Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 86 - Mãi là Niềm tự hào

xedap

Xe máy
Cho e hoi co bac nao co dan sưởi nóng điều hoa cua kia bêta ko a

cafe sáng

Xe buýt
Rảnh rỗi em nghịch đèn hậu.
Thành công bước đầu thay đèn phanh, đèn lùi thành đèn led.
Tổng thể

Led phanh em dùng 2 led 3w.

Tản nhiệt đàng hoàng

Led lùi em dùng 1 bóng 3w. Sáng hơn bóng dây tóc rất nhiều.
Bước đầu thành công tiết kiệm từ 21w dây tóc xuống còn 8w/ một bóng.

vuahung105

Xe container
Oài. Bác tự chế đèn led kia ah. Chuyên nghiệp thế.

cafe sáng

Xe buýt
Vâng, trước em có học một ít về vô tuyến điện bác ạ. Em định thay cả signal nhưng phải chế cả cụm nháy điện tử lên hơi ngại.
Để ga lăng ty, đạp phanh không thấy ì máy nữa, bật đèn cũng nhẹ máy hơn.

bluestar2006

Xe container
Vâng, trước em có học một ít về vô tuyến điện bác ạ. Em định thay cả signal nhưng phải chế cả cụm nháy điện tử lên hơi ngại.
Bác dùng driver cho LED hay dùng phương pháp nào ạ?

cafe sáng

Xe buýt
Led phanh em dùng trở hạn dòng.
1. Bật đèn em cho ăn dòng 150mA, sáng hơn bóng dây tóc một chút (công suất tiêu thụ khoảng 2w/ bóng)
2. Phanh em cho ăn dòng 650mA ( công suất tiêu thụ khoảng 8w)
Phân tách điện khi phanh và đèn bật bình thường em dùng 2 đi ốt nắn dòng bình thường.
Led lùi em dùng drive tự chế vì hạn dòng bằng trở thì phí công suất đốt nóng trở.

hat65

Xe điện
Cụ sx đen lùi led siêu sáng cung cấp cho cả nhà đi

bluestar2006

Xe container
Cụ sx đen lùi led siêu sáng cung cấp cho cả nhà đi
Em đã thử dùng LED siêu sáng cho đèn lùi, nhưng là loại mua sẵn, có thấu kính. Về ánh sáng, thì rất sáng, nhưng nó không sáng xuống đất như bóng dây tóc.
Có thể đèn của bác cafe không dùng thấu kính nó sẽ tỏa ánh sáng rộng hơn.

hat65

Xe điện
Em đã thử dùng LED siêu sáng cho đèn lùi, nhưng là loại mua sẵn, có thấu kính. Về ánh sáng, thì rất sáng, nhưng nó không sáng xuống đất như bóng dây tóc.
Có thể đèn của bác cafe không dùng thấu kính nó sẽ tỏa ánh sáng rộng hơn.
Hôm trước có cụ kdcn trên of bán em định mua dùng thử bóng s21 khá đắt những 300k/ đôi nhưng vì cụ ấy hết loại 15w nên em lại thôi, em thấy led độ tỏa rất ít muốn tỏa chắc phải màn hăt

Xôi sáng

Xe buýt
Led phanh em dùng trở hạn dòng.
1. Bật đèn em cho ăn dòng 150mA, sáng hơn bóng dây tóc một chút (công suất tiêu thụ khoảng 2w/ bóng)
2. Phanh em cho ăn dòng 650mA ( công suất tiêu thụ khoảng 8w)
Phân tách điện khi phanh và đèn bật bình thường em dùng 2 đi ốt nắn dòng bình thường.
Led lùi em dùng drive tự chế vì hạn dòng bằng trở thì phí công suất đốt nóng trở.
Cụ làm led lùi nữa ko để em cặp với ạ?

Rảnh rỗi em nghịch đèn hậu.
Thành công bước đầu thay đèn phanh, đèn lùi thành đèn led.
Tổng thể

Led phanh em dùng 2 led 3w.

Tản nhiệt đàng hoàng

Led lùi em dùng 1 bóng 3w. Sáng hơn bóng dây tóc rất nhiều.
Bước đầu thành công tiết kiệm từ 21w dây tóc xuống còn 8w/ một bóng.
Cụ sản xuất tiếp đi, nhà cháu cũng ham lắm lắm ! Nhưng muốn đèn lùi phải thật sáng, cụ có thể tăng công suất lên chút nữa được không ?

cafe sáng

Xe buýt
Led lùi phải có thấu kính các bác ạ, em thử không thấu kính ánh sáng tòe loe và có những đường sọc đen theo phương thẳng đứng do cấu tạo đèn lùi xe mình không có chóa (chỉ có tác dụng báo lùi chứ không soi đường).
Em dùng chóa 60 độ, soi đường khá tốt, khi nào em chụp cam lùi cho các bác xem.
Về sản xuất tiếp, em sẽ cố gắng, tuy nhiên em đang thử nghiệm tiếp mạch drive. Theo nguyên lý của led và mạch băm xung thì thực chất mạch băm xung đang tạo ra chính là mạch nháy ở tần số cao ( mắt thường không kịp nhìn thấy sự chớp tắt của led) do đó giảm tuổi thọ của led, đỉnh xung tức thời cấp cho led vẫn cao gần bằng áp nguồn. Khả năng em vẫn quay về dùng trở hạn dòng cho an toàn.
Khi nào ổn định em gửi tặng các bác vài bóng để thử nghiệm nhé.

bluestar2006

Xe container
Led lùi phải có thấu kính các bác ạ, em thử không thấu kính ánh sáng tòe loe và có những đường sọc đen theo phương thẳng đứng do cấu tạo đèn lùi xe mình không có chóa (chỉ có tác dụng báo lùi chứ không soi đường).
Về sản xuất tiếp, em sẽ cố gắng, tuy nhiên em đang thử nghiệm tiếp mạch drive. Theo nguyên lý của led và mạch băm xung thì thực chất mạch băm xung đang tạo ra chính là mạch nháy ở tần số cao ( mắt thường không kịp nhìn thấy sự chớp tắt của led) do đó giảm tuổi thọ của led, đỉnh xung tức thời cấp cho led vẫn cao gần bằng áp nguồn. Khả năng em vẫn quay về dùng trở hạn dòng cho an toàn.
Mạch chuyển nguồn 12v -> 3-5V (hiệu chỉnh được) có bán sẵn bác ạ, giá chỗ rẻ khoảng 20k/mạch nên nếu Tulamlay thì vật liệu và công cũng quá con số đó bác ạ, bác cân nhắc nhé.
Dùng LED siêu sáng, quan điểm của em cũng là không dùng trở phân áp vì vấn đề sinh nhiệt cũng như hiệu suất tiết kiệm điện thấp ạ

Cụ đã có địa chỉ của nhà cháu chưa nhỉ ? Hỏi vậy phòng lúc cụ muốn tặng quà mà không biết gửi về đâu ấy mà :))

Kiapride 01520

Đi bộ
Thưa các cụ em là thành viên mới, chưa biết gì về xe nên em hỏi là em có được nói chuyện trong thớt này không ạ. em cũng có một em kia pride b nên em muốn tham gia để học hỏi các cụ. Em giới thiệu em tên là Hồng năm nay em 36 tuổi em ở tỉnh Quảng Ninh.

bluestar2006

Xe container
Thưa các cụ em là thành viên mới, chưa biết gì về xe nên em hỏi là em có được nói chuyện trong thớt này không ạ. em cũng có một em kia pride b nên em muốn tham gia để học hỏi các cụ. Em giới thiệu em tên là Hồng năm nay em 36 tuổi em ở tỉnh Quảng Ninh.
Dạ oeo căm bác đến với Pride's Club ạ!
Bác đừng lo là chưa biết về xe cộ ạ, vì điều cần ở PC là sự chân thành, nhiệt tình và đam mê bác à. Mời bác cứ chém gió, hỏi thoải mái về Prdie (nếu cần) ạ :)

Kiapride 01520

Đi bộ
vâng em cảm ơn bác chủ tịch, vì em ở tỉnh xa nên muốn qua đây có gì nhờ các cụ chỉ bảo về xe kia pride ạ