[Funland] Kịch bản nào cho suy thoái 2020

khanhtx8

Xe tăng
Đã rất nhiều bài phân tích, ai cũng chỉ tập trung vào dịch bệnh, nhưng di chứng của dịch bệnh để lại cho nền kinh tế thì chưa thấy ai nói. Bản thân TQ giờ được gọi đã dập được dịch, cuối tháng này học sinh ở Thẩm Quyến bắt đầu đi học, chợ búa đã họp lại nhưng công việc vẫn bị đình trệ. Sau cái đình trệ đó là bao nhiêu dn phá sản, bao nhiêu tư nhân vỡ nợ điều đó chưa thể thống kê. Đấy mới chỉ là nơi khởi dịch, còn những nơi đang bắt đầu dịch hoặc đỉnh dịch thì sẽ thế nào. Nếu lạc quan, dịch sẽ qua đi trong 2 - 3 tháng nữa, bi quan thì phải 12 - 18 tháng. Liệu lúc đó việc cách ly toàn xh có đạp chết toàn bộ nền kinh tế ?

Em ở nhà chơi tầm 8 tháng mà sau có 3 ngày cách ly thấy cũng bắt đầu cuồng thì không hiểu các cụ đang tung tẩy bị cách ly còn cuồng đến đâu.

tienlong

Xe buýt
Đã có doanh nghiệp lớn nào của VN tuyên bố phá sản chưa cụ?

kites1

Xe điện
Vào lúc nầy, không ai có thể đoán ra kết quả kinh tế thế giới sau dịch bệnh như thế nào cụ ạ . Phải chờ thôi .

Cụ may mắn nơi cụ đang ở, dù có dịch nhưng có lẻ vẫn an toàn so với một số nơi khác trên thế giới . Mới có mấy ngày mà cụ dã chịu không nổi thì so với các người đang sống trong tâm dịch thì cụ vẫn khoẻ và may mắn hơn họ rất nhiều rồi .

khanhtx8

Xe tăng
Vào lúc nầy, không ai có thể đoán ra kết quả kinh tế thế giới sau dịch bệnh như thế nào cụ ạ . Phải chờ thôi .

Cụ may mắn nơi cụ đang ở, dù có dịch nhưng có lẻ vẫn an toàn so với một số nơi khác trên thế giới . Mới có mấy ngày mà cụ dã chịu không nổi thì so với các người đang sống trong tâm dịch thì cụ vẫn khoẻ và may mắn hơn họ rất nhiều rồi .
Em nghĩ có cụ vẫn đoán, vấn đề trúng hay không thôi. Vì như nghề của bọn em là ăn và đoán, và em nghĩ trong này cũng ối cụ cùng nghề giống như em.

Còn vấn đề cách ly thì em chỉ so sánh việc ở nhà chơi 8 tháng mà có thêm 3 ngày ngồi lỳ hẳn ở trong nhà thì đúng là việc ngồi lỳ cuồng ra phết chứ cuồng thế cuồng nữa vẫn phải chịu. Dù sao thì thịt chó cũng ăn rồi, chơi cũng chơi rồi, phim cũng cày gần hết rồi, thích thì kiếm việc chơi thôi :D

/ Các cụ mà giờ này chưa ngủ có khi cũng đang ngồi xem phiên Mỹ hôm nay thế nào như em :))

kites1

Xe điện
/ Các cụ mà giờ này chưa ngủ có khi cũng đang ngồi xem phiên Mỹ hôm nay thế nào như em :))
Em theo dỏi tin tức hàng ngày cụ ạ. Em xem là vì em cần biết chiều hướng đi của dịch , để bảo vệ cho gia đình em . Và coi có thông báo nào mới để nghiêm chỉnh chấp hành . Chứ không phải xem để cười hay để coi dân chúng Mỹ chật vật đến đâu .

sthd

Xe lăn
Đã rất nhiều bài phân tích, ai cũng chỉ tập trung vào dịch bệnh, nhưng di chứng của dịch bệnh để lại cho nền kinh tế thì chưa thấy ai nói. Bản thân TQ giờ được gọi đã dập được dịch, cuối tháng này học sinh ở Thẩm Quyến bắt đầu đi học, chợ búa đã họp lại nhưng công việc vẫn bị đình trệ. Sau cái đình trệ đó là bao nhiêu dn phá sản, bao nhiêu tư nhân vỡ nợ điều đó chưa thể thống kê. Đấy mới chỉ là nơi khởi dịch, còn những nơi đang bắt đầu dịch hoặc đỉnh dịch thì sẽ thế nào. Nếu lạc quan, dịch sẽ qua đi trong 2 - 3 tháng nữa, bi quan thì phải 12 - 18 tháng. Liệu lúc đó việc cách ly toàn xh có đạp chết toàn bộ nền kinh tế ?

Em ở nhà chơi tầm 8 tháng mà sau có 3 ngày cách ly thấy cũng bắt đầu cuồng thì không hiểu các cụ đang tung tẩy bị cách ly còn cuồng đến đâu.

không phải phục hồi kiểu chữ V hay W, mà là kiểu chữ U , và đáy chữ U rộng bao nhiêu thì chưa biết.ít nhất cũng là toàn bộ 6 tháng đầu năm.
còn cụ nào bảo chưa có phá sản thì xem thêm. hàng triệu công nhân may mặc đã mất việc. hàng triệu người ngành du lịch đã nghỉ việc. đến cả vnairline cũng đã cho nghỉ ko lương hàng ngàn.
dn ko có doanh thu thôi,

BonnieBlue

Xe buýt
Em theo dỏi tin tức hàng ngày cụ ạ. Em xem là vì em cần biết chiều hướng đi của dịch , để bảo vệ cho gia đình em . Và coi có thông báo nào mới để nghiêm chỉnh chấp hành . Chứ không phải xem để cười hay để coi dân chúng Mỹ chật vật đến đâu .
Em nghĩ cụ chủ thớt nói xem phiên Mỹ là xem DJ, giá dầu, giá vàng chứ? Chả có lẽ?

Kim J. Ủn

Xe tăng
Vợ chồng em là giảng viên đại học nên cũng nghỉ từ Tết đến giờ. Chỉ nhận lương nhà nước, chả làm thêm được gì.
Một năm kinh tế buồn

wtpwt

Xe điện
Vợ chồng em là giảng viên đại học nên cũng nghỉ từ Tết đến giờ. Chỉ nhận lương nhà nước, chả làm thêm được gì.
Một năm kinh tế buồn
Thế là may mắn lắm rồi. Khổ ae lao động tự do.

wtpwt

Xe điện
Em thấy phân tích quá nhiều rồi đấy chứ.

quanggialai

Xe điện
Em nghĩ kết thúc dịch thì cần khoảng 1 - 2 năm mới khôi phục lại hoàn toàn thiệt hại.

Ngày xưa chúng ta còn làm được từ con số 0 cơ mà. Hiện tại thì tốt hơn hẳn, kinh tế có suy giảm, có thiệt hại nhưng tư liệu sản xuất vẫn còn. Nhân lực vẫn ở đó chỉ có tiền thì hao hụt.

Sau dịch thì các ngành sản xuất được hưởng lợi do nhân công nhàn rỗi tăng. Các ngành tài chính cũng hưởng lợi do nhu cầu tăng cao. Các ngành dịch vụ như du lịch hay ngành bds,... Thì chờ thêm vài năm nữa khi sản xuất tăng trưởng lượng tiền nhàn rỗi tăng lên. Thời điểm sau dịch ai còn tiền thì đầu tư vào bất cứ cái gì cũng đều hưởng lợi kể cả bds.

cưỡi chổi

Xe lăn
Một năm kinh tế buồn
Lương NN cao không cụ. Em có hỏi mấy gvđh nhưng họ chẳng nói thật

RealMen9999

Xe tải
Cũng không lo lắng lắm. Dịch qua đi thì kinh tế thế giới tụt xuống mốc thấp nhất trong thập kỷ. Còn sức người, có bàn tay, sỏi đá cũng thành cơm. Cứ xem như mới có chiến tranh thế giới xong. Chúng ta bắt đầu lại, xây dựng lại kinh tế đất nước to đẹp hơn :D

Vũ Điệp

Xe điện
Sáng nay tivi đưa tin nhà máy đóng cửa nhieuf lắm rồi!

7usd

Xe điện
Giầu ko sao, nghèo ko sao. Chỉ mấy ông lưng lửng ở giữa là vỡ mồm. Tiền vay ngân hàng, nhà cung cấp vẫn phải trả.

Never_Say_No

Xe tải
Lương NN cao không cụ. Em có hỏi mấy gvđh nhưng họ chẳng nói thật
cụ í nói lương nhà nước kìa cụ, mà lương nhà nước thì cụ hiểu rồi đấy, ăn theo hệ số cơ bản thì chắc cũng đủ sống qua đợt dịch. Vợ mình cũng là giao viên nên mình hiểu. Nhưng như vậy cũng là may mắn hơn bao nhiêu lao động khác đang nghỉ ko lương rồi đấy cụ.

• Vodka
Reactions: QAZ