Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
tay ngoài khoảng 100k/c ( em dự thôi nhé) tay trong 50k (nếu bác hỏi mà đắt hơn thì em để lại cho bộ 4 chiếc hàng mobis mới) tay ngoài thay thì phải tháo tapi và khá phức tạp, tay mở trong thì quá dễ bác à, bác chỉ tháo mỗi con vít ở giữa tay là lôi nó ra mà tháo
Ái chà hóa ra bác Hà găm hàng kỹ ra phết. Khi nào cần em ới bác nhé (nếu bác Lu Gạo ở xa không có điều kiện lấy)

hat65

Xe điện
Ái chà hóa ra bác Hà găm hàng kỹ ra phết. Khi nào cần em ới bác nhé (nếu bác Lu Gạo ở xa không có điều kiện lấy)
hi hi em cất kỹ quá nên cũng chả nhớ ra là mình có, hôm nọ sắp xếp dọn dẹp mới thấy nó lòi ra

nhim07

Xe tăng
@ bác Hat 65: em xin xếp gạch vụ 4 cái tay nắm cửa trong, nếu kô có cụ nào đăng ký bác để cho em nhé, em đang cần ạ. Thanks bác trước.

Porsche_CD5

Xe điện
Bác CT ơi cho em biết giá của 02 bộ kính điện cửa trước với (nếu chế khoảng nhiêu monay ạhh), hôm rồi lấy xe xong loe xoe đi thay bugi thợ bảo loại tốt nhất mà lấy có 150k/4cái. Hôm nọ đọc thấy bác bảo ~300k mới biết mình :@). Mai êm đi mua lọc xăng về làm cái vụ galenti, xong đến đèn phanh tay, lại còn lọc gió điều hòa nữa hôm nọ em ktra nó nát vủn ra rồi :bz.

LuGao

Xe tải
tay ngoài khoảng 100k/c ( em dự thôi nhé) tay trong 50k (nếu bác hỏi mà đắt hơn thì em để lại cho bộ 4 chiếc hàng mobis mới) tay ngoài thay thì phải tháo tapi và khá phức tạp, tay mở trong thì quá dễ bác à, bác chỉ tháo mỗi con vít ở giữa tay là lôi nó ra mà tháo
Hihi, em o Saigon, nếu bác co thể giúp ship vào dùm em thi bác nhắn tin hộp thư hoặc 0903 811 999 cho em tổng chi phí và số acc để em gởi tiền ra trước cho bác ah.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Bác CT ơi cho em biết giá của 02 bộ kính điện cửa trước với (nếu chế khoảng nhiêu monay ạhh), hôm rồi lấy xe xong loe xoe đi thay bugi thợ bảo loại tốt nhất mà lấy có 150k/4cái. Hôm nọ đọc thấy bác bảo ~300k mới biết mình :@). Mai êm đi mua lọc xăng về làm cái vụ galenti, xong đến đèn phanh tay, lại còn lọc gió điều hòa nữa hôm nọ em ktra nó nát vủn ra rồi :bz.
Cách đây 2 năm giá chế 02 kính điện đằng trước là 1,1M cả công. Giờ bác cộng thêm trượt giá với lạm phát nhé, vì thời gian vừa rồi nhà mình ko bác nào làm cả :D
Vì các bác ý toàn chơi đồ hiệu thôi ạ

Còn bugi cũng như phụ tùng, có nhiều loại với giá tiền chênh lệch nhau giữa loại dùng cho thợ xe (bán xe xong là xong) với loại cho người sử dụng lâu lâu :)

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện
Cách đây 2 năm giá chế 02 kính điện đằng trước là 1,1M cả công. Giờ bác cộng thêm trượt giá với lạm phát nhé, vì thời gian vừa rồi nhà mình ko bác nào làm cả :D
Vì các bác ý toàn chơi đồ hiệu thôi ạ

Còn bugi cũng như phụ tùng, có nhiều loại với giá tiền chênh lệch nhau giữa loại dùng cho thợ xe (bán xe xong là xong) với loại cho người sử dụng lâu lâu :)
Âu đia! thế thì để em quay tay ạh vừa khỏe vừa an toàn, Ngày mai em xực hành cái vụ bù ga nhiệt độ có j CT giúp em ngay nhé. Thân ái chào, chúc CT và các bác cuối tuần ba s a y c h u a c h a i... nha :D.

LuGao

Xe tải
Chào CT và cả nhà cuối tuần vui ve!
Em đọc các bài viết thấy có đề cập đến nhiều "đồ chơi" liên quan đến cái Cigaret lighter, vì thế chiều nay điều kiện cho phép em choc ngoáy kiểm tra bộ phận này trên xe em. Các bác cho em hỏi;
1/ cái mối thuốc lá bình thường nó như hình này phải không các bác hay là cái của em nó bị lạc mất một vài chi tiết rồi ah?

2/ Em đo thì thấy điện trở giữa điểm tâm và vỏ bên ngoài ~ 8 Ohm. Như thế là có bình thường không ah?

3/ Em kiểm tra thì thấy cái mồi thuốc no không hoạt động, tháo ra thì thấy phía sau nó như hình thế này. Cái dây màu đỏ có nguồn 12V khi chìa khóa ở ACC/ON. Có phải cái mồi thuốc đang thiếu dây nối Sườn - 0V nối vào cái jack chổ đường màu đỏ chỉ vào không ah? Vì em đo giữa dây màu đỏ và cái jack này thì không có điện áp ah.

4/ Tháo ra em còn thấy phìa sau cái Mồi thuốc nó có cái bóng đèn như hình gắn vào. Như vậy bình thường cái mồi thuốc nó có sáng đèn phải không ah?

5/ và cuối cùng cho em hỏi: bình thường muốn mồi thuốc thì mình phải làm sao ah? Có phải mình sẽ ấn cái mồi thuốc vào để nó tiếp xúc với điểm 12V, khi đó điện trở nó sẽ nóng lên và minh rút nó ra để mồi thuốc phải không ah? (hihi, các bác đừng cười em nhé, em thật sự chưa làm bao giờ nhưng em nhìn và đoán nó nhu thế(

Cảm ơn cả nhà!

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Chào CT và cả nhà cuối tuần vui ve!
Em đọc các bài viết thấy có đề cập đến nhiều "đồ chơi" liên quan đến cái Cigaret lighter, vì thế chiều nay điều kiện cho phép em choc ngoáy kiểm tra bộ phận này trên xe em. Các bác cho em hỏi;
1/ cái mối thuốc lá bình thường nó như hình này phải không các bác hay là cái của em nó bị lạc mất một vài chi tiết rồi ah?

2/ Em đo thì thấy điện trở giữa điểm tâm và vỏ bên ngoài ~ 8 Ohm. Như thế là có bình thường không ah?

3/ Em kiểm tra thì thấy cái mồi thuốc no không hoạt động, tháo ra thì thấy phía sau nó như hình thế này. Cái dây màu đỏ có nguồn 12V khi chìa khóa ở ACC/ON. Có phải cái mồi thuốc đang thiếu dây nối Sườn - 0V nối vào cái jack chổ đường màu đỏ chỉ vào không ah?

4/ Tháo ra em còn thấy phìa sau cái Mồi thuốc nó có cái bóng đèn như hình gắn vào. Như vậy bình thường cái mồi thuốc nó có sáng đèn phải không ah?

5/ và cuối cùng cho em hỏi: bình thường muốn mồi thuốc thì mình phải làm sao ah? Có phải mình sẽ ấn cái mồi thuốc vào để nó tiếp xúc với điểm 12V, khi đó điện trở nó sẽ nóng lên và minh rút nó ra để mồi thuốc phải không ah? (hihi, các bác đừng cười em nhé, em thật sự chưa làm bao giờ nhưng em nhìn và đoán nó nhu thế(

Cảm ơn cả nhà!
Thực sự em cũng chưa tháo cái mồi thuốc này ra, nhưng nguyên tắc nếu bác thấy cái vỏ của nó chưa được tiếp mass với khung xe bằng cách khác thì cần nối giắc đó với khung xe. Bác thử đo điện áp giữa dây đỏ và khung xe, nếu có 12V là OK, nếu không có bác kiểm tra cầu chì trong bảng FUSE nơi đầu gối trái của tài xế.

Xe Beta có thiết kế cái bóng đèn để soi sáng vành nhựa xanh xung quanh chỗ cắm mồi thuốc khi bác bật đèn. 1 dây đèn nối mass, 1 dây đỏ sọc xanh nối với dây Ilumination cùng màu đó - nếu không tìm thấy quanh đó thì bác có thể thấy dây này đằng sau đầu CD

Điện trở cái châm thuốc 8 Ohm là phù hợp vì chính nó là 1 dây may so. Khi dùng bác nhấn cái nút đen vào trong, sợi dây sẽ được tiếp điện +12V ở tâm và nóng lên. Khi đủ nhiệt độ nó sẽ tự bật ra (nếu nó còn tốt) rồi bác rút ra để châm thuốc. Cái này em không dùng đến nên đã rút ra cất đi rồi.

LuGao

Xe tải
Xe Beta có thiết kế cái bóng đèn để soi sáng vành nhựa xanh xung quanh chỗ cắm mồi thuốc khi bác bật đèn. 1 dây đèn nối mass, 1 dây đỏ sọc xanh nối với dây Ilumination cùng màu đó - nếu không tìm thấy quanh đó thì bác có thể thấy dây này đằng sau đầu CD
Em đã tìm thấy quanh đó 1 sợi dây đỏ sọc xanh. Em kiểm tra thì thấy bình thường dây này nối mas. Khi bật đèn thì nó trở thành dây 12V. Có đúng đây là dây Ilumination mà CT muốn nói không ah? Em hỏi vì xe em dây nhợ cắt độ tùm lum hết rùi, nên giờ em không dám dựa vào màu dây được ah.

bluestar2006

Xe container
Em đã tìm thấy quanh đó 1 sợi dây đỏ sọc xanh. Em kiểm tra thì thấy bình thường dây này nối mas. Khi bật đèn thì nó trở thành dây 12V. Có đúng đây là dây Ilumination mà CT muốn nói không ah? Em hỏi vì xe em dây nhợ cắt độ tùm lum hết rùi, nên giờ em không dám dựa vào màu dây được ah.
Bác đo vậy đúng là dây ILU rồi. Bác cứ tự tin đấu cái bóng đèn đó vào thôi. CD5 nhà em ko có đèn ở đây, khi nào em lại độ cho giống Beta chỗ này vậy :D

hat65

Xe điện
Hihi, em o Saigon, nếu bác co thể giúp ship vào dùm em thi bác nhắn tin hộp thư hoặc 0903 811 999 cho em tổng chi phí và số acc để em gởi tiền ra trước cho bác ah.
bác ra chợ phụ tùng oto hỏi xem nếu họ có bán thì mua cho tiện vì em chưa nghĩ ra cách chuyển vào cho bác. nếu bác có cách nào thuận tiện em sẽ gửi vào cho bác

hat65

Xe điện
@ bác Hat 65: em xin xếp gạch vụ 4 cái tay nắm cửa trong, nếu kô có cụ nào đăng ký bác để cho em nhé, em đang cần ạ. Thanks bác trước.
vâng! vì bác lugao hỏi trước nên bác vui lòng chờ chút nhé, để mấy hôm nữa em hỏi chỗ bán xem nếu có hàng em sẽ báo cho bác sau

hoang_huds

Xe máy
Từ khi em mua xe là tháng 08 năm 2009 đến giờ ko động đến côn đâu ạ, mà từ khi mua nó đã bị như thế rồi chủ tịch ạ. Liệu có phải do côn ko hả Cụ chủ tịch?

hoang_huds

Xe máy
Hôm nay em ko đến được sinh hoạt ở Linh Đàm cùng các cụ là vì em có việc phải đi Hòa Bình, Hôm Nào em phải gặp cụ để cụ đi thử và tư vấn cho em được ko ạ!

LuGao

Xe tải
Bác đo vậy đúng là dây ILU rồi. Bác cứ tự tin đấu cái bóng đèn đó vào thôi. CD5 nhà em ko có đèn ở đây, khi nào em lại độ cho giống Beta chỗ này vậy :D
Báo cáo, cái Mồi thuốc đã xử lý xong rùi ah. Ấn vào, khoảng hơn mươi giây thì nó tự bật ra, em rút ra thì cái diện trở nó đỏ lè ah. :D
Còn cái đèn mối thuốc thì lúc đầu mới tháo em thử nó sáng, kúc check dây xong xui gắn vào thi... tối thui. Kiểm tra lại nó đứt tim mất rùi :(. CT cho em hỏi đèn này có bán ở ngoài không ah? các bóng báo hiệu trên đồng hồ cũng dùng bóng y như bậy phải không CT? Minh có thể dùng LED thay cho bóng đốt tim này được không CT?

Cản ơn CT.

bluestar2006

Xe container
Từ khi em mua xe là tháng 08 năm 2009 đến giờ ko động đến côn đâu ạ, mà từ khi mua nó đã bị như thế rồi chủ tịch ạ. Liệu có phải do côn ko hả Cụ chủ tịch?

Bệnh này đa phần do côn gây ga (tất nhiên vẫn có khả năng do cái khác nữa). Có dịp nào gặp đi thử xe thì sẽ phân tích nguyên nhân cụ thể hơn bác nhé.

LuGao

Xe tải
bác ra chợ phụ tùng oto hỏi xem nếu họ có bán thì mua cho tiện vì em chưa nghĩ ra cách chuyển vào cho bác. nếu bác có cách nào thuận tiện em sẽ gửi vào cho bác
Bác Hat cho em hỏi là Bác ở Hà Nội phải không ah? Nếu Hà nội thì bác cho em xin đến thứ Ba tuần sau, em hỏi xem có ai wen ngoài ấy không thì em nhờ họ chạy đến gặp bác nhé! Em cảm ơn bác ah.!