Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

TRUNGUYEN Audio

Xe máy
P. Đồng Nguyên - TP. Từ Sơn - T. Bắc Ninh
Nếu cụ có sơ đồ điện thì post lên luôn cho người cần, sao cứ phải Zalo với Facebook làm gì
Dạ lạy cụ.
E trả lời cụ ở đây là em sử dụng máy tính bàn, máy tính xách tay
Còn Zalo và Fb em on bằng điện Smat phone đồng thời ảnh sơ đồ đó em chụp bằng điện thoại chứ e không có máy ảnh để chụp và máy tính cũng không tự chụp đc cụ ah
Cụ động não một chút. thời 4.0 rồi, có phải em bịp bợm cụ để ăn tiền đâu?

TRUNGUYEN Audio

Xe máy
Cạnh ắc quy có cái hộp có 4 chân giác chia làm 2 cặp. Mỗi cặp đc nối với nhau bằng một sợi dây làm cầu chì. Cụ kiểm tra xem 2 sợi dây đó có đứt ko
Sợi đó to đùng, chỉ ngại chuột cắn, chứ tự dưng hoặc quá tải chắc không đứt đc, mà nếu có đứt máy cũng k nổ đc cụ nhể?

bluestar2006

Xe container
Các bác ơi, cụ cd5 nhà e nó ăn tốn máy phát qua. Máy phát nguyên bản bị hỏng tiết chế, em xin đc tiết chế thay vào 1 tuần sau hỏng, em mua cả máy bãi thay vào 1 tháng sau hỏng tiếp. Mà nó toàn hỏng tiết chế, em còn 3 bộ máy phát của cd5 mà bộ nào cũng hỏng tiết chế. Các bác chỉ giùm e xem có cách nào khắc phục k. Em thay tiết chế của moning đấu ngoài có được không ạ. Huac mua máy phát mới ở đâu có ạ, em sợ mấy cụ hàng bãi lắm rồi.
Tiết chế lắp ngoài của TQ dùng không ổn định, dễ chết bác ạ. Còn nếu thay máy phát bãi, tìm máy của xe Nhật vừa chân (hoặc chế lại cho vừa, VD máy phát Mitsubishi hoặc Nissan) thì em thấy cũng dùng được.

Xe bác hay chết tiết chế, bác cũng nên kiểm tra hệ thống điện của xe có độ nhiều thiết bị ăn dòng lớn không, khi máy phát không đủ công suất nó cũng dễ bị tèo bác ạ.

Nếu bác tìm máy phát mới của Pride, bác qua số 3 Nguyễn Công Trứ hỏi bác Vũ Trí Mạnh (hoặc tìm trên FB) có thể đặt được hàng về. Tuy nhiên giá không rẻ đâu

bluestar2006

Xe container
Cụ add Zalo 0912 502 226 của em em gửi cụ sơ đồ bảng cầu chì của xe cụ châm cứu xem thế nào?
hỉ có thể giúp cụ được như vậy, hoặc cụ tham gia hội Kia Pride CD5 và Beta trên fb để hỏi trên đó nhiều cụ khác giúp cụ đc
Em nghĩ diễn đàn này giờ ít người xem nên k hỗ trợ đc cụ kịp thời cụ nhé!
Ít nhiều người xem không quan trọng, nhưng hỏi vẫn được trả lời bác nhé!

hat65

Xe điện
Dạ lạy cụ.
E trả lời cụ ở đây là em sử dụng máy tính bàn, máy tính xách tay
Còn Zalo và Fb em on bằng điện Smat phone đồng
thời ảnh sơ đồ đó em chụp bằng điện thoại chứ e không có máy ảnh để chụp và máy tính cũng không tự chụp đc cụ ah
Cụ động não một chút. thời 4.0 rồi, có phải em bịp bợm cụ để ăn tiền đâu?
Thớt này ko tiện nói chuyện ngoài lề nên cháu còm nốt với cụ câu này thôi. Cụ bảo thời 4.0 mà cái máy tính với cái đt của cụ nó ko kết nối đc với nhau à?

hat65

Xe điện
Tiết chế lắp ngoài của TQ dùng không ổn định, dễ chết bác ạ. Còn nếu thay máy phát bãi, tìm máy của xe Nhật vừa chân (hoặc chế lại cho vừa, VD máy phát Mitsubishi hoặc Nissan) thì em thấy cũng dùng
được.

Xe bác hay chết tiết chế, bác cũng nên kiểm tra hệ thống điện của xe có độ nhiều thiết bị ăn dòng lớn không, khi máy phát không đủ công suất nó cũng dễ bị tèo bác ạ.

Nếu bác tìm máy phát mới của Pride, bác qua số 3 Nguyễn Công Trứ hỏi bác Vũ Trí Mạnh (hoặc tìm trên FB) có thể đặt được hàng về. Tuy nhiên giá không rẻ đâu
Em bảo qua ông Toản cho đỡ nhức đầu mà nó chả nghe.

TRUNGUYEN Audio

Xe máy
Thớt này ko tiện nói chuyện ngoài lề nên cháu còm nốt với cụ câu này thôi. Cụ bảo thời 4.0 mà cái máy tính với cái đt của cụ nó ko kết nối đc với nhau à?
E dùng Iphone phần mềm IOS, để kết nối được cần phần mềm itune mới kết nối đc nên rất phức tạp, k như các cụ dùng phần mềm Androi
Em cũng chỉ muốn tốt cho người hỏi chứ k có ý gì.
nếu các cụ thấy khó chịu thì xin phép em lượn

TRUNGUYEN Audio

Xe máy
Ít nhiều người xem không quan trọng, nhưng hỏi vẫn được trả lời bác nhé!
Nếu trường hợp cấp cứu, người ta cần gấp mà hỏi lâu lâu mới trả lời thì tèo rồi cụ ah
bình luận của em khiến cụ có ve không hài lòng?

bluestar2006

Xe container
Nếu trường hợp cấp cứu, người ta cần gấp mà hỏi lâu lâu mới trả lời thì tèo rồi cụ ah
bình luận của em khiến cụ có ve không hài lòng?
Bác nhắc lại lần 2 thì em ko hài lòng thật đấy.

FB rất tốt vì có thời gian đáp ứng nhanh. Nhưng đi xe cổ thì mỗi người nên tự trang bị cho mình kiến thức kỹ thuật, đừng đợi sự cố đứng đường mới hỏi bác ạ.

Cá nhân em ai hỏi ở Of hay FB cũng cố gắng trả lời (tất nhiên khi đã có người trả lời đúng rồi thì em ko nói nữa)

Còn nói thêm, ai chịu khó đọc thớt này chắc cũng ít phải đứng đường bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Các bác giúp em, Tối qua lấy xe ra đi, mở công tắt đèn lái không thấy đèn sáng
Hai cái đèn nhỏ kế bên thì sáng. E đứng bên ngoài xe mở công tắt thì nghe có tiếng tạch tạch trong khoang máy. Kiểm tra thì không thấy chuột cắn dây
E không rành về nguyên lý hoạt động, có rờ le nào điều khiển hay không..., giờ phải cần kiểm tra như thế nào ạ. Mong các bác chỉ giáo. Cảm ơn nhiều ạ
Bác sử xong cái đèn chưa ạ. Theo em hiểu thì bác đang nói cái đèn pha ko sáng (chứ ko phải đèn lái là đèn phía sau theo tiếng Nam)

Loại trừ khả năng do hỏng bóng đèn đã bác nhé, vì cái này kiểm tra ko khó.
Hiện tại xe bác thợ có đấu thêm con relay đèn pha. Bác xem nó lạch tạch từ chỗ nào, lần dây từ nó về cực + accu, trên đó có thể có 1 cầu chì, bác xem có đứt ko, hoặc dây điện bị tuột.
Nếu dây tốt, cầu chì ko đứt thì có thể con relay đó hỏng tiếp điểm bác nhé

Đúng như lời Chủ tịch nói, nó là đèn pha ạ.
Theo lời Chủ tịch, e lần ra cái cục kêu tách tách, mới cầm vào nó sang luôn cụ ạ. Thì ra nó bị lỏng tiếp điểm ạ. Cảm ơn cụ rất nhiều

tupride

Xe đạp
Chào các cụ.
Chả là thê này, tết này e tính cho con bê 202 nhà em tư Bình Dương leo lên LangBiang nên e đã thay giảm sóc sau, vệ sinh vô mỡ bạc đạn bánh sau, thay 2 càng I, 2 rotuyn lái ngoài, vệ sinh vô mỡ 2 láp ngoài.
Tới khúc này em muốn tự thay luôn cặp bạc đạn may ơ trước và láp ngoài mà không biết tháo ra thế nào, các cụ có cụ nào đã làm qua xin hướng dẫn em phát ạ, và còn mục nào cần kểm tra nữa không ạ
Cám ơn các cụ.

hat65

Xe điện
Chào các cụ.
Chả là thê này, tết này e tính cho con bê 202 nhà em tư Bình Dương leo lên LangBiang nên e đã thay giảm sóc sau, vệ sinh vô mỡ bạc đạn bánh sau, thay 2
càng I, 2 rotuyn lái ngoài, vệ sinh vô mỡ 2 láp ngoài.
Tới khúc này em muốn tự thay luôn cặp bạc đạn may ơ trước và láp ngoài mà không biết tháo ra thế nào, các cụ có cụ nào đã làm qua xin hướng dẫn em phát ạ, và còn mục nào cần kểm tra nữa không ạ
Cám ơn các cụ.

Thay bi trước cụ phải nhấc cả cụm moay ơ ra rồi đóng bị ra

Đầu láp này em chưa tự làm nên cũng ko giúp cụ đc.
Leo núi cụ cần kiểm tra kỹ phanh và hệ thống giải nhiệt

tupride

Xe đạp
Đầu láp này em chưa tự làm nên cũng ko giúp cụ đc.
Leo núi cụ cần kiểm tra kỹ phanh và hệ thống giải nhiệt
Cám ơn cụ, phanh sau em mới thay còn phanh trước thấy cũng còn dầy phết ạ,

hat65

Xe điện
Cám ơn cụ, phanh sau em mới thay còn phanh trước thấy cũng còn dầy phết ạ,
Ngoài má phanh thì cụ kiểm tra xem đầu phanh có đủ, có rò rỉ ( nhất là heo... phanh sau). Các bánh có bị bó ko

tupride

Xe đạp
Ngoài má phanh thì cụ kiểm tra xem đầu phanh có đủ, có rò rỉ ( nhất là heo... phanh sau). Các bánh có bị bó ko
à cụ nhắc em mới nhớ, con heo bánh sau của xe em thấy nó cũ quá rồi, heo cái thấy có ẩm dầu ở bộ chân không nhưng chỉ hơi ẩm. mai em kiểm tra luôn cho chắc cụ nhỉ
cám ơn cụ