Thảo luận KIA Sorento All New 2020-2021 Thành Lập Chi Hội

cardreamer

Xe điện
Các cụ dạo này đi đâu hết cả rồi, để e khởi động lại cho vui tý nhỉ :D . Em vừa làm một vòng HN-Lào Cai- Hn về. Như các cụ cũng biết, chất lượng đường cao tốc HN-LC dạo này xuống cấp nhiều, vá chằng chịt. Mặc dù vậy nhưng qua hai ngày đi con này, e thấy rất ổn, ấn tượng nhất ở mấy điểm:
1. Giảm sóc rất tốt, ko quá cứng , cũng ko quá mềm, chạy qua gờ giảm tốc hoặc qua điểm nối giữa đường với cầu ở tốc độ cao em thấy rất ổn cho dù chất lượng đường đã kém nhiều, xe ko bị xóc nẩy lên mà lướt qua khá là êm ái.
2. Chức năng Adaptive CC kết hợp chức năng hỗ trợ giữ làn quá ổn, hoạt động rất chính xác làm cho việc đi cao tốc rất nhàn và an toàn, rất ấn tượng với độ chính xác của các chức năng này.
3. Khả năng tiết kiệm nhiên liệu rất ấn tượng, e đi cả hai chiều đi và về đều báo khoảng 5.2-5.4l/km, có thời điểm đường bằng, đi đều 80 báo có như thế này:

4. Một lần nữa phải khen ngợi hộp số con này, quá mượt mà, như VF luôn :D
Nhìn chung cá nhân em thấy qua hơn 1000km ban đầu như vậy là đáng giá, còn độ bền, độ ổn định thì cần có thời gian mới trả lời chính xác được, hiện thì chưa thấy có lỗi vặt gì.
Em rất đồng tình với đánh giá cao của cụ về hộp số. Và cái côn ly hợp kép thật là đáng tiền, nó khoái nhất là không có độ trễ khi tăng ga, xe theo lên luôn không có 1 giây tua máy gầm lên mà xe chưa theo như trên hộp số tự động cổ điển, nên thấy nó bốc hơn...

LeonelMessi

Xe hơi
Da ghế thay thì hết nhiều tiền không các cụ nhỉ?
Ông nào lựa chọn màu trắng cho ghế da đáng bị đuổi việc quá.

corollaJ

Xe buýt
Da ghế thay thì hết nhiều tiền không các cụ nhỉ?
Ông nào lựa chọn màu trắng cho ghế da đáng bị đuổi việc quá.
Ghế da thay e nghĩ tùy loại thôi cụ, chắc cỡ 15 củ đổ lại là ngon, công nhận nó bẩn kinh, e giải quyết tạm thời bằng bộ áo ghế (nhưng thẩm mỹ không thể như thay bộ da khác).
Cụ nào cho em hỏi reset km như nào ạ, để đo quãng đường nào đó ấy, chả thấy cái gì như kiểu cái nút reset cơ thường gặp
E ko nhớ rõ nhưng cụ thử nhấn và giữ nút Ok trên vô lăng mấy giây xem thì phải(e thử 1,2 lần rồi nhưng dạo này ít đi nên ko chắc lắm)

LeonelMessi

Xe hơi
Cái này em lắp bên ngoài(Thiên Minh Autosafety, 88 Khúc Thừa Dụ) cụ ạ, tháo lắp cũng không nhiều , e làm mấy xe ở đây thấy ok cụ ạ. Về lý thì cứ độ đẽo bên ngoài là hãng có lý do sẽ từ chối bảo hành nếu có việc gì xảy ra nhưng tính năng này e thấy rất hữu ích nên e cứ làm thôi. Con này nếu cầu kỳ thì độ thêm cửa hit nữa thì hết bài cụ ạ. À , cái phanh khẩn cấp cụ hỏi em chưa thử nên chưa khẳng định chắc chắn nhưng quả Adaptive CC( chạy trên cao tốc) và hỗ trợ giữ làn của con này thì cực ổn(e thử trên cao tốc HN-LC)
Chỗ lắp radar cảm biến điểm mù nó có sẵn ko hay phải chế hả cụ? Ý em nó có phải là tính năng có sẵn ở nước ngoài và bị Thaco cắt đi không hay bản thân nó đã ko được thiết kế cảm biến điểm mù rồi?

corollaJ

Xe buýt
Chỗ lắp radar cảm biến điểm mù nó có sẵn ko hay phải chế hả cụ? Ý em nó có phải là tính năng có sẵn ở nước ngoài và bị Thaco cắt đi không hay bản thân nó đã ko được thiết kế cảm biến điểm mù rồi?
Phải chế thêm cái Led trên gương nhưng đơn giản, xe ko có sẵn đâu cụ ạ(chỉ có cái camera hiển thị trên tablo khi bật xi nhan thôi), lắp hai cái rada phía sau xe để quét vật chuyển động. Không rõ là phiên bản nước ngoài có sẵn ko nhưng bản TH lắp là ko sẵn đâu cụ

Chỉnh sửa cuối:

LeonelMessi

Xe hơi
Phải chế thêm cái Led trên gương nhưng đơn giản, xe ko có sẵn đâu cụ ạ(chỉ có cái camera hiển thị trên tablo khi bật xi nhan thôi), lắp hai cái rada phía sau xe để quét vật chuyển động. Không rõ là phiên bản nước ngoài có sẵn ko nhưng bản TH lắp là ko sẵn đâu cụ
Vâng, ý em là chỗ lắp radar ấy cụ. Như chiếc accent là có chỗ lắp ốc vít các thứ cho radar luôn, về VN là bị cắt béng, nên lắp vào chỉ việc tháo vỏ ra lắp là vừa khít.

corollaJ

Xe buýt
Vâng, ý em là chỗ lắp radar ấy cụ. Như chiếc accent là có chỗ lắp ốc vít các thứ cho radar luôn, về VN là bị cắt béng, nên lắp vào chỉ việc tháo vỏ ra lắp là vừa khít.
Vâng e hiểu ý cụ mà, theo em là không có đâu nhưng e cũng không kiểm tra lại vì thực ra nếu có sẵn thì có lẽ phải lắp đồ của hãng đặt về từ nước ngoài mới vừa chứ đồ cũng hãng thứ ba như em lắp có lẽ cũng không vừa vào vị trí bị cắt(nếu có).E không hiểu sao hãng không cho cái tính năng này vào vì nó rất hữu ích, an toàn và giúp lái xe chủ động, còn cái camera hiện trên tablo nó chỉ hiện khi mình xi nhan chuyển làn chứ không cho mình biết được khi các xe khác đang chuẩn bị vượt mình để cảnh báo, và khi chuyển làn ở 1 số góc cua phải xoay vô lăng thì nhiều lúc vo lăng sẽ che mất cái hình ảnh từ camera đó.

LeonelMessi

Xe hơi
Vâng e hiểu ý cụ mà, theo em là không có đâu nhưng e cũng không kiểm tra lại vì thực ra nếu có sẵn thì có lẽ phải lắp đồ của hãng đặt về từ nước ngoài mới vừa chứ đồ cũng hãng thứ ba như em lắp có lẽ cũng không vừa vào vị trí bị cắt(nếu có).E không hiểu sao hãng không cho cái tính năng này vào vì nó rất hữu ích, an toàn và giúp lái xe chủ động, còn cái camera hiện trên tablo nó chỉ hiện khi mình xi nhan chuyển làn chứ không cho mình biết được khi các xe khác đang chuẩn bị vượt mình để cảnh báo, và khi chuyển làn ở 1 số góc cua phải xoay vô lăng thì nhiều lúc vo lăng sẽ che mất cái hình ảnh từ camera đó.
E vừa xem video POV ở nước ngoài có đó cụ, về VN chả hiểu sao lại bị cắt béng, mà nó có mấy tiền đâu.
Cụ nào muốn lắp thêm chắc là có chỗ để lắp được.

ogn10767

Xe đạp
Tính năng phanh tự động của xe hơi nhạy cụ ạ. Đang đi có người tạt đầu là xe sẽ cảnh báo và tự phanh nếu đi tiếp sẽ xảy ra va chạm. Em bị một lần thót tim vì phanh tự động do một cụ bà tạt đầu rồi.

LeonelMessi

Xe hơi
Tính năng phanh tự động của xe hơi nhạy cụ ạ. Đang đi có người tạt đầu là xe sẽ cảnh báo và tự phanh nếu đi tiếp sẽ xảy ra va chạm. Em bị một lần thót tim vì phanh tự động do một cụ bà tạt đầu rồi.
Thế này thì ngon rồi cụ ạ.

ogn10767

Xe đạp
Thế này thì ngon rồi cụ ạ.
Nhiều khi nó nhạy quá, kiểu người đi bộ định tạt đầu nhưng họ kịp dừng lại rồi, bình thường thì vẫn đi tiếp đc nhưng đằng này xe vẫn phanh lại nhiều khi hơi bất ngờ.

corollaJ

Xe buýt
Nhiều khi nó nhạy quá, kiểu người đi bộ định tạt đầu nhưng họ kịp dừng lại rồi, bình thường thì vẫn đi tiếp đc nhưng đằng này xe vẫn phanh lại nhiều khi hơi bất ngờ.
Cái tính năng phanh tự động nó vậy, trước em đi con GLC của ô bạn bị 2 lần , giật cả mình may mà không có xe sau húc vào mông do dừng đột ngột. Do vậy người lái vẫn phải tập trung, chủ động rà phanh và phán đoán tình huống, giao thông VN trong phố làm cho đôi khi tính năng trên nhiều lúc lại phức tạp.

ogn10767

Xe đạp
Cái tính năng phanh tự động nó vậy, trước em đi con GLC của ô bạn bị 2 lần , giật cả mình may mà không có xe sau húc vào mông do dừng đột ngột. Do vậy người lái vẫn phải tập trung, chủ động rà phanh và phán đoán tình huống, giao thông VN trong phố làm cho đôi khi tính năng trên nhiều lúc lại phức tạp.
May mấy lần nó phanh khẩn cấp em đi chậm chứ đi nhanh thì chắc là toét mông rồi.

tunvinvid

Đi bộ
Chào các cụ,
Em mới đi xem xe về, không có xe chạy thử, không nghe nổ máy. Hiện em đang phân vân quá giữa 2 bản 2021 Sig máy xăng và máy dầu quá các cụ ạ, xem review trên youtube hoa hết cả não. Em chạy gia đình, không kinh doanh, chỉ đi trong phố, cự ly ngắn, thi thoảng đi xa không quá bán kính 500km.
Các cụ đã chạy cho em lời khuyên được k ạ?

corollaJ

Xe buýt
Chào các cụ,
Em mới đi xem xe về, không có xe chạy thử, không nghe nổ máy. Hiện em đang phân vân quá giữa 2 bản 2021 Sig máy xăng và máy dầu quá các cụ ạ, xem review trên youtube hoa hết cả não. Em chạy gia đình, không kinh doanh, chỉ đi trong phố, cự ly ngắn, thi thoảng đi xa không quá bán kính 500km.
Các cụ đã chạy cho em lời khuyên được k ạ?
E đang chạy con máy dầu bản cao nhất, cá nhân em tư vấn thế này: bình thường các xe em mua mà máy dầu, máy xăng cấu hình như nhau em sẽ lấy máy xăng vì êm hơn, ga bốc hơn máy dầu ở tốc độ đề pa ban đầu. Tuy nhiên riêng với con So 2021 này có cái khác biệt lớn là Kia có vẻ ưu ái con máy dầu hơn khi động cơ 2.2 khỏe hơn và hộp số lại là 8 cấp rất mượt(máy xăng 6 cấp), độ trễ rất ít so với các xe máy dầu khác. Quá trình chạy hơn 1.000km cho thấy 1 ưu điểm nữa là con máy dầu rất tiết kiệm nhiên liệu, rất ấn tượng.Một vài thông tin để cụ tham khảo

tunvinvid

Đi bộ
E đang chạy con máy dầu bản cao nhất, cá nhân em tư vấn thế này: bình thường các xe em mua mà máy dầu, máy xăng cấu hình như nhau em sẽ lấy máy xăng vì êm hơn, ga bốc hơn máy dầu ở tốc độ đề pa ban đầu. Tuy nhiên riêng với con So 2021 này có cái khác biệt lớn là Kia có vẻ ưu ái con máy dầu hơn khi động cơ 2.2 khỏe hơn và hộp số lại là 8 cấp rất mượt(máy xăng 6 cấp), độ trễ rất ít so với các xe máy dầu khác. Quá trình chạy hơn 1.000km cho thấy 1 ưu điểm nữa là con máy dầu rất tiết kiệm nhiên liệu, rất ấn tượng.Một vài thông tin để cụ tham khảo
Đã kính cụ Vodka

cardreamer

Xe điện
Em Sig dầu full, đã chạy hơn nghìn cây đầu và rất ưng ý. Không nói thì chả ai biết nó máy dầu đâu, êm và khá bốc. Em đi làm đường đẹp nó ăn 5,2 lit, hôm rồi nghịch chạy ra cao tốc cài ga tự động 80kmh, bật chế độ Eco nó báo đâu như 4,6 lit... Mà dầu đã rẻ lắm rồi...

corollaJ

Xe buýt
Có cụ nào sử dụng được cái chức năng android auto không chỉ giúp em cái(sách hD ko có nói), e loay hoay mãi ko xong , chả kết nối được, tất nhiên e dùng máy dt hỗ trợ android nhé( e thử cả apple carplay cũng chịu)

leokennedy

Xe đạp
Có cụ nào sử dụng được cái chức năng android auto không chỉ giúp em cái(sách hD ko có nói), e loay hoay mãi ko xong , chả kết nối được, tất nhiên e dùng máy dt hỗ trợ android nhé( e thử cả apple carplay cũng chịu)
Vãi cụ. E mới dùng Carplay ok, fai cắm dây usb vài cái khe usb tín hiệu nằm giữa 2 cái khe usb khác ở dưới chỗ sạc ko dây. Nếu cụ cắm mà nó ko nhận thì ra hãng check.

corollaJ

Xe buýt
Vãi cụ. E mới dùng Carplay ok, fai cắm dây usb vài cái khe usb tín hiệu nằm giữa 2 cái khe usb khác ở dưới chỗ sạc ko dây. Nếu cụ cắm mà nó ko nhận thì ra hãng check.
Em cắm cả ba khe đều ko nhận, chắc lại ra hãng rồi😂