[Funland] Khuyến cáo sử dụng tivi mùa mưa bão!

minhhai985

Xe lăn
Em vẫn dùng anten giời DVB T2 cho TV, cũng hơi ghê ghê. Cánh nhà em tầm 50m đường chim bay thì có mấy cái chung cư cao cỡ 3 chục tầng, hy vọng nó đỡ hộ sét. :D
Nó đỡ cho cụ ko bị đánh trực tiếp, nhưng sét lan truyền thì vẫn dính như thường.

Hung Phuc

Xe điện
Hôm qua sét đánh khu nhà em, nhà em bị hỏng mấy cái bóng Led, toàn bộ hệ thống internet trong nhà, máy sấy bát, máy hát karaoke, 1 chiếc điều hòa, trong khi lúc sét đánh em bật 3 cái điều hòa thì cả 3 cái ko bị sao, mà hỏng cái không bật.
Xung quanh nhà em thì nhà nào cũng bị hỏng thiết bị như : ti vi, điều hòa, bếp từ...

nivana_vn

Xe tăng
Hôm qua sét đánh khu nhà em, nhà em bị hỏng mấy cái bóng Led, toàn bộ hệ thống internet trong nhà, máy sấy bát, máy hát karaoke, 1 chiếc điều hòa, trong khi lúc sét đánh em bật 3 cái điều hòa thì cả 3 cái ko bị sao, mà hỏng cái không bật.
Xung quanh nhà em thì nhà nào cũng bị hỏng thiết bị như : ti vi, điều hòa, bếp từ...
Khi bật điều hòa thì khả năng thoát mát của thiết bị tốt hơn là tắt ạ. Nên ít khả năng bị hỏng hơn. Cụ cần sửa tivi thì ới em nhá ;))

bridge

Xe điện
Đầu T2 thường lắp ở trong nhà hoặc vị trí thấp thì ko lo lắm ạ.

Cụ Zalo em 0866226555 để mai e qua kiểm tra giúp cụ ạ.
Ngày mai thì em đi công tác sớm và ko có người ở nhà...
Sau 5h chiều thứ 7 thì nhà em có người ở nhà, nhưng cụ lại về quê rồi

vhy107

Xe buýt
Nhà em năm 2018 bị sét oánh k biết vào đâu mà đi toàn bộ dàn đèn led trần, vài con tuyp led, 2 cái quạt trần dk từ xa, 3 cái tv, modem và 3 con router đi sạch, toàn bộ đồ mới lắp 6 tháng, mà lạ cái là đèn led k bật cũng bị oánh nổ đen xì mặt mika tản sáng, nhưng 2 con quạt pana đấu qua công tắc, công tắc đang tắt thì lại k sao.

Dung G63

[Tịch thu bằng lái]
Hậu quả của việc làm chống sét,dựng kim thu lôi thiếu khoa học gây ra hiện tượng này.

Dung G63

[Tịch thu bằng lái]
Tuy nhiên thì sét đánh trúng,ảnh hưởng trực tiếp tới thiết thiết bị là 1 phần nhỏ.
Phần lớn là do sóng xung kích điện từ phát sinh từ SÉT.

Dung G63

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tìm hiểu về Sét và sóng xung kích hay không? Nếu cụ tìm hiểu ( theo dạng khoa học thưởng thức) thôi thì sẽ hiểu lý do vì sao,tại sao nhà cụ lại bị..... (xui xẻo ) vậy.

jany

Xe tăng
Dùng K+ cũng phải rút à cụ? Em tưởng thiết kế dây điện trong nhà đều nối đất cho tải hết rồi chứ nhỉ? Hic
Em ở nhà liền kề (cty xây nên cũng ko rõ điện đóm họ làm thế nào).

nivana_vn

Xe tăng
Nhà em năm 2018 bị sét oánh k biết vào đâu mà đi toàn bộ dàn đèn led trần, vài con tuyp led, 2 cái quạt trần dk từ xa, 3 cái tv, modem và 3 con router đi sạch, toàn bộ đồ mới lắp 6 tháng, mà lạ cái là đèn led k bật cũng bị oánh nổ đen xì mặt mika tản sáng, nhưng 2 con quạt pana đấu qua công tắc, công tắc đang tắt thì lại k sao.
Vậy sét oánh rất gần hoặc oánh trúng nhà cụ (oánh vào cột thu lôi) thì mới bị xung kích và hỏng nhiều nthe ạ.
Dùng K+ cũng phải rút à cụ? Em tưởng thiết kế dây điện trong nhà đều nối đất cho tải hết rồi chứ nhỉ? Hic
Em ở nhà liền kề (cty xây nên cũng ko rõ điện đóm họ làm thế nào).
Các chung cư, khu liền kề thường có biến áp riêng lắp trong các nhà phân phối điện. Và chắc là bên điện lực họ cũng thiết kế chống sét rồi, nên cũng ko lo nhiều về vấn đề sét đánh đường dây điện. Giờ chủ yếu oánh theo đường cáp đồng của truyền hình ạ