[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Chào CCCM ạ, thời gian trôi nhanh quá. Loáng cái mà chỉ còn vài tuần nữa thôi là em đã hết cái HĐ ngắn hạn rồi. Lại chuẩn bị bâng khuâng về nhà ôm ấm trà tám phét với CCCM được rồi ạ. Nay em hơi rảnh tí, lướt các topic mà thấy tự nhiên sau 6 tháng chúi mũi vẽ số kẻ bài, mình nghèo hẳn đi. Vàng leo đỉnh, BĐS tăng giá ầm ầm. Tình hình tiền đồng mất giá ntn hay là tiêu bớt đi cho đỡ nghèo CCCM nhể? :P:P:P Vô sản chân chính rồi thì ko còn khái niệm giàu nghèo nữa, phỏng ạ?
Em ủng hộ cụ ạ, đời là mấy tí, giàu cùng thế mà ko giàu cũng vậy thôi :D
Cơ mà em đã làm vậy trong 20 năm qua nên giờ lại đang phải rén, một đống nợ trên đầu nên dạo này tiêu pha tem tém lại hẳn rồi.

Gió_123

Xe tải
Làm sao mà từ khi em nghỉ mợ còn đang ôm tiền mua CC mà giờ đã ôm nợ vậy ạ? Hay là mợ chốt được căn ưng ý rồi? Thế thì phải chúc mừng mợ ơi. :-bd

Xét về tiêu pha thì tuy thi thoảng em cũng tiêu hơi linh tinh một cách rất là nữ tính, cơ mà cũng ko chi tiêu xa xỉ mấy. Toàn bộ tiền kiếm được đều mang đi chơi hết cả nên giữ nguyên phong độ "nghèo ổn định".

Cơ mà nhờ thế mới đây em được bạn em xác nhận giùm là em đã tìm được đúng partner. ;;);;);;)

Smile1102

Xe container
Làm sao mà từ khi em nghỉ mợ còn đang ôm tiền mua CC mà giờ đã ôm nợ vậy ạ? Hay là mợ chốt được căn ưng ý rồi? Thế thì phải chúc mừng mợ ơi. :-bd

Xét về tiêu pha thì tuy thi thoảng em cũng tiêu hơi linh tinh một cách rất là nữ tính, cơ mà cũng ko chi tiêu xa xỉ mấy. Toàn bộ tiền kiếm được đều mang đi chơi hết cả nên giữ nguyên phong độ "nghèo ổn định".

Cơ mà nhờ thế mới đây em được bạn em xác nhận giùm là em đã tìm được đúng partner. ;;);;);;)

View attachment 8462542
Haha, quả dấu hiệu này hay quá, cũng đúng với nhà em rồi đấy.
Em chốt rồi mua đúng dịp Tết đó mợ ơi.
Giờ em yên tâm ôm nợ tới 2-3 năm sau mới tính tiếp đc. Nên em ko sợ lạm phát cũng ko sợ lừa đảo mợ ạ. Vì tk giờ toàn là vay nợ chứ làm gì có đồng nào đâu :D

minhtallica

Xe buýt
E khác mợ, e xem và đọc cùng lúc vài film, vài truyện, kiểu đan xen, mỗi cái xem và đọc 1 ít :)
Em cũng giống Cụ, cũng xem và đọc cùng lúc 1 cơ số phim và sách khi có thời gian rỗi! :P

Ví dụ như list sách dưới đây, em đang đọc dở cùng lúc 5 cuốn (từ 1 đến 5)!
2024-04-10 (7).png

Còn phim thì ngoài cái phim bộ Shogun đang công chiếu thì cứ có tập mới em lại tải về xem, ngoài ra thì tùy mood mà trước khi đi ngủ em xem tiếp tục một trong các bộ sau đây:
2024-04-10 (6).png

Smile1102

Xe container
E khác mợ, e xem và đọc cùng lúc vài film, vài truyện, kiểu đan xen, mỗi cái xem và đọc 1 ít :)
Em thì mấy món này mà ko xong là em rất khó chịu nên thường xong mới đứng lên đc, mà giờ trí nhớ kém, bỏ xuống là quên ngay :D

Gió_123

Xe tải
Smile1102: Wow, mợ giỏi quá. Chúc mừng mợ nhé. Em đọc thấy các cụ ấy bảo giờ giá vs. Tết đã tăng lên kha khá.

Nói tới sách truyện phim, nhà em ko có TV. Cách đây 1 năm anh rể thay TV, cho nhà em cái màn hình cũ mà cuối cùng gia đình dùng để chơi games 4 nút và cho em cắm youtube tập thể dục. :D

Ngày xưa em có thể ngốn cả đống truyện các thể loại trừ ngôn tình. Ấy thế mà dạo này em lại chỉ đọc được truyện ngôn tình killing time. Đọc xong thì quên hết, chuyển sang truyện khác. Đọc mấy cuốn xoắn não là lại ngại. Em sắp lại max rảnh nên mợ nào có list truyện ngôn tình hài hài nữ cường hay ho thì share em xin cái tên truyện với ạ.

Dream Thai

Xe điện
Em cũng giống Cụ, cũng xem và đọc cùng lúc 1 cơ số phim và sách khi có thời gian rỗi! :P

Ví dụ như list sách dưới đây, em đang đọc dở cùng lúc 5 cuốn (từ 1 đến 5)!
2024-04-10 (7).png

Còn phim thì ngoài cái phim bộ Shogun đang công chiếu thì cứ có tập mới em lại tải về xem, ngoài ra thì tùy mood mà trước khi đi ngủ em xem tiếp tục một trong các bộ sau đây:
2024-04-10 (6).png
E thì cùng lúc đọc 3 cuốn, từ của Nga, Pháp tới Brasil :)

Trong số fim của cụ e cũng xem dog of berlin, giờ e chán film mẽo, thích film của Đức quốc xa, Y đại lợi cho khác bọt :)

Dream Thai

Xe điện
Chào CCCM ạ, thời gian trôi nhanh quá. Loáng cái mà chỉ còn vài tuần nữa thôi là em đã hết cái HĐ ngắn hạn rồi. Lại chuẩn bị bâng khuâng về nhà ôm ấm trà tám phét với CCCM được rồi ạ. Nay em hơi rảnh tí, lướt các topic mà thấy tự nhiên sau 6 tháng chúi mũi vẽ số kẻ bài, mình nghèo hẳn đi. Vàng leo đỉnh, BĐS tăng giá ầm ầm. Tình hình tiền đồng mất giá ntn hay là tiêu bớt đi cho đỡ nghèo CCCM nhể? :P:P:P Vô sản chân chính rồi thì ko còn khái niệm giàu nghèo nữa, phỏng ạ?
Trung niên rồi thì tiền cũng chỉ để chữa bệnh, và thừa kế cho con cái thôi mợ :)

E cứ AQ tí để đỡ buồn vì mình nghèo :)

Smile1102

Xe container
Smile1102: Wow, mợ giỏi quá. Chúc mừng mợ nhé. Em đọc thấy các cụ ấy bảo giờ giá vs. Tết đã tăng lên kha khá.

Nói tới sách truyện phim, nhà em ko có TV. Cách đây 1 năm anh rể thay TV, cho nhà em cái màn hình cũ mà cuối cùng gia đình dùng để chơi games 4 nút và cho em cắm youtube tập thể dục. :D

Ngày xưa em có thể ngốn cả đống truyện các thể loại trừ ngôn tình. Ấy thế mà dạo này em lại chỉ đọc được truyện ngôn tình killing time. Đọc xong thì quên hết, chuyển sang truyện khác. Đọc mấy cuốn xoắn não là lại ngại. Em sắp lại max rảnh nên mợ nào có list truyện ngôn tình hài hài nữ cường hay ho thì share em xin cái tên truyện với ạ.
Em giờ giống mợ,em lên truyenfull xem tất cả các truyện dưới 25 chương để gói đc trong 1 ngày. Xưa em hay đọc truyện Tây giờ hay đọc Trưng quốc hơn.
À em định mua cuối 2023 mà lúc đó có một số thứ cần nghĩ chút nên trượt qua Tết thành ra cũng mất khối cơ hội. Tuy nhiên cũng phải chấp nhận thôi mợ ạ.
Giờ thấy bảo cũng lên đc tí nhưng em chưa có ý định bán nên em cũng ko quan tâm lắm mợ ạ.
Giờ ngoan tập trung kiếm tiền thôi.

Sau 30 là phải thay đổi chế độ tập luyện rồi bổ sung vitamin các thứ cụ ạ

jazzzzz

Xe lăn
Em chưa nghe audio bao giờ, em ko thích giọng đọc ng khác nên vẫn toàn tự đọc cụ ạ. Em đọc mỗi lần 1 quyển, đọc xong mới nghỉ 😂
Em xem phim cũng thế nên ko dám xem full chỉ xem review thôi, có lần em xem 2 ngày liên tục ko nghỉ ko nấu cơm ko làm gì cả chỉ ngồi xem cả ngày lẫn đêm :D
Mình cũng thích tự đọc tự xem (phim) nên không bao giờ nghe audio hay mấy kênh review film. Tự đọc, tự xem cảm xúc mới thật, nhiều khúc hay còn đọc đi đọc lại.
Bây giờ còn có cả kênh review (thực chất là tóm tắt chuyện), hài thật.

Smile1102

Xe container
Mình cũng thích tự đọc tự xem (phim) nên không bao giờ nghe audio hay mấy kênh review film. Tự đọc, tự xem cảm xúc mới thật, nhiều khúc hay còn đọc đi đọc lại.
Ngày xưa còn trẻ trâu, có những truyện em đọc đi đọc lại còn thuộc mấy chương cụ ạ. Ví dụ Cuốn theo chiều gió em gần như thuộc chương đầu và hai.
Có thể đọc vanh vách luôn.
Giờ thì đọc trc quên sau, đóng sách lại là quên tiệt. Nhiều khi em tự hỏi liệu có phải quên cũng là một tài năng hay không?

Smile1102

Xe container
Bây giờ còn có cả kênh review (thực chất là tóm tắt chuyện), hài thật.
Em giờ lại hay xem review phim, vì mấy phim dài xem em sợ kiểu chìm đắm chết mệt, thi thoảng có review ngó tí cười cái rồi thôi chứ ko nghiêm túc xem trừ phi quá hay và quá rảnh.

BonnieBlue

Xe buýt
Ngày xưa còn trẻ trâu, có những truyện em đọc đi đọc lại còn thuộc mấy chương cụ ạ. Ví dụ Cuốn theo chiều gió em gần như thuộc chương đầu và hai.
Giờ thì đọc trc quên sau, đóng sách lại là quên tiệt. Nhiều khi em tự hỏi liệu có phải quên cũng là một tài năng hay không?
Em trước cũng đọc nhiều chuyện lắm, nhưng ấn tượng đến giờ chỉ còn Cuốn theo chiều gió, Nếu còn có ngày mai, Bố Già, Ruồi Trâu, Harry Porter, Bác Sĩ Ai-Bô-Lit và một chuyện của Việt Nam là Côi cút giữa cảnh đời :)

jazzzzz

Xe lăn
Quên cũng là một kỹ năng sống đó, không thì sẽ bị over load.

Smile1102

Xe container
Em trước cũng đọc nhiều chuyện lắm, nhưng ấn tượng đến giờ chỉ còn Cuốn theo chiều gió, Nếu còn có ngày mai, Bố Già, Ruồi Trâu, Harry Porter, Bác Sĩ Ai-Bô-Lit và một chuyện của Việt Nam là Côi cút giữa cảnh đời :)
Em có thể liệt kê ra rất rất nhiều truyện nữa ví như Những ng khốn khổ, Chiến tranh Hòa bình, Ba ng lính ngự lâm... Em từ lớp 3 tới hết đại học, phần lớn thời gian để đọc truyện và các tác phẩm văn học của đủ các châu lục, điển hình và nhiều nhất thì em nghĩ có Nga, Pháp, Anh, Mỹ, Nhật, Tây Ban Nha, Việt Nam, Trung Quốc, Ba Lan...mà càng nghĩ thì càng nhiều :D
Bố mẹ em là giáo viên dạy văn nên nhà ko có gì ngoài sách văn học với một ít sách thuốc, dạy thêu, nấu ăn và điện điện tử.

BonnieBlue

Xe buýt
Em có thể liệt kê ra rất rất nhiều truyện nữa ví như Những ng khốn khổ, Chiến tranh Hòa bình, Ba ng lính ngự lâm... Em từ lớp 3 tới hết đại học, phần lớn thời gian để đọc truyện và các tác phẩm văn học của đủ các châu lục, điển hình và nhiều nhất thì em nghĩ có Nga, Pháp, Anh, Mỹ, Nhật, Tây Ban Nha, Việt Nam, Trung Quốc, Ba Lan...mà càng nghĩ thì càng nhiều :D
Bố mẹ em là giáo viên dạy văn nên nhà ko có gì ngoài sách văn học với một ít sách thuốc, dạy thêu, nấu ăn và điện điện tử.
Hi hi, nhà em cũng ko có gì ngoài sách, tiếc là 2 thằng con lại ko thích đọc sách cho lắm.

Dream Thai

Xe điện
Ngày xưa ít đầu sách hơn bgio, nên nhiều khi bạn nào có 1 quyển phải xếp hàng để mượn

Nhưng nói thật kể cả đọc 3-4 lần thì giờ e cũng quên, giờ đọc lại thì nhớ dần dần, mà khi ta trung niên thì cảm nhận lại khác, nhưng phải công nhận sách ngày xưa họ dịch chau chuốt hơn giờ rất nhiều :)

E giờ thích đọc sách điện tử vì tiện và zoom to lên dc, đọc sách giấy phải đeo kính nên ngại, chỉ cần hóng tên sách là lên mạng down về

Thuantrung

Xe buýt
Thời xưa em cũng đọc nhiều sách truyện lắm: Bố già, Jane Eyre, tập truyện của Puskin em nhớ mãi truyện Cô tiểu thư nông dân...., nhà em có mẹ và chị gái đều dạy văn mà, xưa cấp 2 em cũng đi thi học sinh giỏi văn trường làng mãi, lên cấp 3 mới chuyển hướng sang khối A. Nhưng giờ cầm đến sách được một lúc là thấy buồn ngủ ấy ạ:)

Chỉnh sửa cuối: