[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

pk2018

Xe tải
Các cụ cho em hỏi mấy hôm nay con máy pha cà phê của e, khi pha nước chảy ra tồ tồ tràn cả từ xung quanh vào cốc. Ko biết là lỗi gì? Máy của e máy Gaggia class. E cảm ơn các cụ. Thớt máy pha cà phê e vào thấy thớt đóng rồi.

Fuhana

Xe hơi
Trong thớt mình có bác nào pass máy Gaggia Classis hoặc baby ko ah? Em muốn trải nghiệm? Các bác inbox vùng kín hoặc SMS em nhé.
Số em: o56368.5678.
Em cảm ơn ah!

2bmt

Xe hơi
Cái giá trị gia tăng mà cụ nói là ở phần rang - xay - tẩm đó nó chưa bằng 10% so với phần từ cà phê đã rang xay rồi, qua tay nghề người pha chế - Barista - bán ra cốc cà phê thành phẩm, đó mới là miếng bánh to nhất, lợi nhuận lớn nhất mà những thương hiệu cà phê lớn, ai cũng muốn nhẩy vào hết.
Đọc lại phần 1 và xem ví dụ về 1 kg cà phê Robusta nhân giá 50k và nếu bán với giá 20k/cup thì ai là người lãi nhiều nhất đi cụ ạ.

Chỉ riêng cái câu cụ ca tụng lão Vũ trọc - một trong những thằng bóc lột người trồng cà phê Vn đến tận xương tủy, mị dân, làm hỏng cả 1 nền văn hóa cà phê cực kì phát triển từ thời Pháp đưa vào Vn - thì đã đủ hiểu kiến thức về cà phê của cụ thế nào rồi.

Công nghệ tinh chế cà phê Việt Nam ra thế giới ư, nào là hút khí đá quý, tẩm thảo dược thuốc quý.... tất cả là bốc phét hết, sẽ có 1 bài về mục này cháu viết để các ofer nhà ta tự bình luận, cụ cứ yên tâm.

Cà phê Việt Nam có những giống thuần chủng từ thời Pháp đưa vào thì vẫn rất ngon nếu được trồng, canh tác, bón phân ..và thu hoạch, sơ chế đúng cách. Nhưng số lượng chắc chưa đến 1% và cũng chỉ dành cho những người cực sành và đam mê về cà phê dùng thôi. Còn hiện tại thì cà phê Việt Nam 99% chỉ dùng để làm cà phê nhân cho cà phê hòa tan và cà phê nền cho các thương hiệu cà phê khác thôi.

Sau reply này cháu sẽ dành thời gian để hoàn thiện hết 3 phần đầu và không trả lời bất kì comment nào hết, khi xong 3 phần thì sẽ giải đáp từ từ các câu hỏi của các cụ, cứ bình tĩnh ạ.
Chính những người có suy nghĩ thiển cận về cà phê như cụ VW trên, hoặc bị TN và tập đoàn CFVN mị dân, lừa gạt quá lâu và giờ gần như là văn hóa thưởng thức cà phê ở Vn đang ở đáy của TG nên cháu mới lập ra topic này, chẳng phải để dậy đời ai, cũng chẳng phải bồi bút viết thuê để dìm hàng thương hiệu nào, mà chỉ để mọi người tự mình hãy đọc hiểu và sau đó tự tìm cho mình 1 cốc cà phê sao cho nó đúng là cà phê, và không có hại cho sức khỏe về sau.
Hôm nay tôi mới đọc thớt này. Tôi thấy rất bổ ích và lý thú. Xin cảm ơn cụ chủ thớt !!!

7lov3

Đi bộ
Thớt này hay quá. Mình đọc 1 phát hết 120 trang. Đang nghiên cứu cách uống cafe sạch thì gặp đc ngay post có tâm. Cảm ơn bác Ekichi

antidau

Tháo bánh
Chúc mừng chủ thớt ekichi04 có quán to mặt bằng đẹp sang chảnh ở tòa Hoành Thành mặt nhìn ra Mai Hắc Đế. Toàn các mợ trẻ xinh ngồi. Cháu đi mua tất ở tiệm Nhật đối diện mới chợt nhìn thấy quán cụ
Cà phê thì vẫn ngon tuyệt nhưng nhà cháu thấy thiếu đường trắng nấu chưng như hồi xưa. Dùng đường đỏ tốt cho sức khỏe nhưng nhạt khẩu vị quá
Bao giờ ông bà bô cháu mua nhà gần đây cháu sẽ đến thường xuyên hơn. Sắp rồi :))

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Hoá ra thớt này vẫn còn nhỉ!

ekichi04

Xe tăng
Chúc mừng chủ thớt ekichi04 có quán to mặt bằng đẹp sang chảnh ở tòa Hoành Thành mặt nhìn ra Mai Hắc Đế. Toàn các mợ trẻ xinh ngồi. Cháu đi mua tất ở tiệm Nhật đối diện mới chợt nhìn thấy quán cụ
Cà phê thì vẫn ngon tuyệt nhưng nhà cháu thấy thiếu đường trắng nấu chưng như hồi xưa. Dùng đường đỏ tốt cho sức khỏe nhưng nhạt khẩu vị quá
Bao giờ ông bà bô cháu mua nhà gần đây cháu sẽ đến thường xuyên hơn. Sắp rồi :))
View attachment 6829649
View attachment 6829650
View attachment 6829657
Siro đường dùng pha chế em vẫn dùng đường cát trắng cụ ạ.
Đường gói giấy em đặt sx thì là đường vàng. Khách tự lấy tự phục vụ, dùng cho take away nữa.
Lần tới cụ muốn siro đường thì dặn nv trong quầy lấy cho nhé.
Tối qua em mới bay về Hn nên ko có duyên gặp cụ rồi. Hẹn cụ lần tới nhé. Em hay ở quán tầm sáng sớm trước 9h hoặc sau 17h :).

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Động đúng chỗ ngứa, thực ra ngày xưa em cũng được đào tạo tí ti, cũng có tí gọi là để hầu chuyện các bác, nhưng mà củ thớt lập cái topic này nó rộng và nguồn kiến thức nó khổng lồ quá, nên chia sẻ riêng ra thì hơn. Lĩnh vực này nó rộng lắm, như rượu vang ấy, nói cả ngày không hết được

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng rất nghiện cafe nhưng 1,2 năm trở lại đây bắt đầu giảm và chuyển sang loại cafe máy hoặc mua cafe bột nước ngoài về uống vì thật sự mất hết lòng tin vào hàng nội.
Nói đi uống cafe ở các cửa hàng HN cho gần đa số toàn mua hàng rẻ bán cho khách trộn tùm lum chỉ tổ hại khách mà tất nhiên đá số muốn uống ở các quán vỉa hè ở Triệu Việt Vương hay các phố cafe khác là do thói quen và do giá rẻ... Cafe nước ngoài nó sạch hơn vì cơ quan bảo vệ người tiêu dùng nó tốt hơn và tất nhiên uống cafe máy thì lại bị đắt hơn như Starbuck chẳng hạn :)) nhưng được cái nếu các Cụ uống nhiều thì nên chọn cafe kiểu pha chế thì nó sẽ nhẹ hơn nên ko sao chứ cafe mình đặc quá
Cafe vỉa hè toàn hương liệu, chất độn & hoá chất nên mới đen sì, sánh và đắng nghét. Đặc do hoá chất chứ không phải hàm lượng caffein :))

ekichi04

Xe tăng

Hacking

Xe buýt
View attachment 6829649
View attachment 6829650
View attachment 6829657
Cụ mở Cạnh HighLand luôn ạ ?

manhbin1004

Xe hơi
Chất lượng cafe nguyên liệu của các chuỗi nhượng quyền như Ecoffee hay Ông Bầu ntn các cụ nhỉ? Theo e hiểu nếu tgia chuỗi thì sẽ phải dùng cafe của họ, hiện tại e thấy có 2 chuỗi này khá phù hợp với người mới bắt đầu v vốn nhỏ, uống thử thì thấy khá ổn như nhau.

Foxz

Xe hơi
Cụ chủ như moi hết ruột ra chia sẻ. Tiếc nhiều ảnh die rồi. Cụ tổng hợp đóng PDF thì tuyệt

sherlock cốc

Xe buýt
Từ khi biết thớt e hay qua chỗ cụ chủ mua cafe, 1 tháng đôi lần mà chưa bao giờ gặp. Hình như chỗ cụ mới có nhân viên mới hay sao ấy. Hôm trước e qua mua thấy lấy cafe xay và cân lóng ngóng lắm, tóc vàng hoe.

ekichi04

Xe tăng
Từ khi biết thớt e hay qua chỗ cụ chủ mua cafe, 1 tháng đôi lần mà chưa bao giờ gặp. Hình như chỗ cụ mới có nhân viên mới hay sao ấy. Hôm trước e qua mua thấy lấy cafe xay và cân lóng ngóng lắm, tóc vàng hoe.
Chào cụ,
Cậu nv đấy mới đứng quầy Cashier quản lý được 1 tuần nên chưa cứng lắm, pha chế thì oke, các cụ thông cảm, 2 tuần rồi bên em 95% F0, mấy hôm nay toàn mình em + 1nv trông cả quán.
Em hay ở trên quán tầm 10h -17h hàng ngày, mời các cụ qua cf nói chuyện :).

Đỗ School

Đi bộ
Các cụ hình dung sơ qua mô hình của cháu là Specialty coffee Shops, rang xay nguyên chất các loại cà phê cao cấp trên TG và Việt Nam. 100% mộc không tẩm.
Nếu các cụ đang kinh doanh cà phê tẩm truyền thống, thì cháu sẽ tư vấn và để các cụ kd thử cà phê sạch, mộc 100%, và sẽ nâng cấp cà phê, lever quán lên tuỳ theo vị trí mặt bằng, vốn và nhu cầu kinh doanh của quán các cụ sao cho hợp lý.

- Ưu điểm :
+ Tư vấn, hỗ trợ miễn phí kiến thức về kd cà phê, từ A-Z...
+ Nâng cấp chất lượng sản phẩm cà phê, mô hình kd, trang thiết bị, khách hàng...
+ Đỡ tốn học phí tìm hiểu về cà phê, pha chế... và tốn tiền đầu tư máy móc rang xay... nếu hợp tác với Gấu coffee Roastery.

- Nhược điểm :
+ Cháu không sản xuất, kd cà phê tẩm, chỉ 100% mộc nguyên chất.

Mọi người nên phân biệt rõ là TẨM-MỘC, cháu vẫn kinh doanh cà phê truyền thống là cà phê pha PHIN Việt Nam, nhưng rang nguyên chất không tẩm ướp gì.
Nhiều người cứ nghĩ mô hình cà phê sạch, cà phê mộc nguyên chất, take away ... là cháu chỉ kinh doanh cà phê máy, cà phê cao cấp đắt tiền, đối tượng khách hàng là người NN và thế hệ trẻ là không đúng. Cháu vẫn tư vấn và cung cấp cf, hợp tác với các quán cà phê truyền thống: nhưng với điều kiện là chủ quán đều đồng ý thay đổi quan điểm kd, chỉ sử dụng cà phê sạch, mộc 100%, từ bỏ cà phê tẩm.
Cà phê mộc nguyên chất, cao cấp giá vẫn rất bình dân, thập chí rẻ hơn nhiều so với cà phê tẩm ướp hoá chất của các nhãn hiệu "nổi tiếng VN", hay NN.

Khó khăn là cách tiếp cận, và giải thích lại cho khách hàng đã quen uống cà phê tẩm. Sẽ có khả năng mất 1 lượng khách quen uống cf tẩm. Đó là nhược điểm lớn nhất.

Cháu đang tìm mặt bằng để mở thêm Specialty coffee Shops khu Phố Cổ đông khách NN du lịch như : Cầu Gỗ, Hàng Bè, Đinh Tiên Hoàng, quanh hồ Gươm hoặc khu vpcc như Lý Thường Kiệt, Hai Bà Trưng, quanh Tràng Tiền... cụ nào có mb hay thông tin giúp cháu nhé.
Hoặc kết hợp với các cụ đang kinh doanh bán lẻ, hoặc quản lý office... đặt các quầy bán coffee, hoặc máy pha cà phê tự động ?

Thanks!
Bên bác có bán cf lẻ khộng ạ, cháu mua về pha phin uống tại gia ạ

ekichi04

Xe tăng
Bên bác có bán cf lẻ khộng ạ, cháu mua về pha phin uống tại gia ạ
Chào bác, Gấu coffee&bakery của em là mô hình Quán coffee&bakery kết hợp xưởng rang xay coffee và xưởng sản xuất bánh.
Mời bác qua trải nghiệm.
Bên em có bán lẻ coffee đóng túi các cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối: