Thảo luận Kia forte không đề được nhờ các bác giúp

thoong

Xe đạp
Con xe em thỉnh thoảng không đề được, cứ đạp phanh ấn nút đề là lại tắt điện.nhờ các bác chỉ bảo với. Nhiều lúc em loay hoay mãi mới đề được không hiểu nó khóa cái gì mà không đề được

scr2011

Xe buýt
cách đây mấy tháng xe forte của chú e cũng bị như vậy[mặc dù xe mới],có 03 nguyên nhân để bác kt đam bảo hết bệnh luôn.Bác kt ac quy,kt dây mát bắt ra vỏ xung quanh ac quy,và kt con role +cầu chì khởi động trong hộp cầu chì

victor

Xe tải
Cụ lưu ý xem trên màn hình hiển thị đa chức năng nó yêu cầu thế nào ? Nếu là hình chiếc giày đạp phanh thì cụ xem lại các bài viết trước.

tran_thuat_lai

Xe lăn
chết chửa ! cụ xem có còn acqui không hay trộm nó tháo *** mất òi ..ke ke

hat65

Xe điện
Con xe em thỉnh thoảng không đề được, cứ đạp phanh ấn nút đề là lại tắt điện.nhờ các bác chỉ bảo với. Nhiều lúc em loay hoay mãi mới đề được không hiểu nó khóa cái gì mà không đề được
xe bác nhiều khả năng công tắc chân phanh hỏng rồi

thoong

Xe đạp
E bị Mấy lần ùi,mấy lần trước lắc chân fanh tẹo là nổ được lần này lắc cả xe mất 30fut mới đề được

QHTD

Xe hơi
Tiện đây các Cụ cho hỏi, xe em SX AT anh Hải, không có lỗ đút chìa khóa trong trường hợp khóa điện hết Pin? Nếu lỡ hết pin thì khởi động kiểm gì các cụ nhi?

namdent

Xe máy
Tiện đây các Cụ cho hỏi, xe em SX AT anh Hải, không có lỗ đút chìa khóa trong trường hợp khóa điện hết Pin? Nếu lỡ hết pin thì khởi động kiểm gì các cụ nhi?
Trường hợp của Cụ để tránh khi khóa điện hết pin,thì Cụ phải luôn luôn đặt khóa điện vào ổ ,Cụ sẽ được đề xe 1 lần duy nhất khi khóa hết pin ( setting của Hãng KIA) .Chúc Cụ lái xe an toàn nhé!

namdent

Xe máy
Đơn giản thôi mà Cụ, trước tiên Cụ KHÔNG ĐẠP CHÂN PHANH, rồi ấn nút Star/stop lần 1 (đèn màu vàng),ấn tiếp nút Star/stop lần 2 và giữ luôn không dược thả tay ra,sau 10 giây xe sẽ nổ máy.Chúc CỤ vui vẻ!

Cerato0607

Xe tải
có phải lúc đó chân phanh cứng nhắc ko cụ? em cũng bị vài lần!
cụ xem hướng dẫn của cụ Hardtop như sau nhé:

Bệnh thường xuyên của xe Hàn xài Start/stop cụ ạ, hoặc là nhập nhèm cái công tắc phanh chân, hoặc là bị lọt mất chân không trợ lực phanh, lần sau nếu bị tiếp thì cụ đạp mạnh khoảng chục phát vào chân phanh rồi hãy để máy hoặc ra "N" và nhấp nút START + giữ trong 10 giây, nếu để "N" nhưng màn hình nó bắt về "P" thì cụ lại về "P" và gần như 100% các cụ làm như thế đều nổ cả. Nếu bệnh tình tiếp diễn ngày càng nhiều thì mới cần phải đi viện.

vampires

Xe hơi
có phải lúc đó chân phanh cứng nhắc ko cụ? em cũng bị vài lần!
cụ xem hướng dẫn của cụ Hardtop như sau nhé:

Bệnh thường xuyên của xe Hàn xài Start/stop cụ ạ, hoặc là nhập nhèm cái công tắc phanh chân, hoặc là bị lọt mất chân không trợ lực phanh, lần sau nếu bị tiếp thì cụ đạp mạnh khoảng chục phát vào chân phanh rồi hãy để máy hoặc ra "N" và nhấp nút START + giữ trong 10 giây, nếu để "N" nhưng màn hình nó bắt về "P" thì cụ lại về "P" và gần như 100% các cụ làm như thế đều nổ cả. Nếu bệnh tình tiếp diễn ngày càng nhiều thì mới cần phải đi viện.
Chuẩn không cần chỉnh. E cũng từng bị và làm như hướng dẫn là được ngay.

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
Không thể do tiếp xúc chân phanh kém.Nếu như tiếp xúc chân phanh kém thì ấn nút đề thì nguồn AC phải được bật lên và màn hình báo chưa đạp phanh chứ không phải bị tắt phụt nguồn !

Một khả năng rất lớn là do Ắc quy yếu hoặc tiếp xúc cực Ăc quy kém!
Khi chưa đề thì tải nhỏ điện áp vẫn đủ nên xe không tự động cắt nguồn ,nhưng khi Motor đề hoạt động nó ngốn dòng lớn nên bị tụt áp. Khi đó hệ thống điện của xe nhận thấy điện áp không đủ nên tự động cắt để đảm bảo an toàn cho hệ thống điện !

Cách kiểm tra và khắc phục tạm thời là cụ kiểm tra cực ắc quy bắt chặt chưa,có bị ô xy hoá không . Trước mỗi khi đề đưa công tắc đèn pha về nấc off kể cả ban đêm, đề nổ sau đó mới bật đèn để giảm tải cho Ắcqui . Nếu cách này cụ đề dễ hơn thì 100% nguyên nhân như e nói ở trên !

Chỉnh sửa cuối:

BinhTolai

Xe đạp
sao không thấy bác Cua Biển lên tiếng nhể, e nhớ là bác là bác sỹ chuêyn khoa vụ này mà, Cái đó nguyên nhân chính là do khi đề không đạp hết chân phanh , cứ đạp hờ hờ là bị thôi, em bị nhiều lần rồi vì mình vưa nhấn phanh vừa đề thao tác tay nhanh hơn chân mà. Sau đó lấy cục khoá TM tra vào ổ, nhấn hết chân phanh, lắc lắc vô lăng mấy cái và đề là OK.

Calich

Xe tải
sao không thấy bác Cua Biển lên tiếng nhể, e nhớ là bác là bác sỹ chuêyn khoa vụ này mà, Cái đó nguyên nhân chính là do khi đề không đạp hết chân phanh , cứ đạp hờ hờ là bị thôi, em bị nhiều lần rồi vì mình vưa nhấn phanh vừa đề thao tác tay nhanh hơn chân mà. Sau đó lấy cục khoá TM tra vào ổ, nhấn hết chân phanh, lắc lắc vô lăng mấy cái và đề là OK.
Em nghĩ không phải do không đạp hết chân phanh đâu ợ, hôm trước em bị một phát y như trường hợp của bác chủ thớt, loay hoay toát mồ hôi 10 phút không đề được. Tình trạng chân phanh cứng đờ, đạp mạnh cũng không xuống để mà ấn nút Start / Stop, tay lái cũng bị cứng. Ấn nút Start / Stop thì lại tắt máy. 1 lúc sau gọi ông anh vợ ra, em chui ra khỏi xe, sau đó ngồi sang bên ghế phụ :-bd, ông anh đạp phanh ấn đề cái lại nổ ngon lành :-??Lúc đầu em cũng tưởng xe bị vặt mất cái gì nên mới thế. Sau này gặp lại bệnh này em sẽ thử làm theo cách của cụ Hardtop.

ntt186

Xe hơi
có cái lỗ trong ngăn dưới chỗ để tay giữa hai ghế đó cụ.

saturnin

Xe máy
Sao nhà cháu thấy nhiều cụ gặp vấn đề với cái nút này thể nhỉ... chính ra cứ có cái lỗ option cổ điển để chọc vào rút ra vẫn sướng hơn các cụ nhỉ :D