Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

lebaoanh

Xe đạp
S.OS. Xe bị mất thắng
Em khỡi động xe ok, đạp thắng thì thấy rất nhẹ , thắng không ăn, mở nắp capo kiểm tra dầu thắng thì hết sạch ( không biết nguyên nhân ). Em châm thêm dầu theo tiêu chuẩn.Máy khỡi động thì đạp thắng như lúc chưa châm dầu ( thắng không ăn ). Tắt máy thì đạp ăn. Em lại khỡi động lại máy em dùng chân đạp liên tục vào cần thắng thì xe nó liệm dần muốn tắt mày, ngưng đạp thì máy lại nỗ. Các Bác giúp em ve cái vu này cái,không biết bị nguyên nhân gì và khắc phục làm sao

KIACD52002

Đi bộ
Em vừa mới cưới 1 xem CD5 2002. Em cần hỏi kinh nghiệm các bác gara nào mà các hay đưa các em ý vào spa. em cần làm lại một số thứ như điều hòa, đèn, khóa điện...em ở khu vực Hà Đông ạ. cảm ơn các bác.

CD5.2002

bluestar2006

Xe container
S.OS. Xe bị mất thắng
Em khỡi động xe ok, đạp thắng thì thấy rất nhẹ , thắng không ăn, mở nắp capo kiểm tra dầu thắng thì hết sạch ( không biết nguyên nhân ). Em châm thêm dầu theo tiêu chuẩn.Máy khỡi động thì đạp thắng như lúc chưa châm dầu ( thắng không ăn ). Tắt máy thì đạp ăn. Em lại khỡi động lại máy em dùng chân đạp liên tục vào cần thắng thì xe nó liệm dần muốn tắt mày, ngưng đạp thì máy lại nỗ. Các Bác giúp em ve cái vu này cái,không biết bị nguyên nhân gì và khắc phục làm sao
Dầu thắng hết tức là có chỗ thủng, có thể ở đường ống hay xilanh phanh. Bác đạp một lúc như thế sau đó xem chỗ nào ướt (để ý các bánh xe, và dưới đất). Và bác cũng không sử dụng xe trong lúc này, mà nên gọi thợ đến sử lý hoặc lựa chọn thời điểm thích hợp để chạy ra gara gần nhất thôi (chạy thật chậm, phanh bằng số và phanh tay)

Chúc bác sớm sử lý xong vụ này, đảm bảo an toàn

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
CT thân mến. sau một hồi thử các loại. e kết luận cái đầu VCd của e ăn nguồn quá nhiều khi ngủ. có môt triệu chứng nữa la nó rất nóng khi chạy. liệu có khi nào do đấu nhầm dây k nhi?
Em không nghĩ là đấu nhầm dây đâu, hay là ... thay cái HU khác bác nhỉ ???

vuahung105

Xe container
Em không nghĩ là đấu nhầm dây đâu, hay là ... thay cái HU khác bác nhỉ ???
:!!
em cũng nghĩ đến phương án ấy rùi. nhưng hơi tiếc cái đầu hịn, e sợ mấy cái đầu tàu k kéo nổi mấy cái loa của e. e đã tháo ra đem ra thợ. hóa ra có một cái rơ le ngắt nguồn bị tèo nên gần một năm nay nó chạy suốt. may mà chưa tèo. bây h ngon rùi ct ợ. hết tiêu diệt ắc quy của e rồi. mấy hôm rồi CT bỏ nhà đi chơi đâu lâu thế

Porsche_CD5

Xe điện
:!!
em cũng nghĩ đến phương án ấy rùi. nhưng hơi tiếc cái đầu hịn, e sợ mấy cái đầu tàu k kéo nổi mấy cái loa của e. e đã tháo ra đem ra thợ. hóa ra có một cái rơ le ngắt nguồn bị tèo nên gần một năm nay nó chạy suốt. may mà chưa tèo. bây h ngon rùi ct ợ. hết tiêu diệt ắc quy của e rồi. mấy hôm rồi CT bỏ nhà đi chơi đâu lâu thế
Lão này ngây thơ bủ mệ, mai chung kết dồi mà còn hỏi Giàng thế :!!
em té ngay đây ạ

LuGao

Xe tải
Rút hết các cầu chì mà vẫn có dòng rò, tức là nguyên nhân rò nằm ở đoạn từ cực + accu vào tới hộp cầu chì, hoặc công tắc tổ hợp.

Giờ bác kiểm tra lại từ phía accu trở vào nhé:
- Tắt khóa điện
- Rút 2 dây chì ở ụ giảm xóc trước bên lái.
- Ngắt dây điện nối thêm vào cực accu nếu có (có thể dây nối thêm được nối với đầu dây chì, cũng ngắt ra)
- Dùng bóng đèn 12V5W hoặc đồng hồ chí lần lượt vào 2 đầu giắc nối dây chì vừa rút ra, xem dòng rò thuộc nhánh nào. Nếu có dây đấu thêm cũng chí 1 dây đèn vào cực + accu và dây kia vào dây đấu thêm xem dòng có rò ở dây đấu thêm?
+ Nếu dòng rò ở nhánh có dây chì nhỏ là nhánh phục vụ đèn pha, đi từ đó vào bộ công tắc tổ hợp.
+ Nếu dòng rò ở nhánh có dây chì to là nhánh chạy vào hộp cầu chì.
+ Nếu dòng rò ở nhánh đấu thêm (nếu có) bác xem nhánh đó đấu thêm cho cái gì. Cái relay trong ảnh có thể nằm trong nhánh đấu thêm, có lẽ dùng cho còi? Nếu liên quan đến còi thì cũng nên bỏ ra rồi cho mạch về gin (vì còi nguyên bản đã qua relay rồi).
Nhưng bác cứ dò lại cái dây từ relay này xem nó chạy đi đâu nhé: 1 là còi, 2 là cuộn dây hút lốc điều hòa?
Dear CT, CT cho em hỏi 2 dây chì ở ụ giảm xốc bên lái có phải là 2 cái Fusible Link trong bản vẽ sơ đồ điện không ạh? 2 cái dây chì này nếu bị đứt thì ngoài chợ có bán để thay không CT?

Cảm ơn CT ah.

bluestar2006

Xe container
Dear CT, CT cho em hỏi 2 dây chì ở ụ giảm xốc bên lái có phải là 2 cái Fusible Link trong bản vẽ sơ đồ điện không ạh? 2 cái dây chì này nếu bị đứt thì ngoài chợ có bán để thay không CT?

Cảm ơn CT ah.
Bác ơi đúng nó là cái Fusible Link đó ạ. Dây này em không thấy bán sẵn đâu, nhưng có thể vật tư ngành điện cũng có (em chưa mò mẫm thử vì nếu xe nào bị đứt thường lấy sợi dây đồng nhỏ nhỏ thay vào thôi) :)

long_bike

Xe máy
Chủ tịch cho em hỏi cái rotor bắt bốn con ốc mâm trước bên phụ vào trục truyền có liền với đĩa phanh không ạ , thợ gọi nó là gì ạ , em thay lốp bị thằng thợ to béo đè bắn hư ren một lỗ rồi ạ , nó thay có mắc không ạ.

bluestar2006

Xe container
Chủ tịch cho em hỏi cái rotor bắt bốn con ốc mâm trước bên phụ vào trục truyền có liền với đĩa phanh không ạ , thợ gọi nó là gì ạ , em thay lốp bị thằng thợ to béo đè bắn hư ren một lỗ rồi ạ , nó thay có mắc không ạ.
Nó riêng với nhau bác nhé, mời bác nghiên cứu hình sau, có cả tên gọi và part number cho dễ tìm. Còn tên Việt nam của nó thì em chịu rồi

vuahung105

Xe container
theo em thì bác nên đem đi ren taro lại, vẫn đảm bảo an toàn mà đỡ tốn kém.

long_bike

Xe máy
Dạ cảm ơn Giàng và kinh hùng chừng đó TTin là em có vốn lọ mọ rồi ạ

khuepm

Xe hơi
Kính các bác, em đã viền (leica).
Quả là rất lâu nay em mới vào đến otofun. Nhà mình vẫn như xưa, vẫn đứng đầu trang kia-huyndai.
Em kính chúc các bác mạnh khoẻ và thứ lỗi cho em cái tội lạc đề (vì em biết thớt này chiên môn). Nhưng em mừng quá nên cứ kệ, cụ bluestar có phạt em chịu.
Nhân tiện cho em xin cái đường link chiên khoai để đợt tới nghỉ hè em vào chém gió cái...
Kính các cụ các bác....

bluestar2006

Xe container
Kính các bác, em đã viền (leica).
Quả là rất lâu nay em mới vào đến otofun. Nhà mình vẫn như xưa, vẫn đứng đầu trang kia-huyndai.
Em kính chúc các bác mạnh khoẻ và thứ lỗi cho em cái tội lạc đề (vì em biết thớt này chiên môn). Nhưng em mừng quá nên cứ kệ, cụ bluestar có phạt em chịu.
Nhân tiện cho em xin cái đường link chiên khoai để đợt tới nghỉ hè em vào chém gió cái...
Kính các cụ các bác....
Chào mừng bác về nhà!!!
Chỗ chiên khoai thì bác cứ nhằm cái chữ ký của em mà copy Thùy Link nhé :)

wagonviettri

Xe hơi
Website
hangnhattienloi.com
Hom vừa rồi em đi Hà Nam gặp một cụ CD5 màu đỏ, cụ ấy độ Pô và bên ngoài cho em ấy đẹp lắm. Chạy theo để hỏi cụ làm xe ở đâu mà cụ chạy nhanh quá không kịp

bluestar2006

Xe container
Hom vừa rồi em đi Hà Nam gặp một cụ CD5 màu đỏ, cụ ấy độ Pô và bên ngoài cho em ấy đẹp lắm. Chạy theo để hỏi cụ làm xe ở đâu mà cụ chạy nhanh quá không kịp
Cảm ơn bác ghé qua thăm nhà bọn em!
Chắc tại bác CD5 kia chơi pô độ nên máy nó bốc bác ạ :D

vuahung105

Xe container
nhìn nick này chẳng lẽ cụ lại ở gần vua hùng :-o

Bugatti.

Xe buýt
Cụ nào biết đường đến cửa hàng Chung Loan bán đồ cao su ở chợ trời chỉ giúp cháu với ạ, cháu định qua mua ít ron về để xử lý vụ nước mưa lọt vào cái.
volka chờ sẵn các cụ nhé :P