[Funland] Kim cương tự nhiên và kim cương nhân tạo?

august.7-monday

Xe hơi
Chào buổi chiều các cụ, e vẫn hóng thêm thông tin

NguyenAnhPhan

Xe container
Bản chất sản lượng kim cương tự nhiên cũng ko tới mức độ hiếm. Nhưng bọn tài phiệt ngành này nó thu gom, ém hàng, cấp giấy chứng nhận từng sp theo tiêu chuẩn của nó đặt ra để tạo sự khan hiếm và giữ giá, nhằm chi phối toàn bộ ngành này thôi.
Đúng như cụ nói. Thậm chí kc còn được chứng minh nhiều hơn cả vàng..
- có phải ai cũng biết rõ đâu. Bọn tài phiệt nó ém hết rồi

august.7-monday

Xe hơi
Đúng như cụ nói. Thậm chí kc còn được chứng minh nhiều hơn cả vàng..
- có phải ai cũng biết rõ đâu. Bọn tài phiệt nó ém hết rồi
Thế mà gom góp cả đời mới mang về cho nóc nhà được 1 viên đeo tay cụ nhỉ, đợi thời điểm tới xem thị trường có rẻ đi ko

NguyenAnhPhan

Xe container
Thế mà gom góp cả đời mới mang về cho nóc nhà được 1 viên đeo tay cụ nhỉ, đợi thời điểm tới xem thị trường có rẻ đi ko
Không bao giờ rẻ cụ ạ. Việc thao túng số lượng và giá cả có hệ thống chặt chẽ rồi. Haizzz.
- Có rẻ cũng chỉ lên xuống chút thôi

Asura

Xe tăng
Những người trẻ tuổi ở Trung Quốc không còn dễ bị “đánh lừa” bởi những lời quảng cáo nữa, họ chú ý hơn đến tính thực dụng và tính cá nhân hóa. Theo cách nói của họ, thay vì bỏ hàng chục nghìn nhân dân tệ để mua một viên kim cương “vô dụng”, mua hàng “free ship” trên mạng còn hời hơn gấp bội.

https://genk.vn/kim-cuong-tu-cu-lua-marketing-the-ky-den-hien-thuc-tan-khoc-gia-rot-40-khach-hang-chon-kim-cuong-nhan-tao-cho-re-hoac-mua-vang-cho-chac-an-20231004110748143.chn

tieunhupha

Xe điện
Nó thì cãi em là sau này nhân tạo sẽ phổ biến, em thì cãi tự nhiên mới là quý giá nhất.
Em thấy 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau mà 2 cụ cũng cãi nhau được thì đúng là ông nói gà, bà nói vịt. Vì có quan hệ logic nào giữa việc đắt mới phổ biến hay rẻ mới phổ biến đâu. Như trong trường hợp cụ thể là trang sức kim cương thì em cụ nói là giá kim cương nhân tạo rẻ hơn và người thường nhìn vào ko nhận ra nên sẽ phổ biến còn cụ bảo tự nhiên là quý nhất cũng đúng, chỉ là ít người đủ tiền chơi thôi.
Chuyện của cụ em nhớ đến ngày xưa Fx, Rgv…đang hot với thanh niên mà ra quả Fx tàu phát là trong 2 năm phân khúc này đi đứt luôn vì ai ko rành cũng nghĩ là Fx tàu nên các thiếu gia chán.

coolpix8700

Xe ngựa
Tinh thể Carbon nguyên chất dưới tác dụng của nhiệt độ cao đồng thời với áp suất rất cao sẽ hình thành kim cương. Cái này công nghệ hiện nay có thể làm được.
Nếu sản xuất bằng công nghệ HPHT (nhiệt độ cao với áp suất rất cao) người ta dùng graphite, 1 dạng vô định hình của carbon. Còn với công nghệ CVD (bay hơi) là các chất khí hydrocarbon. Tinh thể hình thành là ở dạng kim cương rồi.

le_petit

Xe tăng
Tóm lại sau có khi nào mỗi người mang theo 1 cục ra đường móc cạnh chìa khoá hả cụ? chả biết đâu nhỉ
Thời đầu Tân thế giới, đồ trang sức thủy tinh đem sang đổi được đống vàng.
Khi nhôm (AL) mới sx trong phòng thí nghiệm, quý tộc châu Âu dùng hộp bằng vàng để đựng nhẫn nhôm...vv

vitamint

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi ở hà nội chỗ nào mua nhẫn kim cương ổn ạ

Minhnd

Xe điện
Cách đây tầm 15 năm sang Thái Lan, cháu mua tặng bạn gái 1viên kim cương nhân tạo. Khi đem ra cửa hàng vàng bạc đánh chiếc nhẫn thì họ cũng thú thật rằng nếu có giấy chứng nhận kim cương tự nhiên thì họ cũng chịu 😂🤣

matizvan2009

Xe ba gác
Chưa làm ra vàng được.
Chưa làm vàng bằng hóa học nhưng về lý thuyết thì làm được bằng pp lý học: can thiệp vào nguyên tử .
Còn 'chế tạo' vàng tốn kém hơn mua vàng: hồi nhỏ em đọc được thông tin trong nước biển có 2 tỉ tấn vàng nhưng lọc/gạn/đãi ra thì đắt hơn mua.

NGC

Xe tăng
Bây giờ người ta nhảy sang cả trang sức rồi cụ ạ. Xem video thì còn chả phân biệt được, thế e mới phải lên đây nhờ CCCM thông não.
Thật sự là mấy cái máy thử kim cương cầm tay cũng không phân biệt được . Khác nhau chỉ ở cái giấy GIA thôi he he

mrnguyen1111989

Xe hơi
Chưa làm vàng bằng hóa học nhưng về lý thuyết thì làm được bằng pp lý học: can thiệp vào nguyên tử .
Còn 'chế tạo' vàng tốn kém hơn mua vàng: hồi nhỏ em đọc được thông tin trong nước biển có 2 tỉ tấn vàng nhưng lọc/gạn/đãi ra thì đắt hơn mua.
Năng lượng cần để biến đổi nguyên tố khác thành vàng rất lớn nên không khả thi về kinh tế. Em nhớ đc xem các video khoa học thì vàng đc tạo ra nhờ vụ nổ hành tinh ( kèm theo bạc) . Hàng năm trái đất nhận thêm hàng tấn vàng khi các đám bụi vàng sinh ra bay vào trái đất. Mà 3/4 trái đất là đại dương, nên thông tin của Cụ đưa ra chính xác á.

blackhole1

Xe tăng
Nhưng vàng thì khó cụ nhỉ. Hồi em học lớp 12 cô giáo dạy hóa bảo các nhà khoa học có thể tạo ra vàng nhưng chi phí làm ra tốn hơn nhiều vàng tự nhiên
Làm kiểu gì ra vàng được cụ ? Vàng sinh ra do vụ nổ siêu tân tinh của những ngôi sao khổng lồ sụp đổ vào lõi và sự va chạm của các sao xung . sản xuất kim cương thì có thể được chứ vàng bạc và các kim loại quý là gần như không thể .

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhưng vàng thì khó cụ nhỉ. Hồi em học lớp 12 cô giáo dạy hóa bảo các nhà khoa học có thể tạo ra vàng nhưng chi phí làm ra tốn hơn nhiều vàng tự nhiên
Cô giáo cụ chém gió đấy. Trong tự nhiên để có vàng cần phản ứng tổng hợp hạt nhân hội tụ đủ điều kiện của 1 vụ nổ siêu tân tinh.
Như Mặt Trời hiện nay chưa có khả năng tạo ra vàng.

Diep1979

Xe điện
Đến giờ thì nhà cháu vẫn thích mỗi lần dí máy test vào đúng huyệt, nó kêu Passssssss ;))

taplai2012

Xe ngựa
Kim cương tự nhiên kiếm được viên "khủng" và "hoàn hảo" vô cùng khó. Chính vì vậy càng to, càng hoàn hảo càng hiếm. Hiếm thì giá sẽ cao. Cụ mua đắt sau này có nhu cầu bán cũng được giá cao hơn.
Để đảm bảo, hầu hết các viên kim cương chính hãng đều có khắc laze thông số trên cạnh để nhận biết.
Ứng dụng công nghiệp theo em kim cương nhân tạo ưu việt hơn. Còn làm trang sức, ngoài đẹp thì giá trị nó mang theo góp phần tôn "đẳng cấp" của chủ sở hữu. Những nhân vật tầm cỡ em nghĩ không bao giờ dùng kim cương nhân tạo, nếu có thì cũng là hợp đồng PR.

taplai2012

Xe ngựa
Đến giờ thì nhà cháu vẫn thích mỗi lần dí máy test vào đúng huyệt, nó kêu Passssssss ;))
Em nghĩ kim cương nhân tạo như trong clip thì pass hết cụ ạ. Chắc cần soi thật kỹ bởi chuyên gia mới phân biệt được.