[Funland] Kiến thức chọn gà ngon

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Gà này bác phải hỏi bác Socvau, gốc ở quê bác ấy.
Nhưng nhìn kỹ chân thì đã bị lai.
Con gà gốc đẻ rất ít, họ lấy con trống cho lai với mấy con mái khác đẻ nhiều hơn!
Hihi thả lã bác ah, mỗi con thiến rồi tầm 3kg. Đều 1-2 niên, cựa nhọn hoắt:)

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng cụ đem lồng cá củ về ăn tết chứ lại chở gà về à cụ :))
Nắng ấm lên này k săn hơi phí nhỉ
Ôi dời dọn nhà lão ah, lại nhậu duốt. Ong hết cả thủ vừa lên chỗ đào quất nhặt đc e nhật 540 ngon phết, mới cứng

Năm nào cũng vậy, Tết đến, nhà nhà đôn đáo lo lương thực, thực phẩm. Thôi thì trên giời dưới bể gì thì cũng vẫn còn rất nhiều gia đình coi món thịt gà là ko thể thiếu. Ở cái thời thị trường loạn xì ngầu, gian thương lộng hành này mà mua được mấy con gà ngon theo đúng yêu cầu như các cụ xa xưa thì quả là cái việc tiệm cận với trúng con lô hay con đề hoặc bắt được vàng thậm trí là trúng Vietlot. Đây là em thấy thị trường chung là vậy chứ chợ OF thì em chưa tìm hiểu. Nên mấy cụ mấy mợ là con phe gà OF đừng chưởi em nhóe

:))

Gà ngon cũng chỉ có nuôi để thịt thôi chứ làm gì có ở chợ mà buôn dưa lê tầm này. Thôi thì cho nó vã cơn vật, em xin hỏi các cụ cao niên OF là con gà ngày xưa ông bà ta nuôi nó có những đặc điểm gì thì đó là con gà ngon? Thớt này em chỉ nói đến gà Ri chứ ccm vào đây đừng đề cập đến các loại khác chẳng hạn như Đông Cảo, Chọi hay lai chọi ...

1 chút quên quên nhớ nhớ mà các cụ dạy em, xin liệt kê ra. Còn thiếu gì hay sai ở chỗ nào, em nhờ cccm dạy bảo thêm ạ :

- Gà ngon thì chắc chắn phải là gà thả tự do chứ ko nhốt. Mà cái giống thả từ lớn đến bé thì khi thấy người là nháo nhác. Trong lồng thì chui rúc lung tung, nhảy, kêu ầm ĩ khi có người tới gần.
- Gà đen chân trắng, mẹ mắng cũng mua. Gà trắng chân chì, mua chi giống ấy. Theo em cảm nhận thì gà mái long sáng màu chân vàng thường ngon hơn những con có long màu thẫm hoặc đen

- Đã là gà Ri thì gà mái chỉ loanh quanh 1,2kg. Trống <2kg

- Lông mượt, nếu là trống thì nên sặc sỡ vì đây là biểu hiện 1 con gà khỏe mạnh, dữ dằn

- Mỏ nên cùn là dấu hiệu phải tự đi kiếm ăn nơi khô cằn sỏi đá

- Gà trống thì mặt và mào nên đỏ, mắt trong + nhanh nhẹn

- Chân nhỏ, nhìn khô chứ ko bóng mịn như loại ăn cám bị nhốt. Đôi khi nhìn hơi mốc thếch. Gà trống thì cựa tối thiểu nhú ra = hạt ngô chứng tỏ đã đủ tuổi trưởng thành và cũng ko bị già quá. Gà đủ tuổi trưởng thành sẽ cho thịt chắc chứ ko nhão hoặc dai. Thơm nức khi luộc vớt ra đĩa. Loại khác ko có mùi thơm này

- Lườn dầy chứng tỏ giống khỏe vượt trội giống như người mình trắm.

- Da vàng, mỏng

- Ko có mùi hôi vì thả từ lớn đến bé được tự do vùng vẫy, tắm cát

Dân buôn gà có câu cửa miệng là thả vườn với ngủ cây với gà đồi với chậy bộ v.vv..

Em thì thấy thế này :

- Gà có thả núi trăm năm mờ hít cám công nghiệp thì cũng chỉ là miếng thịt công nghiệp vô vị mà thôi

- Nuôi cám công nghiệp 3 tháng rồi thả ra tháng cuối cho chạy nhảy để thịt bớt nhão + ăn thóc để quay phin chụp ảnh thì đó là miếng thịt lừa. Trong clip hoặc ảnh chậy nhẩy tung tang ngoài ruộng đàng hoàng nhóe. Ko lại bảo nói điêu.

- Em mông muội chỉ nghĩ được có vậy. Cccm bổ xung thêm kinh nghiệm em sẽ add vào còm #1. Dạ mời cccm

cụ vietran :
Gà mái quanh 1.2kg là chuẩn bài
mái ghẹ ăn mềm ngọt

Cụ Pumzen :
Cau phơi tái
Gái đoạn tang
Chim ra ràng
Gà mái ghẹ
Gà mái ghẹ chỉ tầm 1 ký bên trong có buồng trứng non,thịt thơm xương mềm ngọt nước. Gà này vào dịp Tết rất khó mua nhưng trong năm thì đầy,G nhà cháu vẫn mua loại này, luộc lên xơi bằng sạch. :D
Em xin mạo muội bổ sung 1 chút với bác thớt ạ, em cũng nghe ngóng được không biết có chuẩn không ạ.
Nếu các cụ chọn "gà lễ" - gà để lễ chứ không phải gà ăn nhé.
Thì nên chọn 1 chú gà "trống hoa" - trống chưa đạp mái - đại diện cho sức khỏe, cho sự cường tráng
Bước 1 - chọn gà như bác thớt nói ở trên
Bước 2 - để ý thêm chút là mào gà phải là mào cờ không nên lấy mào sít (tiếng địa phương các cụ search thêm) và mào phải đỏ tươi, không được thâm không được nghiêng ngả hay gãy mà phải thẳng đứng lên trời thì gà ấy mới "khỏe", còn nó có còn "hoa" hay không thì cái này khó, kinh nghiệm của riêng em thì các cụ để ý còn nào cựa mới nhú thì xác xuất hoa sẽ cao hơn. hehe
Thêm nữa là phải để ý cái móng chân con gà, nó phải thẳng tắp, không được co quắp gì cả.

Các cụ góp ý thêm nhé.

vietran

Xe ba gác
Ôi dời dọn nhà lão ah, lại nhậu duốt. Ong hết cả thủ vừa lên chỗ đào quất nhặt đc e nhật 540 ngon phết, mới cứng

Ngon nhể 2.0 hay mấy đấy cụ, nhìn màu như NFT
540 là vừa, em có con 630 dài quá
Hôm cầm con 450 shimano oánh ở sông Đà, máy kêo ro ro chạy vội tưởng được em lăng củ, hoá ra em ngan sông :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ngon nhể 2.0 hay mấy đấy cụ
540 là vừa, em có con 630 dài quá
Hôm cầm con 450 shimano oánh ở sông Đà, máy kêo ro ro chạy vội tưởng được em lăng củ, hoá ra em ngan sông :))
Bắt luôn chứ lị, ngan nhà ai thẢ rông thế lão?

LeTai1979

Racing Boy
Gà ta thuần chủng thì cả lông lẫn phân cũng chỉ cân được 1,3kg(Gà Mái)1,8kg(Gà trống) là kịch thôi cụ,nó đạt trọng lượng này rồi càng nuôi càng gầy.
Ở vùng sâu vùng xa họ nuôi thả đàn ,tự đi kiếm thức ăn,đêm ngủ trên cây,đem về em phải quây lưới cả bên trên nữa,không thì nó bay như chim.
Cụ lấy kéo cắt lông cánh nó đi là khỏi bay. :))

LeTai1979

Racing Boy
Gà trống mà thiến xong nuôi và choén thì nó ngon hơn hẳn cái bọn đi đạp phành phạch lũ gà mái suốt ngày.

Cái này thì không nhiều người biết cụ nhỉ.
Em lại thấy ăn ko thiến ngon hơn. :))

vietran

Xe ba gác
Bắt luôn chứ lị, ngan nhà ai thẢ rông thế lão?
Cắt dây té luôn sợ nó bắt đền, ngan bơi sông nhưng vẫn cho ăn cám cò nên chả ham :))
Của con mụ điếc bán quán bến đò cũ cụ ạ
Định lên mạn ngược kiếm bu gà vịt với ít cá mú, dăm cân lợn dê đặc sản vùng cao về ăn tết mà sợ lên đấy tắm rượu nên trốn nằm nhà lên OF chém cho lành cụ ạ.
Mấy năm trc các bác ấy toàn gửi xe về mỸ đình cho em nhưng gửi 5 con lợn phải chết 3, còn 1 con dính con đực hôi rình :)) về lại mất công thuê nhà hàng bên cạnh làm cỗ mời bạn bè nhậu trận sau...nôn hết :)) nên giờ thôi, tết ăn đậu phụ cho lành :))

coolpix8700

Xe ngựa
Hai Toan nói:
Ở vùng sâu vùng xa họ nuôi thả đàn ,tự đi kiếm thức ăn,đêm ngủ trên cây,đem về em phải quây lưới cả bên trên nữa,không thì nó bay như chim.
Cụ lấy kéo cắt lông cánh nó đi là khỏi bay. :))
Gà bay đây.
Đây là 2 cái chuồng lợn cũ còn sót lại trong XN chưa bị đập đi. Tụi em dành cho tụi gà này vì sức chịu đựng của chúng rất tốt.
Nóc chuồng này cao hơn 4 mét, vì là cơ sở cũ của 1 XN chăn nuôi của Bộ Lương thực-Thực phẩm ngày xưa.

Còn đây là con gà mái Ri đang đẻ (đàn này tụi em loại rồi)

Tụi gà trống Ri này rất dữ.
Hôm vừa rồi em bị chúng đá vỡ mặt kính của cái IPhone. Đi ủng nhưng chúng toàn nhảy cao hơn đá lên khuỷ tay hay ngực!

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cắt dây té luôn sợ nó bắt đền, ngan bơi sông nhưng vẫn cho ăn cám cò nên chả ham :))
Của con mụ điếc bán quán bến đò cũ cụ ạ
Định lên mạn ngược kiếm bu gà vịt với ít cá mú, dăm cân lợn dê đặc sản vùng cao về ăn tết mà sợ lên đấy tắm rượu nên trốn nằm nhà lên OF chém cho lành cụ ạ.
Mấy năm trc các bác ấy toàn gửi xe về mỸ đình cho em nhưng gửi 5 con lợn phải chết 3, còn 1 con dính con đực hôi rình :)) về lại mất công thuê nhà hàng bên cạnh làm cỗ mời bạn bè nhậu trận sau...nôn hết :)) nên giờ thôi, tết ăn đậu phụ cho lành :))
Hê hế! Sai G nó đi đỡ phải riệu bác ah.

LeTai1979

Racing Boy
Gà bay đây.
Đây là 2 cái chuồng lợn cũ còn sót lại trong XN chưa bị đập đi. Tụi em dành cho tụi gà này vì sức chịu đựng của chúng rất tốt.
Nóc chuồng này cao hơn 4 mét, vì là cơ sở cũ của 1 XN chăn nuôi của Bộ Lương thực-Thực phẩm ngày xưa.

Còn đây là con gà mái Ri đang đẻ (đàn này tụi em loại rồi)

Tụi gà trống Ri này rất dữ.
Hôm vừa rồi em bị chúng đá vỡ mặt kính của cái IPhone. Đi ủng nhưng chúng toàn nhảy cao hơn đá lên khuỷ tay hay ngực!
Con này em hay đá nó vì nó hay mổ gà mới, nó cũng toàn rình đá vào chân em. :))

coolpix8700

Xe ngựa
Con này em hay đá nó vì nó hay mổ gà mới, nó cũng toàn rình đá vào chân em. :))

Con này gà của bác có vẻ là giống này, cũng gọi là gà Mía (Đường Lâm), nhưng khi bé chúng trụi trùng trục, có mấy cái lông cánh nhô ra cong lên.
Bên Vĩnh Phúc người ta nuôi nhiều hơn ở Sơn Tây.
Ngày trước nói đến gà Mía em hay nghĩ đến con gà trụi này, nhưng về sau qua Viện Chăn nuôi thì mới biết là con gà kia!

LeTai1979

Racing Boy
Con này gà của bác có vẻ là giống này, cũng gọi là gà Mía (Đường Lâm), nhưng khi bé chúng trụi trùng trục, có mấy cái lông cánh nhô ra cong lên.
Bên Vĩnh Phúc người ta nuôi nhiều hơn ở Sơn Tây.
Ngày trước nói đến gà Mía em hay nghĩ đến con gà trụi này, nhưng về sau qua Viện Chăn nuôi thì mới biết là con gà kia!

Em cũng chả biết giống gì, cứ nuôi rồi thịt thôi. :))
Em toàn mua tầm 2kg xong nuôi, nuôi mới đầu nó sụt cân xong tháng sau bắt đầu mới lên. Em chưa bao giờ ăn gà ngoài chợ với ngoài hàng.

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra tụi em chỉ bắt đầu nuôi gà ta từ 4 năm nay, còn nuôi chính là giống gà này.
Chúng là gà công nghiêp nhưng con trống chính là giống gà chọi. Loại gà chọi này chỉ được người ta chọn lọc lâu đời hơn giống gà chọi mới nuôi thịt bây giờ thôi. Giống gà chọi nuôi thịt mới được nhập về từ Thái Lan và không thể đem đi cho chúng chọi nhau mà cũng chỉ để nuôi thịt.

Chỉnh sửa cuối:

Barry2018

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

Barry2018

Xe tải
Chọn phò ngon thì nên phổ biến kiến thức chứ gà thì chẳng ăn nay thì ăn mai. Lo gì!
Năm nào mà chẳng có tết, nên không lo không được ăn gà.
50 tuổi dồi mà không biết chọn phò ngon thì chả mấy mà tiếc!
Ờ đúng rồi đấy, khéo cụ chủ cẩn thận như cụ đờ rim nhé, k ăn được gà nên suốt ngày cứ mơ với mộng :))
ps nay e trêu cụ tí ạ :x :-* :))

Barry2018

Xe tải
Thế nhẽ chăm chăm phò ngon, chả con lào dở. Con phò nào sờ vào mông mà nó chả nhẩy cẫng lên:D
nhân gặp đây, e nhờ cụ thông e phát cái thứ tự level xe cộ trên OF nó như thế lào hả cụ: ví dụ: đi bộ - xe máy - xe hơi-....? rồi gì nữa cụ nhễ,
em mời cụ chén rượu trước ạ :D

xegiacmo

Xe container
Em gốc gác nhà trên đó nên ăn mòn răng gà mía rồi. Gà mía ngon thì nó phải là gà ... thiến!

Vấn đề là ở chỗ em chẳng biết ai thêu dệt cho nó là gà tiến vua nữa, chắc hai cụ Ngô Quyền và Phùng Hưng bên Cam Lâm trước khi thành vua ăn gà mía thì họ gọi vậy chứ dân quê ngoại nhà em thì chén toàn loại này. Khổ cái quê nghèo nhưng khi chén thì cứ chọn con nào ngon nhất thì chén :))

Nhưng mà đi nhiều thì em thấy cái con gọi là gà Hồ nó ngon hơn. Gà mía em nghi là lai từ gà Hồ mà ra vì nó chỉ khác duy nhất cái... đầu, con gà Hồ chắc đánh nhau suốt ngày nên nó trông rất .... đầu gấu!
Gà thiến ăn thịt mềm , ngọt và có lớp mỡ dắt .
Gà nuôi kiểu thả rông có gì ăn nấy thịt nó dai nhưng thơm .
Ở hn thì cái gì chả có , hàng quen gọi điện báo gà lễ , gà lẩu , gà rang ... là họ cấp cho đúng chuẩn luôn

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
nhân gặp đây, e nhờ cụ thông e phát cái thứ tự level xe cộ trên OF nó như thế lào hả cụ: ví dụ: đi bộ - xe máy - xe hơi-....? rồi gì nữa cụ nhễ,
em mời cụ chén rượu trước ạ :D
À, level được đặt theo số km. Càng nhiều km, thứ bậc càng cao, bắt đầu bằng đi bộ.
Đến một thứ hạng rất cao nào đó, sẽ được admin dẫn đi massage free:D