[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

medici_rider

Xe tăng
Cám ơn bác ekichi04 vì các kiến thức cafe đã chia sẻ. Mong được đọc tiếp kỹ hơn về các giống ở VN như Catimor, Catuai và các vùng nguyên liệu cafe. Em cũng tò mò là không hiểu quán của bác ở đâu để đến thử. Em đã thử gần hết các quán cafe chuyên về cafe mộc và sạch ở HN hiện nay đang trung thành với thương hiệu Cafe Orriberry, ở SGN cũng thử được một số nhưng chưa tìm được thương hiệu ưng ý.

Ngoài lề hiện nay có cả cafe arabica của Lào cũng đang nổi lên cạnh tranh với arabica của VN.

anhphamhn

Xe máy
Các cụ mở mang cho em bao nhiêu là kiến thức về cà phê ~o) em chỉ xài được chút chút hương vị thôi

medici_rider

Xe tăng
Ý của bác là cafe Americano?

Qua đó ta thấy người châu âu vẫn ko thể thay đổi đc dân Mỹ về cách ăn, uống "phàm phu tục tử" của họ thậm chí người Mỹ còn đem cả văn hóa đồ ăn nhanh ra khắp thể giới đó thôi. Chắc bác biết cách uống cafe của người Mỹ nhỉ.....phải nói là VẠI cafe chứ ko fải ly, tách cafe đâu. Bác ko thể chê dân Mỹ là dân "điệu" chứ ko "sành" về cafe đúng ko?

Chỉnh sửa cuối:

quaychan

Xe tăng
Em chỉ muốn hỏi các cụ hiểu về cà phê câu này: Các thể loại cà phê giá 10k - 15k/ly bán đầy các quán hiện nay được hiểu như nào?
Em thì hay uống, quán thì cà phê sánh như mật, quán thì nhạt toẹt... nhưng giá thì rẻ bèo như nhau.

Liệu có phải cà phê pha tạp hay không? Liệu 10k/ly thì quán có lãi hay không?

Em cho là cà phê đểu hết.

ngungay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Ekichi đưa cái địa chỉ quán cụ vào chữ ký đi,
để cháu đến nếm thử hương vị cafe thật cái nào
Từ lúc 23 tuổi cháu ra trường, được đồng nghiệp, xếp mời uống cafe thì toàn nốc phải cafe bột bắp + hóa chất nôn nao, tim đập loạn xạ=> từ đó cháu không dám uống cafe nữa

Giờ HN có starbuck cafe arabica thứ thiệt thì 100k tốn kém quá cháu chưa đến uống

Gần đây 1 đêm thức chờ xem bóng đá với bạn, cháu nốc 1 chai cafe đen đóng chai của Trung Nguyên trong tủ lạnh, xong trận lúc về giường ngủ tưởng sắp thăng theo các cụ mà hãi

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Germanyauto

Xe tải
Cụ chủ nghiên cứu công phu thật, cảm ơn bài viết với những thông tin chi tiết

seeyou

Xe điện
Cụ Ekichi đưa cái địa chỉ quán cụ vào chữ ký đi,
để cháu đến nếm thử hương vị cafe thật cái nào
................
Trước em thấy cụ ấy để địa chỉ quán dưới chữ ký hình như ở phố Trần Quốc Hoàn thì phải.

snt

Xe máy
Trước em thấy cụ ấy để địa chỉ quán dưới chữ ký hình như ở phố Trần Quốc Hoàn thì phải.
Em cũng đang kinh doanh trong lĩnh vực ẩm thực trong đó có cafe nhưng cũng không rành về cafe như cụ chủ, em chỉ rành về kinh doanh thôi. Cụ chủ hay ngồi chỗ nào lúc nào rảnh em qua giao lưu học hỏi.

Len_duong_nao

Xe tải
Website
www.facebook.com
Trần Quốc Hoàn gần nhà e, e toàn mò ta Tô Hiệu uống cafe.
@Cụ Ekichi: nếu cụ ngại đưa địa chỉ quán lên đây thì cụ gửi sms cho em vậy. e muốn qua uống thử cafe của cụ

Hoahahoa

Xe hơi
Chuẩn Cụ, Gì thì gì điều tiên quyết là không được có hại cho sức khỏe. Không thể dùng cho lý do thói quen, sở thích, sành điệu... mà nạp những thứ độc hại cho cơ thể.

xittalin

Xe tăng
Các cụ nhắc tên cà phê Tây dài loằng ngoằng làm em lại nhớ ngày xưa có cà phê gì mà ..Mô Ka, nhìn đã thấy hoảng. Ông anh gần nhà bảo " Ấy là cái văn hóa thưởng thức cà phê, vào quán đó là phải đi giày Mô ka, chứ tổ ong dư chú thì cấm bén bảng", em hỏi " Giấy thể thao thì thế nèo?", ông hàng xóm cười " Thể thao có lết được vào quán nhân viên cũng éo bán cho đâu. Mà cà phê Mô Ka chưa gớm bằng mấy thằng Ca Phê Te Ri a mí Cà Phê Tu Xe Đô, vào đó là bắt buộc phải mặc vét tông". Đoạn 2 anh em đạp xe lên Cà Phê Lâm cho nó lành.
Xưa em cũng khoái cà phê Lâm, nhẹ nhàng mà thanh nhã, quán lại đậm đặc không khí cà phê, giản dị mà không cũ kỹ, người đông mà không ồn. Cơ mà h thì chả biết dư lào!

Chỉnh sửa cuối:

onion

Xe hơi
Website
www.flickriver.com
Ngưỡng mộ kiến thức về cà của cụ...
Bao năm nay người tiêu dùng VN bị bởi thứ hổ lốn, đắng nghét, đen kịt lừa phỉnh... Và để thay đổi được cái khẩu vị đã theo lối mòn quả thật cực khó, nhưng những hiểu biết về cà phê của những người như cụ sẽ phần giúp người dùng có nhận định chính xác hơn họ đang uống cái gì...
(Đẩy lên cho nhiều người hiểu)

glare

Xe điện
Em chỉ muốn hỏi các cụ hiểu về cà phê câu này: Các thể loại cà phê giá 10k - 15k/ly bán đầy các quán hiện nay được hiểu như nào?
Em thì hay uống, quán thì cà phê sánh như mật, quán thì nhạt toẹt... nhưng giá thì rẻ bèo như nhau.

Liệu có phải cà phê pha tạp hay không? Liệu 10k/ly thì quán có lãi hay không?

Em cho là cà phê đểu hết.
Thì cụ cứ đọc lại từ đầu xem sao, chỉ sợ đọc xong cụ còn rối hơn ấy chứ. 1-2k/cốc hay 20-30k/cốc phụ thuộc chi phí của quán, nguồn hàng họ khai thác như dùng Trung nguyên ~200k/kg chẳng hạn thì giá vốn đã ~ 5k/cốc rồi. Còn chi phí quán thì lớn nhất là thuê nhà, lương nv và khấu hao TSCD cụ ạ. Em cũng có cái quán nhỏ nên gặp hàng trăm ông đến tiếp thị bán cafe từ hãng to đến nhà nhỏ thì ông nào cũng tự khen mình hết. Bây giờ em cũng chỉ lên chỗ bán, bảo nó xúc bao ra, cho vào lò quay, em ngồi chém gió 15-20' thì nó xả lò, đợi thêm tý nữa cho họ ủ rồi đem vìa. Nói thật là tầm như bn em quá lắm cũng chỉ nhìn đc loại cà, cỡ hạt, năm thu hoạch là cùng chứ bố ai mà biết đc nó bón gì trên rẫy, hạt trồng ở vùng nào thì phải là lái buôn lăn lộn hàng chục năm buôn bán, là thánh rồi. Ngay cả Vinacafe xuất hàng ngàn tấn cũng thu gom làm sao quản hết đc, giống như lên Thái nguyên bị họ nhồi trà Phú thọ vào ấy mà. Mình cũng chưa đủ tuổi mà mỗi lần mua cà lại cắp cái phòng thí nghiệm đi theo.

Poirot

Xe buýt
Vón là do caramen bị hút ẩm, lổn nhôn là do máy xay nó kém hoăc chạy tốc cao nhưng cũng có phần đúng vì hạt cà rang nó xốp, dễ vỡ hơn mấy cái độn kia nhưng còn cái để mấy ngày vẫn ngon là chuẩn cụ ạ vì độn camhf nhiều thì càng dễ lên men.

Pha phin ko ảnh hưởng mấy đâu cụ vì pha phin cần hạt hơi thô, mịn quá sẽ tắc phin ạ. Pha máy cũng ko sao nốt vì máy lấy ở áp cao nên mịn thì nó sẽ lấy triệt để hơn thôi, cụ để 10s thì mịn phết đấy ạ. Máy chỉ sợ cà tạp nhiều vì dễ tắc nên dùng xong mình xả máy thì sẽ ít bị trục trặc ( em chém thôi nhá vì tuyền quân em nó làm, em đứng ngắm, lâu lắm rồi chả đụng tay vào cái gì, ăn sẵn quen, hỏng người roài ạ )

Em thích Bialetti hơn máy trong vì lúc đun nó lên mùi thơm lắm, ko như máy, xoẹt phát là xong. Nếu cụ thích bọt cream nhiều thì kiếm quả pot brikka, kể cả đun sữa chế capu, bọt lên đc phết https://www.youtube.com/watch?v=ubbTZxC_mHE
Không liên quan nhưng cho em hỏi bộ pha cafe này, ở HN thì mua ở đâu được nhỉ?

Civic_2010

Xe tải
Nếu tính lời trên cost giá nguyên liệu thì 2k/cup cũng có thể có lời, thậm chí là 1k/cup với những loại Robusta đang bán tràn lan thị trường 150k/kg

Mai là cà phê "bẩn"
Cụ khai sáng em vụ này, em thỉnh thoảng mua cafe Mai, trực tiếp đứng nhìn họ bỏ hạt vào xay rồi đóng gói, có bẩn được không ah, hay bẩn từ hạt rồi, tks cụ

Sô lếch Mù

Xe điện
Cụ khai sáng em vụ này, em thỉnh thoảng mua cafe Mai, trực tiếp đứng nhìn họ bỏ hạt vào xay rồi đóng gói, có bẩn được không ah, hay bẩn từ hạt rồi, tks cụ
Cụ pha xong mang cái phin đi rửa mà nó cứ nhờn nhờn như dính mỡ thì đích thị là cà bẩn đó

raptor918

Xe đạp
Tóm lại là cụ chủ ki bo, nên cho mọi người cái chữ ký để tham khảo mới đúng. Chả mấy khi đọc được nhiều về cafe như này.
Cái quan to to ở Nguyễn Du vợ chồng em vào uống cũng thấy vị khá dịu mà.

glare

Xe điện
Không liên quan nhưng cho em hỏi bộ pha cafe này, ở HN thì mua ở đâu được nhỉ?
Cụ search Google hộ em, key word : " bialetti brikka giá " là ra, em ko dẫn link kẻo mang tiếng quảng cáo. Hno em thấy có cả facebook chuyên cái này giá khá đc khoảng 1tr3 trong khi các chỗ khác 1tr7-1tr9. Loại này ai thích kiểu pha này thì mua chứ cái máy kenwood gia đình cũng chỉ vài củ.
Cụ pha xong mang cái phin đi rửa mà nó cứ nhờn nhờn như dính mỡ thì đích thị là cà bẩn đó
Uh, cũng ko chắc đc cụ ạ, nếu họ có dùng bơ khi rang và bản thân hạt cafe khi rang nó cũng có ra 1 lượng dầu nhỏ.

ekichi04

Xe tăng
Trước cháu cũng để địa chỉ quán ở chữ kí nhưng mấy lần comment vào trong các topic tư vấn về cà phê toàn bị mod bem với lý do vào qc nên cháu xoá rồi.
Cụ nào muốn thưởng thức thì cháu mời qua địa chỉ 257 Trần Quốc Hoàn, CG, các cụ đến alo trước giúp cháu để cháu thu xếp chạy xuống quán tiếp đón cho chu đáo, hoặc hẹn 1 buổi cuối tuần offline mọi người cùng xuống hội thảo 1 buổi cùng cupping các loại cà phê trên tg.

duypq

Xe tăng
Trước cháu cũng để địa chỉ quán ở chữ kí nhưng mấy lần comment vào trong các topic tư vấn về cà phê toàn bị mod bem với lý do vào qc nên cháu xoá rồi.
Cụ nào muốn thưởng thức thì cháu mời qua địa chỉ 257 Trần Quốc Hoàn, CG, các cụ đến alo trước giúp cháu để cháu thu xếp chạy xuống quán tiếp đón cho chu đáo, hoặc hẹn 1 buổi cuối tuần offline mọi người cùng xuống hội thảo 1 buổi cùng cupping các loại cà phê trên tg.
Em chắc chắn sẽ qua quán cụ thưởng thức trong vài hôm tới. Mà cụ làm hội thảo cho em tham gia với nhé , em chỉ thích thôi không có kiến thức gì về CF

Chỉnh sửa cuối: