[TVMBX] Kiểm tra xem xe mua cũ có đang năm trong ngân hàng ko ?

gotoancau

Xe buýt
Công chứng có thể ko biết xe đang thế chấp NH cụ ah.
Họ chỉ biết là đã giải chấp hay chưa còn họ không biết xe đã xóa đăng ký giao dịch bảo đảm chưa (đây là thủ tục khi thế chấp). Nếu xe cụ mua phải chuyển vùng (VD bán từ HN sang tỉnh) nếu chưa xóa đăng ký giao dịch bảo đảm thì không thể sang tên được mặc dù đã cầm đăng ký gốc. Còn nếu giao dịch trong HN với nhau thì chưa xóa GDBĐ vẫn công chứng, sang tên bình thường. (lưu ý: nếu không xóa GDBĐ thì xe vẫn là TS của NH).

hai.tranhr

Xe container
Cháu cám ơn cụ.

Cái số 1 thì nếu xe mua thẳng hoặc ko trong ngân hàng thì k có giấy đó pk cụ ?

Còn cái 2 là cái đăng kí xe pk ạ ?
Đúng rồi ạ.

Iem mới bán con Corolla Altis nên rất rõ món này.
Trường hợp xe vay ngân hàng thì Salon sẽ cần 2 món từ người bán: 1. Biên bản thanh lý hợp đồng vay từ ngân hàng cho vay
và 2. Biên bản xóa thế chấp của công an ạ.

hai.tranhr

Xe container
Cháu cám ơn cụ.

Trường hợp xe Cụ mua mà Salon bẩu là trả thẳng không có cách nào xác minh thì nên ghi rõ trong hợp đồng công chứng "trường hợp phát sinh tranh chấp với bất kỳ cá nhân, tổ chức nào sau khi hoàn thành hợp đồng công chứng chuyển nhượng xe biển số..., số khung:..., số máy:... thì bên bán (Salon) có trách nhiệm hoàn trả lại khoản tiền mà bên mua đã chuyển trong thời hạn 7 ngày kể từ ngày phát sinh tranh chấp, đồng thời bồi thường số tiền ... cho bên mua trong khoảng thời gian 7 ngày kể từ ngày phát sinh tranh chấp".

8828

Xe buýt
Cháu đã thử và thấy báo là "Không có bản ghi nào dựa trên tiêu chí tìm kiếm được tìm thấy ". Như vậy là sai hả cụ hay sao ạ
Cụ phải check số khung cả 2 dãy trên đky xe và đăng kiểm nhé. Vì dãy trên đky xe thường là cắt ngắn. Nếu vẫn ko có thông tin thì chắc xe ko vay NH ah.

8828

Xe buýt
Họ chỉ biết là đã giải chấp hay chưa còn họ không biết xe đã xóa đăng ký giao dịch bảo đảm chưa (đây là thủ tục khi thế chấp). Nếu xe cụ mua phải chuyển vùng (VD bán từ HN sang tỉnh) nếu chưa xóa đăng ký giao dịch bảo đảm thì không thể sang tên được mặc dù đã cầm đăng ký gốc. Còn nếu giao dịch trong HN với nhau thì chưa xóa GDBĐ vẫn công chứng, sang tên bình thường. (lưu ý: nếu không xóa GDBĐ thì xe vẫn là TS của NH).
Công chứng chưa chắc đã biết xe đã giải chấp hay chưa đâu cụ ah. Vì nhiều NH giờ cho vay xe ko ký HĐ thế chấp công chứng (như nhà đất), mà chỉ ký HĐ thế chấp song phương nên công chứng chịu ko check đc.

30A59x.yz

Xe tải
Cháu cám ơn cụ.

Cụ đấy nói sai rồi: "Bản gốc Biên bản xóa thế chấp do cơ quan công an cung cấp cho chủ xe".

Cụ đừng căng thẳng quá. Trường hợp nếu, giả sử là nếu nhé, xe có thế chấp, đã giải chấp và xóa trên hệ thống (còn không thế chấp thì chả cần quan tâm). Có những trường hợp cụ chẳng cần cái giấy xóa chấp của ngân hàng mà vẫn sang tên được bình thường. Vì bên CA check trên hệ thống không thấy có thế chấp là họ cũng chả cần hỏi tới cái biên bản đó. Và biên bản đó là do ngân hàng cấp chứ chẳng phải do CA. Nói chung không cần phải căng thẳng quá đâu.

quy la tien

Xe điện
Nhiều cụ trả lời về cầm cố, đk gdbđ, em thêm là cụ chủ hỏi gara tên tuổi chủ xe rồi gọi hỏi cũng ok mà, salon tử tế họ sẽ ủng hộ việc này.

ruounephanoi

Xe buýt
Cháu cám ơn cụ. Cụ cho cháu làm phiền thêm chút ạ:

1. Nếu bên salon cầm đầy đủ đăng kí và đăng kiểm thì chắc chắn là xe ko phải trả góp pk cụ ?
2. Bấm biển xong cầm giấy hẹn j vậy ạ ?
3. Tại sao lại 30 ngày cụ nhỉ ? Y cụ là có thể xe có phát nguội nhưng chưa cập nhật lên hệ thống bộ tư pháp pk cụ ?

Cháu cám ơn.
Ơ, thế cụ ko biết vụ salon ở HN làm giả giấy tờ hả? Cụ nên tìm hiểu kỹ

Ơ, thế cụ ko biết vụ salon ở HN làm giả giấy tờ hả? Cụ nên tìm hiểu kỹ
Vâng cu, em biết vụ đấy mà. 1 phần là do vợ chồng kia ko để cho salon sang tên ngay sau khi mua cụ ạ. Salon em nó bao sang tên cho em luôn nên chắc cũng ok. Vì nếu xe đang ở ngân hàng thì k sang tên dc.

Sau khi tham khảo ý kiến của các cụ ở trên, em đúc kết lại dc quy trình ngày mai như sau:

1- Ra kí HĐ công chứng và HĐ mua bán với salon. Cám kết xe ko pháp lí, ko phạt nguội, ko cầm cố. Nếu có bất kì vấn đề gì, hoàn tiền 100%.

2- Thanh toán ck cho salon.

3- Để salon đi làm sang tên mình đến chỉ bấm biển, cầm giấy hẹn mấy ngày sau đến lấy đăng kí. Cầm đăng kiểm về nhà.

4-Quay lại salon nhận xe, yêu cầu salon rửa xe, spa đầy đủ rồi đánh xe về nhà ngủ. Chờ mấy ngày sau lên lấy đăng kí. Thế là xong.

Chỉ có 1 cái lăn tăn là làm sao để check 100% k phát nguội, vì mấy cụ nói là check trên đường link của cục đăng kiểm vẫn có thể sai vì có thể xe đó mới bị phạt nguội và chưa dc cập nhật trên đường link của cục. ????? Cụ nào thông não e phát này với.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Hợp đồng mua bán hay còn là Hợp đồng kinh tế , nội dung bên mua , bên bán có thể đàm phán theo ý của mình miễn là không trái các quy định của Pháp luật hiện hành, cụ có thể đưa vào hợp đồng các điều khoản sau:
1. Thanh toán trước 70% sau khi ký hợp đồng công chứng
2. Sau khi bấm biển cầm giấy hẹn tên cụ thanh toán 20%
3. Sau thời gian 30 ngày để kiểm tra dữ liệu xem có dính phạt nguội hay không thanh toán nốt 10%
Không nên làm hợp đồng theo ý của salon, thậm chí cầm hợp đồng về tham khảo kỹ rồi mua cũng không muộn.
chuẩn từng mini mét. e note lại hôm nào vô mánh ôm xiền mua con mo ning cũ chạy che nắng mưa :))

j23

Xe container
Sau khi tham khảo ý kiến của các cụ ở trên, em đúc kết lại dc quy trình ngày mai như sau:

1- Ra kí HĐ công chứng và HĐ mua bán với salon. Cám kết xe ko pháp lí, ko phạt nguội, ko cầm cố. Nếu có bất kì vấn đề gì, hoàn tiền 100%.

3- Để salon đi làm sang tên mình đến chỉ bấm biển, cầm giấy hẹn mấy ngày sau đến lấy đăng kí. Cầm đăng kiểm về nhà.

4-Quay lại salon nhận xe, yêu cầu salon rửa xe, spa đầy đủ rồi đánh xe về nhà ngủ. Chờ mấy ngày sau lên lấy đăng kí. Thế là xong.

Chỉ có 1 cái lăn tăn là làm sao để check 100% k phát nguội, vì mấy cụ nói là check trên đường link của cục đăng kiểm vẫn có thể sai vì có thể xe đó mới bị phạt nguội và chưa dc cập nhật trên đường link của cục. ????? Cụ nào thông não e phát này với.
Chuẩn rồi cụ :)
Riêng quả phạt nguội, nhiều xe sau 4-5 tháng mới lên hệ thống là chuyện ko hiếm :)

Chuẩn rồi cụ :)
Riêng quả phạt nguội, nhiều xe sau 4-5 tháng mới lên hệ thống là chuyện ko hiếm :)
dạ cụ cho cháu hỏi là trên hệ thống khi có phạt nguội thì nó có ghi rõ ngày tháng ko cụ ? Để nhà cháu thêm 1 điều khoản trong hợp đồng là nếu sau này phát sinh bất kì phạt nguội nào trược ngày kí hợp đồng thì salon sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm.

j23

Xe container
dạ cụ cho cháu hỏi là trên hệ thống khi có phạt nguội thì nó có ghi rõ ngày tháng ko cụ ? Để nhà cháu thêm 1 điều khoản trong hợp đồng là nếu sau này phát sinh bất kì phạt nguội nào trược ngày kí hợp đồng thì salon sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm.
Có đấy cụ, ghi rõ đến từng giây trên ảnh chụp luôn :)

https://dktructuyen.moj.gov.vn/dtn_str/search/public/ - cụ nhập số.khung xe vào đây nhé, để xem có đang thế chấp bank ko

Đăng ký xe - qua bên công ty nguyên thực số 2 đại cồ việt, check tính thật giả của đăng ký xe. Nhưng check rồi thì phải theo sát nó, chứ check xong mà rời mắt đi rồi thì ko còn ý nghĩa nữa :)

Đây là 2 bước e nghĩ là có thể làm để yên tâm khi giao dịch ạ
Dạ ý cụ ở đây "nó" là bọn salon pk ạ ?

Em diễn giải cho rõ ý: "nó" là theo sát cái đăng ký xe, chứ theo salon làm gì ạ. Điều đó cũng đồng nghĩa với.việc.là: check xem liệu salon có đang giữ đăng ký xe thật.ko, nữa là: khâu nguyên thực nên làm ngay trước.khi.xuống tiền (nguyên thực thấy ok thì trả tiền xe , rồi cầm luôn đăng ký xe)
Dạ vâng cụ. Em cám ơn cụ, vậy e bổ sung thêm bước của cụ như sau.

2- Đi check đăng kí xe thật hay ko ở Đại cồ việt. Nếu là thật thì thanh toán ck cho salon.

Cụ thấy chuẩn chưa ạ ?

ruounephanoi

Xe buýt

Mục 4 cụ đưa ra em thấy ko hợp lý. Trong thời gian cụ để xe ở salon ai cam kết cho cụ là xe nguyên vẹn. Đã chuyển tiền là kiểm tra, chốt xe và đưa về nhà ngay

xetaiday

Xe buýt
cụ mua md3 cũ của người quen mà sao lên đây hỏi vòng thế.

YAMAKAWA

Xe buýt

bước 1 của cụ chỉ làm 1 loại là: hđ mua bán công chứng thôi