Thảo luận Kiamoning chạy ổn không

thienluc76

Xe tải
Em xin nói thật với các cụ thế này : từ 2010 đến trưa 30 /7 /2020 (10 năm) em cũng chạy KM AT, mua mới. Cũng phải công nhận xe nhiều ưu điểm nhỏ gọn đi phố tiện, lành, giá cả phù hợp với số đông, phụ tùng sẵn và rẻ (nhưng cũng ít cần đến vì có hỏng đâu) ....
Nhưng đúng là chật chội, ồn, xóc, tốn xăng chả kém gì xe to ....
Trưa 11h 30/7 bán, bàn giao xe xong thấy thiếu thiếu sao ấy. Thế là 14h gọi điện, chạy đi mua xe khác. 16h ngày hôm sau 31 /7 em dắt về con Ertiga sport (rẻ nhất phân khúc, thương hiệu không lớn...nói chung cũng hạng "cỏ ") , nhưng khi ngồi lên xe mới , mới thấy lâu nay mình "thần thánh hóa " KM quá, đến mức như.....AQ!!! Suýt nữa để xe KM đi đến....cuối đời!
Nên thấy có cụ khách đi xe "tẩy chay" KM em cũng thấy đúng và dễ hiểu mà!
Đồng ý với cụ, nhưng nếu mua xe lần đầu kinh phí chỉ có 400 tr thì em lại khuyên bạn bè là làm con Morning, hay i10 mới.

minh431

Xe tăng
Đồng ý với cụ, nhưng nếu mua xe lần đầu kinh phí chỉ có 400 tr thì em lại khuyên bạn bè là làm con Morning, hay i10 mới.
Thì mua sắm cái gì cũng vậy thôi, mỗi người 1 hoàn cảnh, 1 nhu cầu, 1 sở thích...chẳng ai giống ai. Em vẫn bảo KM phù hợp với số đông mà! Nhưng không nên "thần thánh hóa " một cách quá đà như hiện nay.
1 cái KM nhập chạy bét nhè bên Hàn, về ta tua lại đồng hồ chạy tiếp cả chục vạn vẫn có giá 3 -400tr. Xe mới, lắp ráp bản cao nhất cung xấp xỉ 400. Giá đấy nó chẳng tương xứng gì cả. Khi so sánh về công năng, tính năng thì thua xa tất cả các mẫu xe khác, kể cả của chính KIA, có cùng mức giá hoặc nhỉnh hơn 1 chút.

Sonduong.BMV

Xe container
Xe nào thì tốn ít xăng các cụ. Theo e xe nhỏ, thường đi ngắn, thời tiết nắng nóng nên tốn là bình thường. Cứ coi là xe này quá tiết kiệm nên mua xe khác to hơn đi cho sướng.

dragon001

Xe tăng
Em xin nói thật với các cụ thế này : từ 2010 đến trưa 30 /7 /2020 (10 năm) em cũng chạy KM AT, mua mới. Cũng phải công nhận xe nhiều ưu điểm nhỏ gọn đi phố tiện, lành, giá cả phù hợp với số đông, phụ tùng sẵn và rẻ (nhưng cũng ít cần đến vì có hỏng đâu) ....
Trưa 11h 30/7 bán, bàn giao xe xong thấy thiếu thiếu sao ấy. Thế là 14h gọi điện, chạy đi mua xe khác. 16h ngày hôm sau 31 /7 em dắt về con Ertiga sport (rẻ nhất phân khúc, thương hiệu không lớn...nói chung cũng hạng "cỏ ") , nhưng khi ngồi lên xe mới , mới thấy lâu nay mình "thần thánh hóa " KM quá, đến mức như.....AQ!!! Suýt nữa để xe KM đi đến....cuối đời!
Chúc mừng cụ, đổi từ KM lên Ertiga sport dù có là rẻ nhất phân khúc cũng là lên đời rồi đấy ạ, em đổi từ VIOS sang XL7 cũng thấy vậy.

tkcserver

Xe tải
Thì mua sắm cái gì cũng vậy thôi, mỗi người 1 hoàn cảnh, 1 nhu cầu, 1 sở thích...chẳng ai giống ai. Em vẫn bảo KM phù hợp với số đông mà! Nhưng không nên "thần thánh hóa " một cách quá đà như hiện nay.
1 cái KM nhập chạy bét nhè bên Hàn, về ta tua lại đồng hồ chạy tiếp cả chục vạn vẫn có giá 3 -400tr. Xe mới, lắp ráp bản cao nhất cung xấp xỉ 400. Giá đấy nó chẳng tương xứng gì cả. Khi so sánh về công năng, tính năng thì thua xa tất cả các mẫu xe khác, kể cả của chính KIA, có cùng mức giá hoặc nhỉnh hơn 1 chút.
Trước e đọc các còm của cụ thấy cụ có ý kiến rất khách quan. E mới mua kia morning cũ nhưng thuộc dạng lướt vì sản xuất 2018 còn bh hãng. Nhưng đúng là mor đi rất ồn, và ko tiết kiệm xăng, e bản mt đi trong phố e thấy khá tốn, xe nhỏ và chật. Đi cao tốc thì khoảng 6 lit. Có 1 điều khi đi cao tốc đi xe nhỏ nhiều khi xe cont vượt qua kinh phết

minh431

Xe tăng
Trước e đọc các còm của cụ thấy cụ có ý kiến rất khách quan. E mới mua kia morning cũ nhưng thuộc dạng lướt vì sản xuất 2018 còn bh hãng. Nhưng đúng là mor đi rất ồn, và ko tiết kiệm xăng, e bản mt đi trong phố e thấy khá tốn, xe nhỏ và chật. Đi cao tốc thì khoảng 6 lit. Có 1 điều khi đi cao tốc đi xe nhỏ nhiều khi xe cont vượt qua kinh phết
Thực ra xe nhỏ thì xe nào cũng thế thôi! Ưu điểm cũng có, nhưng khuyết điểm thì nhiều hơn. Chỉ có điều đừng có "thần thánh hóa " xe nhập, bỏ ra 1 số tiền không hợp lý để mua 1 cái xe "đi tạm ", em nói "đi tạm" là chắc chắn những cụ đi và khen nức nở xe nhập, có điều kiện 1 cái là đổi xe khác ngay tắp lự.

Quân EB

Xe máy
cùng câu hỏi

VinNTP

Đi bộ
cha là em định mua xe chạy dịch vụ em đang không biết có nên mua kiamoring hay không, tài chính của em chỉ có 300 củ thôi, các cụ cho em xin lời khuyên với ạ
i10 đi bác. Rộng hơn, thoải mái hơn.

matiz08

Xe điện
Cụ này so sánh nó cứ khập khiếng thế nào ý. Với tầm giá của KM, ng ta ko cố được nữa thì ertiga mua sao được,:)). Nói gì thì nói, chẳng phải thần thánh hóa gì đâu, ít tiền thích xe mới thì chỉ có KM, và i10 mà đớp thôi cụ ạ, còn chẳng có con nào khác mua đc đâu.

Có lẽ ngoài Hàn Quốc thì Việt Nam là nước tiêu thụ nhiều xe Hàn nhất so với phần còn lại các cụ nhể, e đi loăng quăng các nơi ít thấy xe Hàn lắm

minh431

Xe tăng
Cụ này so sánh nó cứ khập khiếng thế nào ý. Với tầm giá của KM, ng ta ko cố được nữa thì ertiga mua sao được,:)). Nói gì thì nói, chẳng phải thần thánh hóa gì đâu, ít tiền thích xe mới thì chỉ có KM, và i10 mà đớp thôi cụ ạ, còn chẳng có con nào khác mua đc đâu.
Cụ đọc thêm các comment của em trong thớt này đi! Em nói mỗi người 1 điều kiện, 1 hoàn cảnh mà!
Chỉ có đừng "thần thánh hóa" cái KM nhập mà đẩy giá lên ngất ngưởng, gần bằng xe mới a. Hải, đời thì sâu, nhiều cụ cứ cố tìm mua xe đấy!

matiz08

Xe điện
Cụ đọc thêm các comment của em trong thớt này đi! Em nói mỗi người 1 điều kiện, 1 hoàn cảnh mà!
Chỉ có đừng "thần thánh hóa" cái KM nhập mà đẩy giá lên ngất ngưởng, gần bằng xe mới a. Hải, đời thì sâu, nhiều cụ cứ cố tìm mua xe đấy!
Thần thánh hóa thì cũng ko nên, nhưng xe nhập nó vẫn hơn xe anh Hải nhiều nếu gặp xe đi giữ thì đi kể cả đời sâu như xe em đời 2012, mua từ 11/2011, đi dc 7.5 vạn. Bạn em nó chạy anh Hải đời 2016, 17 gì đó, ngồi lên lái nó vẫn khác nhau nhiều đấy,:)). Nên xe nhập nó vẫn ở một mức cao hơn nhiều. Tuy nhiên giá thì cũng phải hợp lý theo thời gian mà khấu hao thôi. Còn giá cao hay thấp thì còn tùy vào chất xe nữa.

The.Blues.141

Xe đạp
e đang định mua xe, tầm tiền chỉ có i10 hoặc morning, mà tham khảo trên mạng mông lung quá, i10 thì cố tầm 20-30tr nữa lại mua đc Soluto, đúng là tiền ít làm gì cũng khó các bác ạ :(:(:(

matiz08

Xe điện
e đang định mua xe, tầm tiền chỉ có i10 hoặc morning, mà tham khảo trên mạng mông lung quá, i10 thì cố tầm 20-30tr nữa lại mua đc Soluto, đúng là tiền ít làm gì cũng khó các bác ạ :(:(:(
Tiền ít thì nên an phận,:). Nhiều khi tiền ít lại dễ mua xe hơn đấy,ha ha.Giống em hồi 2011đi mua xe, tiền it và muốn xe mới nên cứ tập trung vào xe nhỏ thôi. Cố thì cố cả đời,,he he

The.Blues.141

Xe đạp
Tiền ít thì nên an phận,:). Nhiều khi tiền ít lại dễ mua xe hơn đấy,ha ha.Giống em hồi 2011đi mua xe, tiền it và muốn xe mới nên cứ tập trung vào xe nhỏ thôi. Cố thì cố cả đời,,he he
vâng, thì e cũng đang chốt lại là 1 mua Morning, 2 là thêm hẳn ít mua Soluto, nói chung là tầm dưới 500, còn đâu để dành, cứ cố cố làm gì cho mất sức

tkcserver

Xe tải
Hôm nay đi lắp cam hành trình nhìn thợ tháo mấy thứ ra nhìn morning việt vỏ lởm thật. Ra công chán. Nhiều chỗ lom nhom, với giá vài trăm củ tích cóp mấy năm mới mua đc. Nhìn đống sắt mới thấy ở ta giá trị cao quá

todangkhoi

Đi bộ
Chào các cụ các mợ, em có cậu em muốn mua xe Kia Morning tầm giá 180tr - 200tr cụ nào đang dùng muốn đổi xe bán cho em ấy ạ, em ấy không có nick trên này nhờ em đăng hộ, em cảm ơn các cụ các mợ ạ! Em ấy tên Minh số đt 0966433633 ạ.

dx82

Xe tải
Chuẩn! E thấy 1 con xe cũ gần chục năm mà giá gần tương đương con xe mới cùng phân khúc nó là 1 cái gì đấy rất vô lý, dù nó là xe nhập nội địa Hàn đi nữa! Bước lên xe mới nó vẫn hơn hẳn con xe cũ đi gần chục năm rồi chưa kể bền như toy thì đi ngần ấy năm cũng đến lúc phải thay thế nhiều thứ rồi chứ nói gì là xe Hàn!