Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

chick_be07

Xe buýt
E ước lượng hộ bác nhé :
1.Hạ máy làm lại máy kiểm tra cos mấy hạ hay lên tùy bác chắc cỡ 8-10 triệu - Gara TRường Giang 85 Láng Hạ
2. Thay 4 quả lốp ( tùy hãng bác chọn và tùy tiền của bác . Nhưng e thì cứ phệt Mit 1050k 1 quả ) - Thế Giới Lốp ( ở Gần cây xăng Lê văn Lương )
3. Thay 4 vành đúc lazang ( nếu là của Taiwan thì rất nhiều mẫu mã khá là đẹp và cũng k lởm đâu trừ khi bác cứ lao vào ổ voi thôi ) giá khoảng 800-1 triệu 1 quả địa chỉ tại :Tuấn Hoa 184 Trần Quang Khải
4. Ắc quy nhiều loại , loại nước loại khô , nc là 1T2 đổ lại mua ở Tuấn Hoa 184 Trần Quang Khải luôn bác nhé
Thay lazang đúc khi đi đăng kiểm có làm sao ko bác?

kia b 2003

Xe đạp
các bác ơi xe em bị mất lực hút từ máy lên solenoid rồi tại sao vậy các bác help help

vuahung105

Xe container

kia b 2003

Xe đạp
cái này thì chỉ tại ống cao su nối bị nứt thoi. thay ống khác là đc.
ko bác ơi từ trong gốc cũng ko có luôn bác có biết nó hút vào đường nào ko chỉ em đi bác.với lại em cũng muốn thay luôn giàn ống hơi đó ra tiệm nói sao bác

vuahung105

Xe container
ko bác ơi từ trong gốc cũng ko có luôn bác có biết nó hút vào đường nào ko chỉ em đi bác.với lại em cũng muốn thay luôn giàn ống hơi đó ra tiệm nói sao bác
bác kiểm tra lại xem,lực hút từ trong máy ra, nên k thể k có.

hat65

Xe điện
các bác ơi xe em bị mất lực hút từ máy lên solenoid rồi tại sao vậy các bác help help
Cụ rút ống cao su cắm ở cổ hút máy ra xem có lực hút ở đầu ống kim loại ko, nếu ko thấy thì lấy kim chọc xem có tắc ko,

kia b 2003

Xe đạp
Em đãn ngiên cứu được rồi thì ra lọc gió bị bít giờ thay là ok.các bác có biết lọc gió bao nhiêu không a.

Bamboo029

Xe buýt
E ước lượng hộ bác nhé :
1.Hạ máy làm lại máy kiểm tra cos mấy hạ hay lên tùy bác chắc cỡ 8-10 triệu - Gara TRường Giang 85 Láng Hạ
2. Thay 4 quả lốp ( tùy hãng bác chọn và tùy tiền của bác . Nhưng e thì cứ phệt Mit 1050k 1 quả ) - Thế Giới Lốp ( ở Gần cây xăng Lê văn Lương )
3. Thay 4 vành đúc lazang ( nếu là của Taiwan thì rất nhiều mẫu mã khá là đẹp và cũng k lởm đâu trừ khi bác cứ lao vào ổ voi thôi ) giá khoảng 800-1 triệu 1 quả địa chỉ tại :Tuấn Hoa 184 Trần Quang Khải
4. Ắc quy nhiều loại , loại nước loại khô , nc là 1T2 đổ lại mua ở Tuấn Hoa 184 Trần Quang Khải luôn bác nhé
Bác ơi, dọn dẹp và tân trang, vệ sinh lại nội thất pride beta thì làm ở đâu ổn và rẻ nhỉ, giá bn vậy cụ?

Website
tuantattoo.net
Bác ơi, dọn dẹp và tân trang, vệ sinh lại nội thất pride beta thì làm ở đâu ổn và rẻ nhỉ, giá bn vậy cụ?
Nếu bác muốn tân trang về nội thất thì alo số này cho bác Quang Click ở Tam Trinh ( Gần Metro ) Làm giá cả phải chăng và nhiệt tình , bảo là bạn e thì còn nhiệt tình và phải chăng hơn :D . 0904727190

Bamboo029

Xe buýt
Nếu bác muốn tân trang về nội thất thì alo số này cho bác Quang Click ở Tam Trinh ( Gần Metro ) Làm giá cả phải chăng và nhiệt tình , bảo là bạn e thì còn nhiệt tình và phải chăng hơn :D . 0904727190
Ohh, thế thì ngay ngõ nhà em roài, nhà e ở 208 Tam Trinh đây, để hôm nào rước e nó về đã.

bluestar2006

Xe container
Thưa các bác mới vào diễn đàn,
Pride's Club có một thớt nữa, dành cho các hoạt động ngoài chuyên môn kỹ thuật, thớt đó ở ngay chữ ký của em dưới đây.
Các lĩnh vực mua bán, hẹn hò gặp mặt, chỉ dẫn ngoài kỹ thuật sẽ được thảo luận tự do ở bên đó, để dành thớt này cho lĩnh vực chuyên môn hơn ạ.

Cảm ơn các bác đã đọc - thấu hiểu, và cùng hợp tác!

Sau đây em có một bài cho các bác có thể quan tâm:

Lắp gạt mưa cho kính sau của Pride CD5, phục vụ những ngày mưa phùn như miền Bắc hiện giờ:

Xe CD5 được nhà sản xuất thiết kế 1 option là gạt mựa cho kính sau, option này ở nước ngoài cũng không phải là phổ biến lắm, nhưng tóm lại là có.

Ở CD5 lắp tại VN, VMC đã có sẵn:
- Dây điện cho gạt mưa sau, chạy từ tablo đến cửa cốp sau, có sẵn giắc cắm điện chờ.
- Ở phía trong cửa cốp, đã có sẵn các vị trí bắt ốc cho motor gạt mưa.

Vấn đề quan trọng, khó nhất là kiếm được bộ motor gạt mưa của xe CD5: Tại VN không có bán, nên phải tìm ở bên ngoài. Tìm trên ebay có một số bạn ở nước ngoài cũng sưu tầm những phụ tùng KIA Pride/Ford Festiva tháo xe và bán, có 1 vài mối có nhận ship về VN. Cuối cùng em cũng mua được 1 cái motor gạt mưa thế này:

Còn cái tay gạt mưa cũng có thể tìm được trên ebay, nhưng qua quá trình tìm phụ tùng trên taobao, em cũng nhờ mang về được cái này:

Tìm ở chợ Giời thì cũng được 1 cái công tắc gạt mưa của Pride, trông giống 2 cái công tắc bên phải:

Công tắc này lắp vào lỗ chờ dưới bảng đồng hồ Speedometer, bên trong đã có sẵn 1 giắc điện chờ sẵn rồi.

Giờ thi công nào, thực ra chỉ phải đục 1 cái lỗ to thôi

Do đạc lấy dấu:

Khoan định vị tâm lỗ

Khoét lỗ to (mũi khoét 24mm). Khoét xong nhìn cũng hơi xót ruột - nhưng không còn gì để hối hận nữa :D

Lắp motor vào, cắm giắc điện (giắc màu xanh, nhát ăn ngay)

Lắp ốp nhựa bên ngoài - lúc này trời đã tối.

Thực ra là phải đợi mấy hôm tay gạt em nhờ ship nó mới về, nhận được hàng em chạy ra mua cái chổi gạt 14", về lắp luôn. Đúng dịp mưa phùn, có điều kiện để thử

Kết quả: Em thấy rất happy, vì các công đoạn tìm đồ cũng rất mất thời gian, nhưng tầm nhìn khi mưa được cải thiện rõ rệt, cảm thấy không uổng công mầy mò tìm kiếm ạ.

PS: - Thực ra còn 1 công đoạn nữa, đó là lắp hệ thống rửa kính hoạt động cùng với gạt mưa. Công đoạn này em thực hiện trước đó. Việc chủ yếu cũng là tìm và ship đồ về để lắp vì cũng sẵn lỗ chờ, giắc cắm rồi. Sau đó là đi đường ống nước, đục 1 lỗ lắp béc phun chính giữa, trên mép kính hậu là xong ạ :)
- Biển số chỉ có tính chất minh họa, lỡ trùng biển số của bác nào thì em xin được thông cảm!

Chỉnh sửa cuối:
Website
tuantattoo.net
Hnay e đi đường nghe tiếng cục cục - cọc cọc và đánh lái hết sang bên trái khi vào cua thì nghe tiếng như chạm bánh vào hốc bánh phía bên phụ ( cái này có phải láp sắp tèo ko ạ )

hat65

Xe điện
Ngon thế này thì ct gom hết đồ ở bển về cho aem đi thôi.

thinhquocltd

Xe tăng
Hnay e đi đường nghe tiếng cục cục - cọc cọc và đánh lái hết sang bên trái khi vào cua thì nghe tiếng như chạm bánh vào hốc bánh phía bên phụ ( cái này có phải láp sắp tèo ko ạ )
Lâm sàng bác mần cũng chưa đoán đc bịnh đâu ạ.
1. Cái lục cục đi trên đg có thể là càng I, có thể là rotuyn lái, cũng có thể là bi chữ thập, bạc thước lái.
2. Đánh lái mà nghe như chạm hốc bánh có thể là chạm thật, có thể là ốc hạn chế đánh lái bị mòn hết phần nhựa.
Cứ phải kiểm tra thực tế bác mầm ạ.
P/s: bác mầm hình dzư nà ko hạp với ẻm này, mặc dù đã đầu tiw nhiều xiền. Đổi bờ lu bớp hem??????

Chỉnh sửa cuối:

CD52002

Xe hơi
Bác CT ơi cho em hỏi 02 vấn đề. Một là xe của em đã thay ron quylat do trước đây két nước có lãn màng nhớt thì nay vãn bị như vậy em mang xe ra chỗ thợ thì họ nói nhớt vẫn con đóng trong két chưa xúc được hết, họ mở nắp châm nớt máy lên giải thích là nếu ron bị hở thì phía trong của nắp châm nhớt có đọng hơi nước CT cho em hỏi họ giả thích như vậy có hợp lý không. Quạt két nước của em hoạt động ổn định và em châm nước két là nước tinh khiết Aquafinal.
Vấn đề thứ hai là xe em đi cao tốc đạt tốc độ 80km thì kim congtomet bị giật giật và tụt trở về 0km em phải giảm ga nhỏ lại thì nó mới nhảy lên lại nó chỉ hoạt động tốt tối đa ở tốc độ 70km thôi không biết nó bị làm sao. mong Bác CT bắt bệnh giúp em với. Xe em KIA CD5 2002
Cảm ơn Bác CT