[Funland] Kiến thức dành cho những bác thích đồng hồ đeo tay ạ.

SjeuXeHg

Xe buýt
cụ nào cho nhà cháu cái địa chỉ mua đồng hồ có uy tín ở hn với ạ

lehiep109

Xe hơi
Hôm nay e đang đeo e này! Chả hiểu từ bao giở bao giờ e thích đồng hồ lắm, cả odo treo tường lẫn đeo tay! hì...nhưng kiến thức thì nông cạn lắm!

Con Speedmaster của cụ là niềm mơ ước của em đấy ạ =P~ Cụ mua ở VN hay nước ngoài? Rổ rá thế nào ạ. Em thích phiên bản có dây da hơn con này.

mr-kent

[Tịch thu bằng lái]
mấy lần e cũng lang thang tìm đồng hồ, vào vincom, bigc, gadern. parkson. mà toàn thấy bọn sale nó bảo hàng hịn chính hãng bảo hành toàn cầu, thẻ đàng hoàng j đấy. cơ mà nghe các bác tư vấn e hơi lăn tăn. các bác ở đây bít chỗ nào bán hàng bảo đảm ở hn chỉ e với ạ. với lại cho e hỏi thêm, hàng MIDO nó nằm ở tầm nào ạ. e xem thấy có cái MIDO tầm 1k, hợp với e lắm nhưng về sớt thấy thông tin ít quá k bít dư lào. bọn sale nó bảo trên tầm tissot. bác nào chỉ e với ạ.

hoxuantu

Xe buýt
E cũng thích con này của Cụ! Giá bao nhiêu thế Cụ
Con này nếu mua ở VN, vào BigC, Parkson, Vincom thì giá khoảng 4tr5. Còn nếu bác mua trên amazon.com thì giá off là $120 (gốc $190), thêm tầm $30 nhờ dịch vụ nó order về cho bác.

Nguoi_quen

Xe tải
mấy lần e cũng lang thang tìm đồng hồ, vào vincom, bigc, gadern. parkson. mà toàn thấy bọn sale nó bảo hàng hịn chính hãng bảo hành toàn cầu, thẻ đàng hoàng j đấy. cơ mà nghe các bác tư vấn e hơi lăn tăn. các bác ở đây bít chỗ nào bán hàng bảo đảm ở hn chỉ e với ạ. với lại cho e hỏi thêm, hàng MIDO nó nằm ở tầm nào ạ. e xem thấy có cái MIDO tầm 1k, hợp với e lắm nhưng về sớt thấy thông tin ít quá k bít dư lào. bọn sale nó bảo trên tầm tissot. bác nào chỉ e với ạ.
Mời bác nghiên cứu 1 vài thông tin em biết:
- Mido ở VN cũng bị liệt vào dạng khó bán do thương hiệu chưa được nhiều người biết tới. Cũng như Hamilton, Oris và Edox. Mido là 1 trong những thương hiệu thuộc tập đoàn Swatch http://www.swatchgroup.com/
Thương hiệu Mido được xếp vào bảng Swiss Luxury Watch của thế giới thôi ạ. Muốn lọt được vào bảng này hẳn bạn cũng thừa biết chất lượng nó phải như thế nào?

Nguoi_quen

Xe tải
Các bác xem dùm luôn hộ em cái này, em tí toáy tháo cái vỏ ra và chẳng bao giờ lắp trở lại được nữa :'( Không biết muốn thay vỏ có được không ?
Mang ra hiệu ngoài đường nhờ lắp lại hộ cái nắp nhưng họ chịu, lại thấy họ bảo đồng hồ khựa mà em nó mua tận bên Thụy Sĩ, chả hiểu Thụy Sĩ mà cũng có đồng hồ dởm ư ? Tộ....không lẽ em lại bị lừa ?
Nhìn hình thì em nghĩ đồng hồ của cụ là hàng hịn.
Luật pháp Thụy Sỹ hiện nay ko cho phép đh nhái xuất hiện trên đất nước họ. Người nhập cảnh vào nước họ mà mang (đeo) đồng hồ ko chính hãng (nếu bị phát hiện) sẽ bị tịch thu ngay. Nếu đh của cụ mua tại Thụy Sỹ và chưa lâu thì chắc chắn là hàng hịn ạ.

mr-kent

[Tịch thu bằng lái]
e vốt bác rùi ạ, hi. thế thì e quyết e MIDO vậy. mỗi e ấy e thấy đẹp nhất. thanks bác.

Secoxe

Xe tăng
E cũng thích con này của Cụ! Giá bao nhiêu thế Cụ
Em này là dòng mako của Orient, theo em dòng này là quá vừa tiền với một chiếc đồng hồ Auto. Thấy bảo donghoduyanh cũng uy tín nên em cũng mới mua một chiếc dư lày nhưng màu xanh ở Duy anh. Gọi là Blue mako " thuộc dòng bét seo lơ". Mấy ngày thử liên tiếp thì +5s/ngày. Giá mua trên web được giảm 10% cụ ạ. Cụ thử xem cái blue có ưng hơn ko nhé.

ultra

Xe buýt
Đang dùng em này; có vẻ ở VN ít người dùng Tissot:

29-751F

Xe hơi
Em toàn dùng hàng của bọn Timex. Thượng vàng hạ cám đủ cả. Giá rổ cũng hợp lý. Ở Mẽo nó phổ biến như xe wave ở nhà mình. Anh Bush con cũng dùng loại Timex có 50$.
Thi thoảng em cứ ship từ bển về vài cái cho tiết kiệm chi phí. Có cụ nào ở đây dùng Timex như em không?

alecom

[Tịch thu bằng lái]
em xài loại này ạ, automatic tissot, chắc cũng hàng falke thôi ợ

Chỉnh sửa cuối:

Nguoi_quen

Xe tải
Đang dùng em này; có vẻ ở VN ít người dùng Tissot
Cháu thấy ở VN cũng nhiều người dùng Tissot chứ ạ.
Nhưng thường là những người trẻ thôi ạ, có lẽ hợp tầm tiền.

Em toàn dùng hàng của bọn Timex. Thượng vàng hạ cám đủ cả. Giá rổ cũng hợp lý. Ở Mẽo nó phổ biến như xe wave ở nhà mình. Anh Bush con cũng dùng loại Timex có 50$.
Thi thoảng em cứ ship từ bển về vài cái cho tiết kiệm chi phí. Có cụ nào ở đây dùng Timex như em không?
Ở Mỹ thì Timex đúng là như xe máy ở mình ạ (ko phải chỉ mỗi xe wave cụ nhé).

Chỉnh sửa cuối:

f40fd

Xe điện
Lên dây căng quá sẽ làm đứt cót (ko phải tóc) bác ạ.
Cót mà đứt thì sẽ bị rối => hỏng đồng hồ :(
Dây cót đứt ko làm hỏng đồng hồ đâu bác ạ, chỉ thay dây cót là được.

Lên dây căng quá mà đứt cót thì chắc đồng hồ loại cũ lắm hoặc là đồng hồ lên dây bằng tay mà tay bác khỏe quá, còn đồng hồ tự động nó có cơ chế bảo vệ dây cót rất đơn giản là đầu ngoài cùng của dây cót không gắn chặt vào thành hộp dây cót mà nó chỉ bám vào những cái gờ, nếu dây cót căng hơn mức cho phép nó sẽ trượt khỏi cái gờ đang giữ nó sang một cái gờ khác, cứ thế cứ thế... nói chung ko thể nào làm đứt dây cót đồng hồ tự động được, bác có thể đeo nó cả năm mà ko cần tháo ra khỏi tay cũng không sao.

Đồng hồ lên dây bằng tay thì khi dây cót căng cái núm sẽ rất nặng, vặn rất khó, người ta cũng cố tình làm cái núm nhỏ vừa phải và có các rãnh rất mỏng để khi dây cót căng cái núm nó sẽ trượt khỏi các đầu ngón tay => giảm thiểu nguy cơ đứt cót. Nói chung bác nào mà vặn dây cót đến khi nó đứt được thì chắc cũng có tý Kung-fu :P

Nguoi_quen

Xe tải
Dây cót đứt ko làm hỏng đồng hồ đâu bác ạ, chỉ thay dây cót là được.

Lên dây căng quá mà đứt cót thì chắc đồng hồ loại cũ lắm hoặc là đồng hồ lên dây bằng tay mà tay bác khỏe quá, còn đồng hồ tự động nó có cơ chế bảo vệ dây cót rất đơn giản là đầu ngoài cùng của dây cót không gắn chặt vào thành hộp dây cót mà nó chỉ bám vào những cái gờ, nếu dây cót căng hơn mức cho phép nó sẽ trượt khỏi cái gờ đang giữ nó sang một cái gờ khác, cứ thế cứ thế... nói chung ko thể nào làm đứt dây cót đồng hồ tự động được, bác có thể đeo nó cả năm mà ko cần tháo ra khỏi tay cũng không sao.

Đồng hồ lên dây bằng tay thì khi dây cót căng cái núm sẽ rất nặng, vặn rất khó, người ta cũng cố tình làm cái núm nhỏ vừa phải và có các rãnh rất mỏng để khi dây cót căng cái núm nó sẽ trượt khỏi các đầu ngón tay => giảm thiểu nguy cơ đứt cót. Nói chung bác nào mà vặn dây cót đến khi nó đứt được thì chắc cũng có tý Kung-fu :P
Vâng, nếu dây cót bị đứt thì chỉ cần thay dây cót mới thì đh lại dùng đc, nếu vẫn chưa thay thì đh ko chạy đc => coi như hỏng.

Đồng hồ tự động lên dây cót (Automatic) thì ko cần lên dây cót = tay, nó sẽ tự xả năng lượng, ko tích thêm năng lượng khi dây cót đã căng hết mức.
Đh cũ (đa phần các đh lên dây đều là đh cũ) thì cái dây cót cũng cũ, bị hao mòn phần nào rồi, nên chuyện lên dây quá tay làm đứt cót thì ko cần phải có kung-fu cũng làm đc ạ.

Deming

Xe buýt
Báo cáo là bác và e dùng chung rồi nhé, mua được 4 năm rồi, tất tần tần mọi hoạt động đều có nó, gần như chưa bao giờ tháo ra cả kể cả đi bơi, xông hơi, tắm biển, cua nghẹ,.... (trừ 2 môn thể thao nặng bắt buộc phải tháo là đá bóng và boxing), còn lại cầu lông, tennis vẫn đeo như thường.

Xước khá nhiều nhưng quả kính saphia thì luôn luôn sáng bóng!