[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Tự dưng có cụ CafeFarm hổ con nhà ông báo vào đây chém kinh quá. Uống cafe và sành cafe thì liên quan quái gì đến thị trường London với New york. Những chô đấy dành cho bọn làm tiền bằng cafe cụ ạ. Bọn làm tiền đấy chúng nó mua bán hàng ngàn tấn mà có khi tay còn chả dính hạt cà nào, cụ mang ra dọa nhau làm gì.

ekichi04

Xe tăng
Tự dưng có cụ CafeFarm hổ con nhà ông báo vào đây chém kinh quá. Uống cafe và sành cafe thì liên quan quái gì đến thị trường London với New york. Những chô đấy dành cho bọn làm tiền bằng cafe cụ ạ. Bọn làm tiền đấy chúng nó mua bán hàng ngàn tấn mà có khi tay còn chả dính hạt cà nào, cụ mang ra dọa nhau làm gì.
Thôi kệ cụ CafeFarm gì đó đi cụ ạ.
Cháu cũng chưa được đi lôn đôn, niu óc cũng chưa nốt, sàn giao dịch thì lại càng không biết chơi vì íu có tiền. Cụ CafeFarm gì đó cao siêu lắm, cụ ý làm cho Intimex cơ mà, toàn giao dịch vài nghìn tấn, chục nghìn tấn cơ.
Cháu thì chỉ biết trồng cà phê, chăm sóc, sơ chế, thu hái và rang xay thủ công bán từng cốc cà phê thu bạc lẻ thôi. Viết vài bài linh tinh sưu tầm từ Google và quán cóc gia đình mua vui các cụ :D

CafeFarmHouse

Xe đạp
Thôi kệ cụ CafeFarm gì đó đi cụ ạ.
Cháu cũng chưa được đi lôn đôn, niu óc cũng chưa nốt, sàn giao dịch thì lại càng không biết chơi vì íu có tiền. Cụ CafeFarm gì đó cao siêu lắm, cụ ý làm cho Intimex cơ mà, toàn giao dịch vài nghìn tấn, chục nghìn tấn cơ.
Cháu thì chỉ biết trồng cà phê, chăm sóc, sơ chế, thu hái và rang xay thủ công bán từng cốc cà phê thu bạc lẻ thôi. Viết vài bài linh tinh sưu tầm từ Google và quán cóc gia đình mua vui các cụ :D
hiii, anh em cà phê tự nhiên bóc mẽ nhỉ. Tôi thấy cụ nghĩ không tốt về Trader nên cũng hơi nặng lời. Vì nếu cụ hiểu về ngành cà phê thì không phải ai cũng được phép làm Trader và không phải ai cũng biết làm nhé. Thôi chúc cụ bán đắt hàng, cứ cà phê sạch mà làm và sạch phải là hàng 4C, UTZ, chí ít dùng Wet Polish rang cho khỏi khói nhé ^^

CafeFarmHouse

Xe đạp
Cụ lại nhầm rồi, Trader VN không phải làm tiền được đâu, chơi cà phê giấy thì chỉ là loại ném tiền qua cửa sổ thôi. Chúng tôi là Trader thật nhé, hàng thật đấy cụ ạ.

ekichi04

Xe tăng
hiii, anh em cà phê tự nhiên bóc mẽ nhỉ. Tôi thấy cụ nghĩ không tốt về Trader nên cũng hơi nặng lời. Vì nếu cụ hiểu về ngành cà phê thì không phải ai cũng được phép làm Trader và không phải ai cũng biết làm nhé. Thôi chúc cụ bán đắt hàng, cứ cà phê sạch mà làm và sạch phải là hàng 4C, UTZ, chí ít dùng Wet Polish rang cho khỏi khói nhé ^^
Cháu không dám nhận mình làm trong ngành cà phê cụ ạ, cháu bán quán cóc tháng vài chục kg chơi chơi thôi. Còn các tổng, phó tổng mấy công ty bé bé kiểu Simexco, Olam, Intercom, Illy, Lavazza, Vinacf, Trung Nguyên, Metrang, hay Minh Tiến, Đào... cháu gặp nói chuyện chém gió không à, mấy trader 2-3 chục năm nghề đi theo điếu đóm nhóm lãnh đạo này cháu cũng chẳng quen ai, vì có bao giờ họ nói chuyện cùng mâm mấy đâu :-"

Mấy cái chứng chỉ 4C, UTZ... eo ơi khó lắm, cái đề án 4c, rồi chứng chỉ UTZ này đâu đó vài trăm, nghìn tỉ ý cụ nhỉ, hướng dẫn đưa về hàng nghìn nông hộ.
Nó giống như cái giấy chứng nhận gia đình văn hoá phường ý :))

HoangDo88

Xe đạp
nếu đảm bảo đc tất cả tiêu chuẩn cà phê cụ chủ nêu thì đừng mơ có ly cà phê dưới 100k VND mà uống cụ ạ

ekichi04

Xe tăng
nếu đảm bảo đc tất cả tiêu chuẩn cà phê cụ chủ nêu thì đừng mơ có ly cà phê dưới 100k VND mà uống cụ ạ
Lại 1 cụ nữa tỏ ra nguy hiểm quá. :))
Cháu vẫn bán espresso 18k, đen 20, nâu 25, cappucino 30k cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

CafeFarmHouse

Xe đạp
Cháu không dám nhận mình làm trong ngành cà phê cụ ạ, cháu bán quán cóc tháng vài chục kg chơi chơi thôi. Còn các tổng, phó tổng mấy công ty bé bé kiểu Simexco, Olam, Intercom, Illy, Lavazza, Vinacf, Trung Nguyên, Metrang, hay Minh Tiến, Đào... cháu gặp nói chuyện chém gió không à, mấy trader 2-3 chục năm nghề đi theo điếu đóm nhóm lãnh đạo này cháu cũng chẳng quen ai, vì có bao giờ họ nói chuyện cùng mâm mấy đâu :-"

Mấy cái chứng chỉ 4C, UTZ... eo ơi khó lắm, cái đề án 4c, rồi chứng chỉ UTZ này đâu đó vài trăm, nghìn tỉ ý cụ nhỉ, hướng dẫn đưa về hàng nghìn nông hộ.
Nó giống như cái giấy chứng nhận gia đình văn hoá phường ý :))
Nói thật, chú mày không đủ xách dép cho mấy anh chị Tổng, phó Tổng ấy, nói gì nói được nói chuyện với họ, bậy hết sức!

ekichi04

Xe tăng
Nói thật, chú mày không đủ xách dép cho mấy anh chị Tổng, phó Tổng ấy, nói gì nói được nói chuyện với họ, bậy hết sức!
Mấy vị đó khi gặp cháu họ không đi dép cụ ạ. Khổ thế :))
Chắc cụ chuyên xách dép cho người khác nên có kinh nghiệm.

BMW 6688

Xe tăng
Thôi cụ ekichi04 ah...cứ chia sẻ những kiến thức của cụ về cafe cho mọi người ...còn ai cao thấp, sang hèn ....thời gian sẽ rõ cụ ah...

FX Review

Xe hơi
Cụ ơi cháu ở HN. Để cuối năm cháu vào SG cháu qua thử. Uống 1 cốc cà phê, giỏi thì đánh giá được đúng 50-70% là cà phê rang tẩm hay không, chất lượng cà phê, rang, và pha chế. Ngon hay dở thì là sở thích cá nhân mỗi người.

Năm kinh nghiệm, giấy chứng nhận ...tất cả gần như vô nghĩa, quan trọng nhất kiến thức chuẩn và đạo đức kinh doanh.
Cám ơn cụ nhìu.

FX Review

Xe hơi
B4 : sau 1p30, đặt phin lên cốc, rót 80ml nước nóng vào phin, rót nhẹ xoay vòng tròn đồng tâm trên bề mặt chặn phin.

Tại sao lại phải "rót xoay vòng tròn đồng tâm" cụ?

FX Review

Xe hơi

FX Review

Xe hơi
Thế này mà mở topic đánh giá về cà phê hả? Không biết Cuptest cà phê, uống là phải phát hiện ra ngay 100% là tẩm hương liệu hay không tẩm hương liệu chứ. Bạn có phải dân làm cà phê không? Biết cái thị trường London hay thị trường Newyork là gì không mà phán như thánh thế? Tư liệu trên Topic 100% là copy từ anh Google, chán!
Em đang muốn tìm ai biết rành về tt LD và NY để học hỏi đây. Cụ vui lòng cho cái view về 2 tt đó và tt hàng thật trong nước trong 6 tháng và 1 năm tới nhé.

Cám ơn cụ trước nha.

ekichi04

Xe tăng
Tại sao lại phải "rót xoay vòng tròn đồng tâm" cụ?
Tại sao nên rót bằng ấm nước có vòi nhỏ ? Tại sao nên rót xoay vòng tròn đồng tâm ?

Lý do là :
- Nếu là cà phê mới rang, cà phê mộc, thì khi tiếp xúc với nước nóng, bột cà phê sẽ giãn nở, và thoát ra khí CO2. Nên khi rót nước nóng vào những phin (không sử dụng vít, gờ chặn) cần dùng vòi nước nhỏ, rót vòng quanh để nước nóng đổ vào đều, với áp lực nước nhỏ, ít ảnh hưởng đến bề mặt phủ bột cà phê ---> cà phê ngấm nước và giãn nở đều --> mật độ dàn, phủ cà phê trong phin thăng bằng, tránh để 1 vị trí nào cà phê bị bào mỏng dẫn đến tốc độ dòng nước nóng chẩy qua nhanh ---> tỉ lệ chiết suất không ổn định.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Về nước pha cafe kiểu drip, phin hay press em hay thấy đề xuất là 90 độ. Nhưng thực tế khi nước nóng chảy ra ngoài không khí sẽ bay hơi rất nhanh làm giảm nhiệt độ, cộng với việc lượng nước đầu tiên chảy vào phải làm nóng dụng cụ pha vì thế nếu ta dùng nước 90 độ thì khi tiếp xúc với cafe chỉ còn khoảng 80-85 độ thôi.

Vì vậy em hay dùng nước dưới nhiệt độ sôi 1 chút thôi, khoảng 97-98 độ để pha. Đun ấm nước sôi xong tắt đi để khoảng 15 giây, trong lúc đó thì xúc cafe vào, đổ nước luôn.

ekichi04

Xe tăng
Mấy bài review HL để "phục vụ" cụ ekichi04 nhưng xem ra hơi bị thừa vì em thấy cụ ekichi04 cũng từng trải quá rồi :)
Kinh nghiệm và kiến thức không bao giờ là đủ cụ ơi.
Học, học nữa, học mãi !
Mời cụ tiếp tục bài về thương hiệu HighLand nhé.

tàu

Xe hơi
mấy cụ có kiến thức tốt về coffee mời chia sẻ cho ae mở mang đầu óc , quan điểm và nhu cầu của mỗi người là khác nhau mà :D

@cụ Cafefarm có coffee ngon và sạch mang ra đàm đạo đi ạ , bọn em hóng :D

chiaki649

Xe hơi
2 lần ghé quán cụ chơi thích quá. Em có mong muốn nhỏ nhỏ, liệu có thể đến quán phụ pha cafe buổi tối dc ko cụ. Em chỉ cần học để tự pha dc bạc xỉu, mấy loại càfe dễ dễ để về nhà tự làm dc ko cụ?? Chi phí như nào em sẽ gửi đầy đủ ạ.
Thân và chúc cả nhà 1 ngày mới tốt lành ^^