá nhân em thì yoga rất tốt, tăng cường sự tập trung, tập xong thấy thư giãn thực sự về đầu óc và cơ thể, hạn chế suy nghĩ linh tinh. Đi bộ ở chung cư em cũng rất thích, sân vườn có nhiều cây cối, hoa sứ/ hoa nhài, sáng ra chim gáy & chim sẻ ríu rít nên không thấy chán. Tập luyện nên thường xuyên và coi đó là việc phải làm, chứ em mà lên cân thì toàn lên bụng trước, giảm cân thì nó giảm mặt trước nên không có kỷ luật vài tuần là thấy hậu quả ngay.

Vụ tóc bạc thì nan giải thật.
Bạc thì kệ bạc chứ cụ, coi như nhuộm màu trắng đi :D, mỗi màu tóc đều có vẻ đẹp riêng:P

cadan

Xe container
Chị ơi nó như kiểu trạng thái tâm lý ấy. Tự nhiên cứ lo thôi, giống như Xuân Diệu nói "tôi buồn ko hiểu vì sao tôi buồn ấy". Với như em lúc mở thớt thì chưa có 10 tỷ :D
Sau khi mở thớt lo kiếm tiền nên tự nhiên cũng có thêm tiền :D
Có thêm bao nhiêu lại lo thêm tương ứng, đó hầu như là 1 quy luật....

Ví dụ, đã có 10 thì lại muốn 20, đã có 20 lại phải lo đầu tư vào đâu để nở ra nữa, đất ư, vàng ư, chứng ư, hay đô.v.v.

Như hôm qua, em dở bảng tài chính ra, lại thấy dư ra 1 khoản kha khá, so với tháng truóc, và lại nghĩ, bỏ khoản này vào đâu nhỉ, chọn option nào .v.v.

Cuộc sống sẽ trở thành một chuỗi không ngừng nghỉ, tưởng là an nhàn, nhưng thực sự có phải thế không? đều do suy nghĩ bên trong mình hết ạ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề của mấy hôm nay lại về bị nám ah? Nám em cũng bị, trước chỉ vài chấm nhỏ như tàn nhang nay bắt đầu lan rộng rồi. Em da mặt trắng nên trông càng rõ. Những hôm người mệt nám nổi càng đậm, nhìn mặt nhọ lắm. Em đang bôi thuốc điều trị, tên là gì ấy em k nhớ, bôi đều thì nó cũng nhạt đi. K bôi thì nó lại đậm lên. Trước em cũng đi spa rồi nhưng đúng là món này phải đi thường xuyên, mà giờ em k có điều kiện cả về thời gian và tiền bạc nên tạm hoãn. Chỉ bôi kem dưỡng da và thuốc trị thôi.
Em.cũng bị mà lại còn ko xử lý đc.
Cụ bỏ thời gian ra làm như nào để cải thiện hả cụ?
Em hôm nay mới quyết tâm đi tập zumba cho người thon gọn chút, dù vẫn được coi là ok nhưng đúng là em ngồi quá nhiều, quá lười vận động nên bụng xổ ra một rổ mỡ, hixx. Hy vọng sẽ ổn, vì lớp học tuần 3 buổi, mỗi buổi 1h và ngay tòa bên cạnh, đi mấy bước là tới :)
Em tóc bạc đang để kệ, nhưng chỉ mới bị vài chỗ, chắc nhuộm vẫn là chân ái cụ ah, hixx.
Chỉ có ăn uống khoa học hợp lý và tập luyện TDTD đều đặn thì chấp hết nám và mụn, các mợ đừng tốn tiền bôi thuốc vì nó chỉ là cái ngọn, cái gốc là mình thay đổi bên trong, em hơn chục năm nay kiên trì đi bộ ko hề mỡ bụng, mụn thịt quanh mắt cũng mờ hết, da thì đẹp vì gặp ai cũng khen là trẻ hơn tuổi, với cả phải bớt suy nghĩ đi cơ, sống đơn giản lắm....

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có ăn uống khoa học hợp lý và tập luyện TDTD đều đặn thì chấp hết nám và mụn, các mợ đừng tốn tiền bôi thuốc vì nó chỉ là cái ngọn, cái gốc là mình thay đổi bên trong, em hơn chục năm nay kiên trì đi bộ ko hề mỡ bụng, mụn thịt quanh mắt cũng mờ hết, da thì đẹp vì gặp ai cũng khen là trẻ hơn tuổi, với cả phải bớt suy nghĩ đi cơ, sống đơn giản lắm....
Không làm được thế thì cần phụ trợ thôi cụ...

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Cụ/Mợ đi bộ bình thường hay đi bộ nhanh. Em sắm giày rồi, từ mai em cũng đi, hy vọng là đùi toa, mông toa, ngực nở và eo thon bụng săn + mặt mũi hết nám :D
Thật chả cần gì nhiều :D

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
em ủn chụ dưới :((

holland

Xe tăng
Có thêm bao nhiêu lại lo thêm tương ứng, đó hầu như là 1 quy luật....

Ví dụ, đã có 10 thì lại muốn 20, đã có 20 lại phải lo đầu tư vào đâu để nở ra nữa, đất ư, vàng ư, chứng ư, hay đô.v.v.

Như hôm qua, em dở bảng tài chính ra, lại thấy dư ra 1 khoản kha khá, so với tháng truóc, và lại nghĩ, bỏ khoản này vào đâu nhỉ, chọn option nào .v.v.

Cuộc sống sẽ trở thành một chuỗi không ngừng nghỉ, tưởng là an nhàn, nhưng thực sự có phải thế không? đều do suy nghĩ bên trong mình hết ạ
Không cần an nhàn nhưng không phải khủng hoảng khi ta có chút tài chính dắt lưng em ạ.
Topic này nên tiếp nối thành tư vấn cách làm giàu, đầu tư tài chính đi nhỉ.

vanquang

Xe tải
Em đồng ý, thế nên em mới bảo cụ ấy nghỉ đi vài tuần đi thăm thú, để có cái nhìn toàn diện hơn...
Chứ nghề kế toán ko yêu cũng phải yêu thôi, chứ tính cách dân kế toán như em quan sát thì hơi cau có/khó tính, hơi kỹ tính, nên làm gì mới cũng hơi khó...
Có một vấn đề là đi lại bây giờ cũng phải dịu dàng, nhẹ nhàng không mà dương tính cho vài người trong nhà là cũng căng.
Thứ nữa là sau một thời gian dài chống dịch quỹ tiền trong nhà cũng vơi đi rất nhiều, giờ đang ở thế bí tiền nên cũng ngại đi.
Giờ tâm trạng cũng đang rất là buồn. Không biết bắt đầu từ đâu. Nhất là trước đây đang ở vị trí chủ chốt giờ ra mà làm tay chân lao động là cũng không vui vẻ gì.
Theo em chịu khó ngồi cùng bạn bè thân thiết để gỡ thế khó. Làm vài việc làng nhàng cho tâm trạng thoải mái đã. Giờ cũng bên kia hình sin rồi, ngã phát nữa là căng ạ.

cadan

Xe container
Không cần an nhàn nhưng không phải khủng hoảng khi ta có chút tài chính dắt lưng em ạ.
Topic này nên tiếp nối thành tư vấn cách làm giàu, đầu tư tài chính đi nhỉ.
Đầu tư tài chính thì mợ đã có thớt bên box Chứng khoán rùi ^_^ E cũng vừa lượn bên đấy. Sáng giờ bán 1 mớ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ/Mợ đi bộ bình thường hay đi bộ nhanh. Em sắm giày rồi, từ mai em cũng đi, hy vọng là đùi toa, mông toa, ngực nở và eo thon bụng săn + mặt mũi hết nám :D
Thật chả cần gì nhiều :D
Nhiều người tiếc rẻ đôi giày, khuyên mợ mua đôi giày thật xịn đi cho đỡ đau chân hại gối mà lại có hứng thú tập luyện :D , cứ đi kiểu gì mình thích mợ ạ, nhanh chậm đi giật lùi, hứng lên thì chạy:D, tập kiên trì thì ăn uống gì cũng ngon miệng, ngủ ngon>>> da hết sạm nám, mụt thịt quanh mắt biết mất....

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý, thế nên em mới bảo cụ ấy nghỉ đi vài tuần đi thăm thú, để có cái nhìn toàn diện hơn...
Chứ nghề kế toán ko yêu cũng phải yêu thôi, chứ tính cách dân kế toán như em quan sát thì hơi cau có/khó tính, hơi kỹ tính, nên làm gì mới cũng hơi khó...
Mợ chè cũng dân kế toán à, em căm thù nó :D , đang chán lắm nhưng cố thôi, sau này thề ko cho con đứa nào theo nghề này, mấy bà chị phòng em cũng bảo vậy:P

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chè cũng dân kế toán à, em căm thù nó :D , đang chán lắm nhưng cố thôi, sau này thề ko cho con đứa nào theo nghề này, mấy bà chị phòng em cũng bảo vậy:P
Em ko, nhưng hiện nay em có 6 em nv là kế toán :))
Còn trong đời em thì em va với kế toán từ ngày đầu đi làm, em tranh cãi suốt với họ vì toàn tính sai lương và khoán của em, nên mấy bà ấy kiềng cái mặt em ra =))
Nên em quan sát và đúc kết thế, hihi. Em cũng ko đánh giá kt là nghề tốt có thăng tiến tốt dù dễ xin việc vì cty nào cũng cần, vì quá bận rộn, cần tỷ mỷ, nên kt thường khó tính/khắt khe, hihi.
Em xin lỗi các cụ kế toán vì em đã tả thực :))
Dù các em kt của em giờ vừa trẻ, vừa xinh, vừa làm được việc, hii. Em rất yêu chúng nó :)