Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 87 - Mãi là Niềm tự hào

bluestar2006

Xe container
Chào các bác !
Em là Lý Minh Khoa -49t ở Hà nội . Qua 1 số ae đang sử dụng Kia Pride giới thiệu em được biết đến Chi hội mình . Nay xin phép bác Chủ tịch và các bác trong chi hội được tham gia giao lưu , chia sẻ và học hỏi cùng các bác . Địa bàn bay hàng ngày của em là khu vực Tây hồ , Cầu giấy...
Xe em CD5 Biển 30E 118.91 ( nếu gặp xin phép đá pha chào các bác :) )

Dạ chào bác! Và oeo căm bác đến với Pride's Club!
Em cũng đã xem những post trên FB, và nghe kể về bác qua bác HX ạ.
Hy vọng bác sẽ tìm thêm được những niềm vui với PC nhà mình.

Lada2109

Đi bộ
Cám ơn bác ! Cám ơn a HX - người anh đầu tiên e biết đến trong hội PC - chỉ ngồi với a 1 buổi mà e đã kịp học hỏi a trang bị thêm cho xe được mấy món rất hay ! Xin kính 2 bác 1 ly :)

autokia43

Xe hơi
em ở Đà Nẵng , bác cho em xin địa chỉ của anh Sơn được không ?

- Có bác nào có hay biết chỗ nào còn bán van hằng nhiệt cho Kia Pride không ạ, em tìm không có, ra gara tìm hộ cũng chịu bó tay
Đà Nẵng nóng bác có cần thiết dùng van hằng nhiệt?

HoàngTQ3A

Xe máy
Vợ 2 em nó bị rơi cái này ra các cụ biết ở bộ phần nào ko chỉ giúp e với ạ em tìm không ra.

vuahung105

Xe container
Vợ 2 em nó bị rơi cái này ra các cụ biết ở bộ phần nào ko chỉ giúp e với ạ em tìm không ra.

nếu em không nhầm thì cái này nằm trong cụm khóa ở cửa sau - phần bắt vào cánh cửa hậu . bác ngó lại thử xem

vuahung105

Xe container
Không phải bác ạ nó bị rơi ra xong cọ vào dây cu roa chỗ điều hoà mà soi ko thấy chỗ nào
bác xem thử cái định hướng dây kéo ga, gần chế hòa khí xem sao ? phải mò mẫm thôi - tháo bầu lọc gió màu đen ra để quan sát thêm

bluestar2006

Xe container
Câu đố này trông vậy mà khoai phết đó ạ :D

deewey

Xe buýt
Em chào các bác trong hội, em cảm ơn các bác đã nhiệt tình chia sẻ và hỗ trợ kỹ thuật em trong thời gian vừa qua.
Qua hội em đã biết từ cái nhỏ nhất là ghế xe không nâng cao lên được (hồi mới lái em không biết vì em hơi thấp), sau đó rồi đến các cái phức tạp hơn như đấu nối đèn phanh trên cao vào dây chờ sẵn, bộ chế của chế độ gạt mưa nghỉ INK từ rơ le của spark rồi chỉnh chế hòa khí...
Sau 1 thời gian đi xe thì nay vợ em đã quyết định đập lợn để cho em lên đời, do sắp lấy xe rồi nên em muốn nhượng lại để cho bác nào yêu xe tiếp tục chăm sóc em nó.
Em đã đăng bài ở bên Mua bán nhưng để cho tập trung hơn nên em post bài ở đây, các bác mà biết ai đang cần mua CD5 thì giới thiệu giúp em nhé.
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

vstorm83

Xe đạp
Đà Nẵng nóng bác có cần thiết dùng van hằng nhiệt?
- Nếu không dùng van hằng nhiệt, kim nhiệt không nhích đc vạch nào luôn bác ạ, kể cả đi 30km dưới trời nắng nóng
- Em cũng ko nghĩ việc nên hay ko nên lắp van hằng nhiệt lại phụ thuộc vào thời tiết đâu ạ, em nghĩ chỉ không nên lắp van hằng nhiệt trong trường hợp nếu động cơ bị bệnh nóng quá nhanh hoặc hệ thống làm mát có vấn đề thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
- Nếu không dùng van hằng nhiệt, kim nhiệt không nhích đc vạch nào luôn bác ạ, kể cả đi 30km dưới trời nắng nóng
- Em cũng ko nghĩ việc nên hay ko nên lắp van hằng nhiệt lại phụ thuộc vào thời tiết đâu ạ, em nghĩ chỉ không nên lắp van hằng nhiệt trong trường hợp nếu động cơ bị bệnh nóng quá nhanh hoặc hệ thống làm mát có vấn đề thôi ạ
nghe bác tả thì em nghi là không phải là tại cái van hằng nhiệt - mà tại cảm biến báo nhiệt hoặc kim báo nhiệt thì chính xác hơn
vì k có van hằng nhiệt thì chỉ làm cho máy lâu nóng hơn khi mới khởi động - và khi chạy lâu thì nhiệt độ máy thấp hơn một chút ( so với khi có van ) vì lưu lượng nước mát lớn hơn tý ( so với khi van hằng nhiệt mở hết cỡ )
bác kiểm tra lại xem sao

vstorm83

Xe đạp
nghe bác tả thì em nghi là không phải là tại cái van hằng nhiệt - mà tại cảm biến báo nhiệt hoặc kim báo nhiệt thì chính xác hơn
vì k có van hằng nhiệt thì chỉ làm cho máy lâu nóng hơn khi mới khởi động - và khi chạy lâu thì nhiệt độ máy thấp hơn một chút ( so với khi có van ) vì lưu lượng nước mát lớn hơn tý ( so với khi van hằng nhiệt mở hết cỡ )
bác kiểm tra lại xem sao
em ban đầu cũng nghi thế, đã kiểm tra rồi, kim báo đúng là có chút vấn đề, nó bị lệch phải, khiến cho chỉ khi nhiệt lên cao thì nó mới di chuyển, em mở đồng hồ ra chỉnh lại rồi, sau khi chạy 1 lúc lâu thì kim nhiệt dịch lên độ 2-3 mm, vẫn quá thấp, em dùng súng đo nhiệt độ thấy nhiệt độ khu vực cảm biến chỉ khoảng 60, 70 độ, khiến máy không thể bốc được, lúc nào nó cũng như là mới nổ máy buổi sáng vậy (hay do két nước em tốt quá, nó mát hehe :) )

- Em lắp đc van hằng nhiệt rồi, dùng của Kia Spectra, lắp vừa luôn, lắp xong thì nhiệt độ hiện tại khá ổn định kim nhiệt lên khoảng gần 40% và giữ đều, không tăng không giảm, đo nhiệt độ, thấy nhiệt độ ở vỏ máy khu vực có cảm biến nhiệt ổn định ở mức 90, 92 độ, hiện em vẫn đang theo dõi nước làm mát, điểm thú vị là thấy xe được phục hồi và chạy chuẩn, hehe. Cũng cảm nhận được rõ ràng động cơ vận hành chuẩn hơn, sau khi nóng máy thì máy nổ tròn và khỏe hơn nhiều

- Trước khi lắp van hằng nhiệt, xe cũng bị đấu tắt quạt, khiến quạt luôn chạy , em đã khôi phục lại, nhưng nhiệt độ máy vẫn qúa thấp

- Ngoài lý do về máy móc, vì đây là xe đầu tiên của em (trước đó em cũng chạy xe 10 năm rồi nhưng ko phải xe em nên em ko chăm) nên cũng khá chăm xe, hiện em đắp vào khung gầm các thứ cũng tầm 30 triệu rồi, mục tiêu là phục hồi về nguyên bản :)

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Thế là ngon rồi.
Vậy là có 2 nguyên nhân.van hằng nhiệt và quạt chạy full time.
Vì e chạy xe 5 năm mà chả có cái van này vẫn ok. ( E bỏ đi cho mát máy ) . Nhưng quạt thì đấu nguyên bản.

HoàngTQ3A

Xe máy
Thế là ngon rồi.
Vậy là có 2 nguyên nhân.van hằng nhiệt và quạt chạy full time.
Vì e chạy xe 5 năm mà chả có cái van này vẫn ok. ( E bỏ đi cho mát máy ) . Nhưng quạt thì đấu nguyên bản.
Quạt chạy Full time thì sao cụ. e ko biết cái đấy v e cũng vậy

vuahung105

Xe container
Quạt chạy Full time thì sao cụ. e ko biết cái đấy v e cũng vậy
Full time thì nó làm mát kể cả khi cần làm nóng máy.
Nhiệt độ máy tối ưu là 70-90 độ. Cái van hằng nhiệt và quạt là để duy trì mức nhiệt độ này mà cụ

vuahung105

Xe container
chư pa che
Vâng thank bác
Em cũng phú thọ đây nhưng Thanh Sơn cơ
À cũng có tí VT ạ(V1 em vt )

mời cụ sang đây chém gió nhé . cuối tuần anh em VT hay tổ chức cafe vào sáng CN,
lúc nào rảnh, mời cụ tham gia cùng cho vui

chư pa che

Xe đạp
chư pa che
Vâng thank bác
Em cũng phú thọ đây nhưng Thanh Sơn cơ
À cũng có tí VT ạ(V1 em vt )

mời cụ sang đây chém gió nhé . cuối tuần anh em VT hay tổ chức cafe vào sáng CN,
lúc nào rảnh, mời cụ tham gia cùng cho vui
Ok bác
Cho em địa chỉ đi bác ơi