Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Xe em bị chết máy ở vòng tua dưới 1300, đi tốc độ cao không sao nhưng đi chậm là giật cục và chết máy, giảm ga chuyển số mà chưa kịp bồi ga cũng chết. Chưa bao giờ bị thế các cụ ạ. Mong các cụ chỉ giáo
1. Bác kiểm tra bugi, dây cao áp xem có dây nào hở, đánh lửa ra ngoài ko. OK thì bác qua bước 2.

2. Lúc bị vậy bác kiểm tra mức xăng trong ô kính xem như thế nào. Xăng đầy quá gây ngộp là 1 nguyên nhân.
3. Nếu mức xăng vẫn ở khoảng 1/2 ô kính, thì bác kiểm tra giắc điện, dây điện chạy vào chế xem có đứt dây, bong mối hàn, đo xem 2 cái van điện ở CHK có cái nào bị đứt không nhé.

Ngố BK

Xe hơi
1. Bác kiểm tra bugi, dây cao áp xem có dây nào hở, đánh lửa ra ngoài ko. OK thì bác qua bước 2.

2. Lúc bị vậy bác kiểm tra mức xăng trong ô kính xem như thế nào. Xăng đầy quá gây ngộp là 1 nguyên nhân.
3. Nếu mức xăng vẫn ở khoảng 1/2 ô kính, thì bác kiểm tra giắc điện, dây điện chạy vào chế xem có đứt dây, bong mối hàn, đo xem 2 cái van điện ở CHK có cái nào bị đứt không nhé.
Dạ, cảm ơn các bác, em đè nổ V2 cho Vợ cả giữ chân ga rút từng tẩu bugi vẫn thấy đánh lửa bình thường, kiểm tra mắt xăng vẫn ở giữa. còn 2 cái van điện em không biết mặt mũi nó thế nào, cách đo ra sao ạ. Mong các bác chỉ bảo tận tình để em xử V2 nhà em ạ. Cảm ơn các bác nhiều

bluestar2006

Xe container
Dạ, cảm ơn các bác, em đè nổ V2 cho Vợ cả giữ chân ga rút từng tẩu bugi vẫn thấy đánh lửa bình thường, kiểm tra mắt xăng vẫn ở giữa. còn 2 cái van điện em không biết mặt mũi nó thế nào, cách đo ra sao ạ. Mong các bác chỉ bảo tận tình để em xử V2 nhà em ạ. Cảm ơn các bác nhiều
Bác thử bugi phải tháo nó ra và thử xem nó có đánh lửa ở chấu của nó ko, còn rút tẩu mới cjir kết luận có lửa ra đến đầu dây cao áp thôi.

Còn 2 cái van điện ở CHK như trong ảnh em đánh dấu. Từ đó có 2 đôi dây điện chạy ra giắc. Khi bật khóa điện và cắm/rút giắc này thì 2 cái van điện phải kêu lách tách khe khẽ (nếu nó tốt)
Cái van bên trái ảnh, nếu nó ko hoạt động thì xe ko giữ được ralenti, nhả ga sẽ chết máy bác nhé

Ngố BK

Xe hơi
Bác thử bugi phải tháo nó ra và thử xem nó có đánh lửa ở chấu của nó ko, còn rút tẩu mới cjir kết luận có lửa ra đến đầu dây cao áp thôi.

Còn 2 cái van điện ở CHK như trong ảnh em đánh dấu. Từ đó có 2 đôi dây điện chạy ra giắc. Khi bật khóa điện và cắm/rút giắc này thì 2 cái van điện phải kêu lách tách khe khẽ (nếu nó tốt)
Cái van bên trái ảnh, nếu nó ko hoạt động thì xe ko giữ được ralenti, nhả ga sẽ chết máy bác nhé

Chủ tịch bắt bệnh quá chuẩn ạ, em kiểm tra thì đúng là cái van điện bên trái im thin thít luôn trong khi cái bên phải vẫn lạch tạch. Cái này có dễ mua và tự thay được không các bác nhỉ

bluestar2006

Xe container
Chủ tịch bắt bệnh quá chuẩn ạ, em kiểm tra thì đúng là cái van điện bên trái im thin thít luôn trong khi cái bên phải vẫn lạch tạch. Cái này có dễ mua và tự thay được không các bác nhỉ
Cái này có thì tự thay được, khá đơn giản bác ạ. Nhưng tìm mua thì hơi khó bác nhé, phải hỏi các bác bán đồ bãi xem có không

Trường hợp chưa mua được, và bác tháo con đó ra, đo đạc các kiểu không sửa được (đứt cuộn dây bên trong), thì có 1 cách khắc phục là cắt cái lõi thò thụt của cái van đó đi và lắp lại. Lúc này có thể có hiện tượng lúc máy nóng, tắt khóa điện xe vẫn nổ thêm một tẹo rồi mới tắt máy.

Ngố BK

Xe hơi
Cái này có thì tự thay được, khá đơn giản bác ạ. Nhưng tìm mua thì hơi khó bác nhé, phải hỏi các bác bán đồ bãi xem có không

Trường hợp chưa mua được, và bác tháo con đó ra, đo đạc các kiểu không sửa được (đứt cuộn dây bên trong), thì có 1 cách khắc phục là cắt cái lõi thò thụt của cái van đó đi và lắp lại. Lúc này có thể có hiện tượng lúc máy nóng, tắt khóa điện xe vẫn nổ thêm một tẹo rồi mới tắt máy.
Vâng cảm ơn bác rất nhiều, em vệ sinh xong may nó lại đóng mở được rồi ạ, tối nay về em mới lắp lại chế để nổ thử xem sao ạ

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn bác
Trưa nay em tranh thủ tháo ra thấy muội bám em dùng pr7 xịt vào nó lại lạch cạch đc

T

Tiện đây em hỏi cái này là gì ạ, em thử dùng miệng mút cả hai chiều đều không thông
Nó lại hoạt động được là tốt quá rồi ạ, vì cái chính là nó khá hiếm.

Còn cái cục kia chính xác là cái lọc không khí và van 1 chiều, chiều mũi tên đi vào cổ hút.
Cái này chắc dùng lâu nó cũng kẹt, nhưng nói chung ko ảnh hưởng gì cả.

Ngố BK

Xe hơi
Chế của em nó bị rách cái phớt này ạ

bluestar2006

Xe container
Chế của em nó bị rách cái phớt này ạ
1 là bác nên thay cái lọc gió đi cho xe nó thoát máy, đỡ hao xăng
2 là cái cao su này hỏng cũng không có đồ mới để thay (mà phải chế cháo). Nó hỏng thì xe vẫn chạy, chỉ tăng tốc hơi kém thôi (vì nó chính là piston bơm tăng tốc) bác nhé.

Ngố BK

Xe hơi
1 là bác nên thay cái lọc gió đi cho xe nó thoát máy, đỡ hao xăng
2 là cái cao su này hỏng cũng không có đồ mới để thay (mà phải chế cháo). Nó hỏng thì xe vẫn chạy, chỉ tăng tốc hơi kém thôi (vì nó chính là piston bơm tăng tốc) bác nhé.
Dạ, Báo cáo Chủ tịch trưa nay em tranh thủ lắp lại cái chế, V2 lại về được với vòng tua 400, máy nổ êm ngọt ạ. Tới này đi thăm khám em sẽ thay luôn lọc gió. Cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình ạ.

Ngố BK

Xe hơi

Khói xanh đen, mở máy cho chạy 30 phút tại chỗ, tháo hết bugi ra thì nó thế này ạ.

TRUNGUYEN Audio

Xe máy
P. Đồng Nguyên - TP. Từ Sơn - T. Bắc Ninh
Báo cáo các bác. Em vừa múc quả chế hòa khí này về. Bây giờ đem đi thay ạ

Bác cho e hỏi mua chế này ở đâu và giá rổ thế nào???
Xe của em hôm bữa giao lưu với ae trong tỉnh có nói chế đó k phải của CD5?
Tiện đây, các cụ cho e hỏi. Nếu mua đc chế thì đấu nối dây có dễ k??? Vì một số dây bị cắt mất rồi

bluestar2006

Xe container
Bác cho e hỏi mua chế này ở đâu và giá rổ thế nào???
Xe của em hôm bữa giao lưu với ae trong tỉnh có nói chế đó k phải của CD5?
Tiện đây, các cụ cho e hỏi. Nếu mua đc chế thì đấu nối dây có dễ k??? Vì một số dây bị cắt mất rồi

Bác vừa hỏi trên FB phải ko.
Nếu là CHK đã trên xe rồi thì đấu nối mấy cái dây này ko có gì phức tạp, bác mầy mò chút và làm theo cách em đã hướng dẫn trên FB là xong thôi.
Ngoài ra muốn chạy cho mượt thì có thể nhờ thợ vệ sinh, chỉnh lại xăng gió ạ

TRUNGUYEN Audio

Xe máy
P. Đồng Nguyên - TP. Từ Sơn - T. Bắc Ninh
Bác vừa hỏi trên FB phải ko.
Nếu là CHK đã trên xe rồi thì đấu nối mấy cái dây này ko có gì phức tạp, bác mầy mò chút và làm theo cách em đã hướng dẫn trên FB là xong thôi.
Ngoài ra muốn chạy cho mượt thì có thể nhờ thợ vệ sinh, chỉnh lại xăng gió ạ
Thanks cụ nhiều.
Em ở Từ Sơn BN. cụ có biết chỗ nào làm tốt không. Em hỏi vài chỗ ngươì ta ngại không muồn làm cụ ah

bluestar2006

Xe container
Thanks cụ nhiều.
Em ở Từ Sơn BN. cụ có biết chỗ nào làm tốt không. Em hỏi vài chỗ ngươì ta ngại không muồn làm cụ ah
Ở Bắc ninh thì em không biết gara nào, nhưng bác về Hà nội thì em chỉ được chỗ chỉnh CHK bác nhé.

DUONG TRUONG SO

Xe tải