[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

MuathuHN252

Xe lăn
Em chém gió nhiều nên giờ được các Sếp phong là “Người OF” rồi cccm ah. Phụ cấp ọp giờ mỗi tháng nghe đâu bảo chục củ thì phải :))
Nào khao biển số mới phát nhỉ?

Smile1102

Xe container
Lại một sáng lười nhác, dậy muôn và WFH.
Mời CCCM ngắm bông Queen Yacine nhà em mới nở
Hoa đẹp cụ ơi.
Em giờ đang chuẩn bị đi cà phê đây. Vẫn đang nghỉ phép và túc tắc làm việc.
Em đang apply một cty mà họ bắt em làm writing excercise, em đang có tí sốc vì từ bé tới giờ đi xin việc chưa phải test hay viết lách bao giờ chỉ tuyền nói phét.
Đã thế TA của em nói đã kém rồi mà viết thì ... 😭😭😭
Đang hối hận vì từ bé tới lớn ko học hành TA cho cẩn thận đây huhu.

jazzzzz

Xe lăn
Hoa đẹp cụ ơi.
Em đang apply một cty mà họ bắt em làm writing excercise, em đang có tí sốc vì từ bé tới giờ đi xin việc chưa phải test hay viết lách bao giờ chỉ tuyền nói phét.
Mời mợ ly cafe, mình cũng thế mang tiếng toàn làm cho nước ngoài nhưng tiếng anh phọt phẹt nhất là khoản writing. Giờ lại phải work với team Singlish (người Ấn và sống ở Sing) mới nhục.

Smile1102

Xe container
Mời mợ ly cafe, mình cũng thế mang tiếng toàn làm cho nước ngoài nhưng tiếng anh phọt phẹt nhất là khoản writing. Giờ lại phải work với team Singlish (người Ấn và sống ở Sing) mới nhục.
Em làm với Ấn và Sing quá quen nên giọng này ko làm khó em. Nhưng em lại ngại đội Anh Úc cơ, nói rất bé mềm như gió, đã thế hay phải làm qua điện thoại phọt phẹt 😭😳😭. Nhưng nói thì em còn chống đỡ đc, nhất là kiểu informal thôi.
Em ngại nhất quả kính thưa kính gửi cả TA lẫn TV, và văn viết cũng thế.
Em đang nghĩ, nhẽ học khóa TA cấp tốc trong 2 tuần để viết 😂😂😂, vì deadline của em còn cả tháng. Tuy nhiên em còn chưa biết đề, sợ nhất là nó bắt viết thư cảm ơn, xin lỗi trình bày với KH, dù em viết cả 100 chiếc như thế rồi hiuhiu.

jazzzzz

Xe lăn
Em làm với Ấn và Sing quá quen nên giọng này ko làm khó em. Nhưng em lại ngại đội Anh Úc cơ, nói rất bé mềm như gió, đã thế hay phải làm qua điện thoại phọt phẹt 😭😳😭. Nhưng nói thì em còn chống đỡ đc, nhất là kiểu informal thôi.
Em đang nghĩ, nhẽ học khóa TA cấp tốc trong 2 tuần để viết 😂😂😂, vì deadline của em còn cả tháng. Tuy nhiên em còn chưa biết đề, sợ nhất là nó bắt viết thư cảm ơn, xin lỗi trình bày với KH, dù em viết cả 100 chiếc như thế rồi hiuhiu.
Anh Úc, Anh - Pháp thì mình làm nhiều nhưng giờ mới làm với đôik Ấn- Sing (direct report dân Ấn sống ở Sing, dot-line report cũng Ấn như ở Dubai).
Nghe nói thì cũng tạm nhưng ngại nhất là Viết.

Son.Hoang

Xe tăng
Vâng, Anh Úc thì đúng là khoai, thế hệ 8x đời đầu như em ở quê không được học TA, lên cấp 3 chỉ mục tiêu cầy giải bộ đề kiểu bí kíp luyện rồng, lên đại học thì các bạn Hanoi TA giỏi mình lác cả mắt, năm thứ 3 mới lên thư viện học TA và chạy thể dục quanh công viên thống nhất để băt chuyện với người nước ngoài để giao tiếp nên TA quá kém. Em cũng làm cho công ty MNC và thấy, đúng là về khả năng thì mình chấp chúng nó luôn nhưng về TA thì kém thật nên cũng rất thiệt thòi, may là em yêu VN chứ go global thì chắc Sing thôi.

tadano

Xe tăng
Cụ art đẹp đấy em tập mà vẫn chưa ưng ý lắm

gaquay123

Xe tăng
Nhờ cả nhà tư vấn giúp em. Con bé nhà em trên đường đi học, bị rơi mất điện thoại Ip8. Em nhắn tin cả ngày, gọi điện không liên lạc được - tưởng máy hết pin. Tối về đi học về mới bảo là con bị rơi mất.
Đến hôm qua thì em thử gọi vào số máy của nó, vẫn có chuông, và không bắt máy. Em có nhắn tin rằng điện thoại của cháu bị rơi, cho cháu xin chuộc... Sau đó gọi lại tiếp, có chuông nhưng cũng không nhấc máy.
Tối em gọi thêm lần nữa. Không nghe. Dùng máy điện thoại khác gọi. Không nghe.
Sáng nay em dùng số máy đồng nghiệp gọi thì thấy có giọng nam nghe máy, tầm trên 30 tuổi, em hỏi có phải P không? Không phải. Ơ, số điện thoại này của bạn P mà? Anh nhặt được điện thoại của P ạ? Anh ở đâu cho bọn em tới xin chuộc với? Dập máy luôn.
Em xác định về bảo con bé đi làm lại sim rồi. Nhưng mà em cay! x-(
Cuối năm rồi lại mất đồ, nhưng không sao mợ à! Mợ phải quan niệm thế này: Đó coi như là một vận hạn nhỏ để bỏ đi và hoàn thành cái hạn của năm cũ, chuẩn bị cho năm mới may mắn hơn (tống cựu, nghênh tân)! Giống như thầy trò Đường Tăng đi Tây Thiên lấy kinh về rồi, nhưng mới chỉ chịu 80 kiếp nạn, cần 1 kiếp nạn thứ 81 ở sông Lưu Sa vậy!
Mình quan niệm bị hạn nhỏ sẽ tránh được hạn lớn, trút bỏ đi phần năng lượng xấu. Như vậy, mợ có cơ hội mua cho con mợ 1 cái điện thoại mới, mang lại niềm vui cho con bé + dặn dò giữ đồ cẩn thận hơn (học được 1 bài học cuộc sống)...

Về cái điện thoại đã mất đi, bản thân đã mang đi năng lượng xấu là sự không may mắn của chủ rồi! Thằng cu tham lam nhặt được sẽ nhận thay vận hạn còn lại của mình! Quy luật nhân quả, ai tham lam tiền nong, đồ vật gì của người khác, thì ở đâu đó họ đã mất đi 1 thứ gì đó để bù vào mợ à! Cái này em nghiệm ra ở những người sống xung quanh em, và thấy nhiều trường hợp đúng thật!

phuongan

Xe điện
Cuối năm rồi lại mất đồ, nhưng không sao mợ à! Mợ phải quan niệm thế này: Đó coi như là một vận hạn nhỏ để bỏ đi và hoàn thành cái hạn của năm cũ, chuẩn bị cho năm mới may mắn hơn (tống cựu, nghênh tân)! Giống như thầy trò Đường Tăng đi Tây Thiên lấy kinh về rồi, nhưng mới chỉ chịu 80 kiếp nạn, cần 1 kiếp nạn thứ 81 ở sông Lưu Sa vậy!
Mình quan niệm bị hạn nhỏ sẽ tránh được hạn lớn, trút bỏ đi phần năng lượng xấu. Như vậy, mợ có cơ hội mua cho con mợ 1 cái điện thoại mới, mang lại niềm vui cho con bé + dặn dò giữ đồ cẩn thận hơn (học được 1 bài học cuộc sống)...

Về cái điện thoại đã mất đi, bản thân đã mang đi năng lượng xấu là sự không may mắn của chủ rồi! Thằng cu tham lam nhặt được sẽ nhận thay vận hạn còn lại của mình! Quy luật nhân quả, ai tham lam tiền nong, đồ vật gì của người khác, thì ở đâu đó họ đã mất đi 1 thứ gì đó để bù vào mợ à! Cái này em nghiệm ra ở những người sống xung quanh em, và thấy nhiều trường hợp đúng thật!
Hihi em cám ơn cụ đã chia sẻ :)
Trong lúc mất đồ, em cay cú kiểu đàn bà ái không qua ngọn cỏ nên viết dài viết dai (chưa biết có dại không :D). F1 nhà em nó kể lể với bạn, nó chưa kịp nhận ra bài học giữ đồ thì bạn nó đưa ngay cho con ip cũ để dùng, vì bạn đỗ chuyên được bố mẹ thưởng cho ip11. Em đang định nhân cơ hội cho nó cai bớt điện thoại đi, kêu nghèo kể khổ bảo chưa có tiền mua, vậy mà kế hoạch vỡ tung tóe :((

Trong quá trình đi làm lại sim, thì cả mẹ cả con không kê được đủ 3 số điện thoại hay liên lạc (gọi/nhắn tin) vì giờ hầu hết toàn liên lạc qua zalo, mes, viber, whatsapp... Cô bên nhà mạng gợi ý một số có đuôi 08, nghĩ mãi không ra, cuối cùng là số điện thoại chú shipper bên shopee đã cứu cánh :)

Chỉnh sửa cuối:

gaquay123

Xe tăng
Hoa đẹp cụ ơi.
Mợ ra Đinh Lễ mua quyển sách Formal writing hướng dẫn các kiểu viết thư, viết văn bản formal! Hướng dẫn trăm loại văn bản, thư từ! Cần viết gì thì lấy ra tham khảo, viết vài lần là thông thạo ngay! :-bd

nozinomuo

Xe tải
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
E cũng đang thay đổi công việc, em thấy đúng giai đoạn này là bản lề của cuộc đời ít ra là với em. Mong mọi sự tốt lành for all

just for fun

Xe lăn
Dạo này 1 tuần cháu nghỉ hẳn 1 ngày ở nhà, giảm bớt công việc để dành thời gian tập nghỉ hiu cccm ạ. Ngủ dậy, chuẩn bị đồ ăn sáng, gọi 2 F1 dậy, cả nhà dùng bữa, đưa F1.2 đi học, tranh thủ vào chợ gần chỗ F1.2 học (chợ quê) để khua khoắng ít đồ, về nhà muối dưa, ninh nấu 1 số món theo sở thích, dọn dẹp nhà cửa, pha ly trà ngồi uống rồi ăn trưa, đọc truyện xem phim linh tinh 1 chút là chạy lên trường F1.2 ngồi quán cà phề đợi con tan học để đón về. F1.1 năm tới ra trường, còn mỗi F1.2 nữa, năm nay ông ấy lớp 8 rồi, chắc phải 10 năm nữa mới tốt nghiệp đại học (giả sử học Y). Kể ra già rồi mà vẫn phải dậy sớm tinh mơ để đi làm cũng ngại đấy nhỉ. 10 năm nữa thì già lắm rồi :(

my.eb

Xe điện
Hôm nay em có hẹn với bạn trên phố nhớn.
Ngồi nói chuyện, bạn hỏi em có làm việc gì ko, em bảo em ko. Em ở nhà đi ra đi vào loanh quanh ăn ngủ dọn dẹp nấu ăn cho con... Bạn ra chiều ngạc nhiên lắm,
Mởi các cụ mợ món khai vị ạ,

Jumping up

Xe tải
Hihi em cám ơn cụ đã chia sẻ :)
Trong lúc mất đồ, em cay cú kiểu đàn bà ái không qua ngọn cỏ nên viết dài viết dai (chưa biết có dại không :D). F1 nhà em nó kể lể với bạn, nó chưa kịp nhận ra bài học giữ đồ thì bạn nó đưa ngay cho con ip cũ để dùng, vì bạn đỗ chuyên được bố mẹ thưởng cho ip11. Em đang định nhân cơ hội cho nó cai bớt điện thoại đi, kêu nghèo kể khổ bảo chưa có tiền mua, vậy mà kế hoạch vỡ tung tóe :((

Trong quá trình đi làm lại sim, thì cả mẹ cả con không kê được đủ 3 số điện thoại hay liên lạc (gọi/nhắn tin) vì giờ hầu hết toàn liên lạc qua zalo, mes, viber, whatsapp... Cô bên nhà mạng gợi ý một số có đuôi 08, nghĩ mãi không ra, cuối cùng là số điện thoại chú shipper bên shopee đã cứu cánh :)
Vào apps tra cụ em ơi :))

Jumping up

Xe tải
Hôm nay em có hẹn với bạn trên phố nhớn.
Ngồi nói chuyện, bạn hỏi em có làm việc gì ko, em bảo em ko. Em ở nhà đi ra đi vào loanh quanh ăn ngủ dọn dẹp nấu ăn cho con... Bạn ra chiều ngạc nhiên lắm,
Mởi các cụ mợ món khai vị ạ,
Bận hơn đi cày ấy :))
Cụ chị làm airbnb cho khỏi mốc nhà mới 2 tháng được oánh giá 5 sao mới hãi chứ :D

Chỉnh sửa cuối: