[Funland] Kinh doanh giờ quá là khó khăn phải không các cụ?

duyanhkaka

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
otodien.pro
Chết thật. Tôi chưa hề có câu nào nói doanh thu 150tr/tháng là to cả. Đúng là tôi không làm kinh doanh cụ ạ. Tôi cũng dân văn phòng bình thường thôi. Tôi có hỏi bạn đồng nghiệp này bán hàng có tốt không? Bạn ấy nói tốt hơn lương thưởng bạn ấy nhận được ở cơ quan.

Theo còm của cụ thì tôi hiểu là thu nhập bình quân dân văn phòng khoảng 25tr/tháng. Vây tôi xin rút lại câu nói "văn phòng chạy dài". Đọc thông tin của cụ xong tôi thấy xấu hổ cho bản thân và toàn bộ cbcnv văn phòng chỗ tôi. Không biết khi nào mới phấn đấu được bằng mức bình quân 25tr/tháng đây?
Lương bình quân dân văn phòng 25tr/tháng cao thế cụ,em muốn đi làm văn phòng quá ,có ai giới thiệu em với

agrimeco

Xe lăn
Khó hay dễ trong sxkd tuỳ người, lương cao thấp cũng tuỳ người và lúc nào cũng thế chả cứ thời điểm nào. Ví như thời cv lập thớt kêu chết như vạc ấy vậy mà bđs, trứng, vàng…vẫn tăng ầm ầm và dân vẫn nhiều tiền lắm :D

thudoll88

Xì hơi lốp
Mặt bằng nhân viên văn phòng ở Hà Nội chỉ 7 đến 15 triệu 1 tháng thôi lấy đâu ra trung bình mấy chục củ thế. Toàn mấy ông văn phòng nhưng có chức vụ hoặc làm IT và 1 số ngành công nghệ đặc thù lương cao nên mới phán thế. Nếu lương văn phòng trung bình 25 triệu thì thu nhập bình quân đầu người việt nam phải gấp 3-4 lần thống kê hiện tại rồi

Mimeo

Xe điện
Khó hay dễ trong sxkd tuỳ người, lương cao thấp cũng tuỳ người và lúc nào cũng thế chả cứ thời điểm nào. Ví như thời cv lập thớt kêu chết như vạc ấy vậy mà bđs, trứng, vàng…vẫn tăng ầm ầm và dân vẫn nhiều tiền lắm :D
Chứng vni vẫn đi quanh 1200 +- 80 điểm cụ ạ :D

Các ngành em thấy vẫn kiếm ăn tốt là kinh doanh các công cụ vật tư cho spa thẩm mỹ làm đẹp. Cụ xem bây giờ phụ nữ ở thành phố có ai mà ko phun xăm, tỉa tót hay cao hơn nữa là cắt gọt tiểu phẫu này kia. Chưa kể dưỡng da là 1 phần thiết yếu ko thể thiếu được rồi.

Ngành thứ 2 nữa là nha khoa thẩm mỹ. Cái răng cái tóc là góc con người. Từ nhỏ đã phải uốn niềng để vào đúng khuôn khổ. Trải qua hàng năm đều phải chăm sóc bảo trì bảo dưỡng.

Tất nhiên thì cũng tùy cá nhân tổ chức vận hành như thế nào, chứ cũng ko phải ai mở ra cũng kiếm đc lợi nhuận cao.

vkthang

Xe container
Mặt bằng nhân viên văn phòng ở Hà Nội chỉ 7 đến 15 triệu 1 tháng thôi lấy đâu ra trung bình mấy chục củ thế. Toàn mấy ông văn phòng nhưng có chức vụ hoặc làm IT và 1 số ngành công nghệ đặc thù lương cao nên mới phán thế. Nếu lương văn phòng trung bình 25 triệu thì thu nhập bình quân đầu người việt nam phải gấp 3-4 lần thống kê hiện tại rồi
Em nghĩ mức trung bình là 15tr, dưới 10 triệu là thấp, trên 20tr là cao rồi, nhiều cụ, mợ chỉ nhìn mỗi xung quanh mình, không đánh giá được toàn cảnh xã hội đâu. Trung bình 50tr thì vả bọn Hàn đôm đốp rồi :))

PDlong

Xe tăng
lương văn phòng 8-15 củ là may nhé , 15 củ thì cũng phải mấy năm kinh nghiệm rồi , đào đâu ra ngồi vp máy lạnh mà tận 25 củ

ototroll

Xe hơi
Em nghĩ mức trung bình là 15tr, dưới 10 triệu là thấp, trên 20tr là cao rồi, nhiều cụ, mợ chỉ nhìn mỗi xung quanh mình, không đánh giá được toàn cảnh xã hội đâu. Trung bình 50tr thì vả bọn Hàn đôm đốp rồi :))
Em thấy thu nhập 15tr thì sống hơi chật vật ở HN đấy, văn phòng chắc phải hơn

Johnny Cupcakes

Xe điện
Tóm lại là kinh doanh đang toang, năm nay còn khắn kho hơn năm trước

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Hô cho lắm vào nhưng toàn thấy... mõm.
- Nào kiểm soát giá vàng, Chống đầu cơ BDS => Toàn thấy ngược lại.
- Hô hỗ trợ kinh doanh, nhưng chỉ thấy tăng cường thu thuế.
Cái gì cũng tăng, nhưng mức thu thuế doanh thu 100tr/năm thì mãi éo thấy sửa.
Bán sàn 100tr/năm , giỏi thì được 10tr lợi nhuận cũng thuế???

Trừ hết lời được 5% đây cụ, chưa kể các thể loại chi phí hàng tồn, hàng hỏng.
Bán mà doanh thu 150tr/tháng thì đúng loại cò con, nói có sai đâu mà tự ái.

Cụ làm e nhớ đến câu chuyện a nông dân và con ngỗng đẻ trứng vàng. Việc làm hiện nay của c q cũng đúng như anh nông dân nghĩ là mổ bụng con ngỗng ra có môtk đống trứng vàng và sẽ chả cần tốn thóc nuôi con ngỗng nữa. Một hai năm tới doanh thu thuế sẽ tăng vọt so với các năm trước do tận thu. Nhưng kể từ năm thứ 3 trở đi sẽ tụt như tụt quần vì những nhóm kinh doanh thấy quá rủi ro với thuế hay chi phí và các khoản phát sinh quá lớn. Môtk số đối tượng kinh doanh sẽ dừng lại hoặc biến mats trên thik trường. Các doanh nghiệp sẽ điêu đứng và sợ hãi. Vì bản chất nền kinh tế của ta là nền kinh tế nhập bán, ko phải là nền kinh tế sx bán. Sx bán chỉ là các doanh nghiệp fdi và doanh nghiệp việt lớn. Còn đại bộ phận là nhỏ và siêu nhỏ làm thương mại. Tôi hiểu tầm khoảng 3 năm nữa chúng ta sẽ chứng kiến một nền kinh tế ảm đảm. Chúng ta đang giống như là: con nhà lính nhưng tính nhà quan, còn đang đói ăn nhưng lại thiết lập những tiêu chuẩn hay định mức rất cao cho bản thân.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cty lớn tổ chức tốt rất quyền lực, như điện máy xanh & các cty tương tự ra đời có khi đập chết gần hết các cửa hàng điện, điện tử, điện thoại cỡ vừa rồi. Thị trường chưa đủ lớn thì bọn nó chưa nhảy vào, người buôn bán nhỏ mới có cửa, đủ lớn thì.. Grab/ Uber đủ lớn, nên lúc mới vào VN đốt tiền để lấy thị phần, giờ quay ra ăn thịt lái xe :)

Buôn bán nhỏ, không phát triển, nâng tầm để thành cty tương đối có hệ thống, có cơ chế được thì chuyện đến ngày bị đập chết chỉ là sớm muộn thôi.
Cụ nghĩ các đối tượng buôn bán nhỏ có thể nâng tầm lên hệ thống. Mơ à, kể cả có nâng lên tương đối vẫn chết như thường, dung lượng thị trường. Đối thủ trăm hoa đua nở, nhà nhà là moitj đối tượng kinh doanh nên mỗi người buôn bán sẽ chiếm lĩnh một số nhỏ thị phần. Chỉ những đứa có quan hệ và bệ đỡ về vốn mới có thể setup thành chuỗi. Bởi nếu lớn anh phải có quan hệ, nếu ko thì ko khác gì xây lâu đài trên cát. Vậy nên sau này các nhà phân phối lớn sẽ gom hết vào một mối, còn nhỏ lẻ chết là xu hướng tất yếu. Xã hội việt nam hiện nay có nhiều doah nghiệp nhỏ và siêu nhỏ nên tạo nên lớp người có thu nhập tương đối tốt và ko tạo nên sự cách xa về thu nhập nhưng vài năm tới, do trăm sông quy về một mối nên các doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ sẽ chết và biến mất. Sẽ còn lại các siêu ông chủ và tầng lớp quản lí hoặc đi làm thuê. Lúc đó bất bình đẳng thu nhập sẽ tạo nên khoảng cách lớn

Chỉnh sửa cuối:

thudoll88

Xì hơi lốp
Thế thì cụ nhầm lương văn phòng cán bộ 1 trường đại học lớn Hà Nội cũng chỉ loanh quanh chục củ thôi cụ ạ. Đối tượng giảng viên và dạy thêm em ko nói nhé chỉ tính các phòng ban văn phòng hỗ trợ thôi. Còn nhân viên văn phòng các công ty tư nhân việt nam cũng chỉ thế thôi cụ nhé

thudoll88

Xì hơi lốp
Mấy đứa cháu làm hành chính ở HN thấy bọn nó toàn kêu lương đc 6 trẹo mà
Đúng rồi có khi còn chả được đến 10-15 triệu ấy chứ đừng nói là mấy chục củ dễ như bỡn. Có cụ mợ cứ lấy quy chiếu gần xung quanh rồi suy rộng ra toàn xã hội. Mức lương 5-6 triệu tuy rất thấp nhưng không hề hiếm nhé vẫn có đấy

ganopa

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải tính đường dài.
120-150tr/tháng doanh thu e nói thật quá nhỏ bé, chắc cụ ko kinh doanh nên tưởng thế là to. Làm buôn bán độ ổn định ko cao, chi phí bán online bây giờ quá cao, hàng tồn hàng hỏng hàng hoàn, giờ thêm thuế má. Dân văn phòng lương ăn chặt về túi, chưa kể thưởng. 20tr/tháng nhưng 1 năm thường ăn 13-15-17 tháng lương. Em đánh giá tầm doanh thu cò con bỉm sữa đó thì chỉ tương đương dân văn phòng hạng bét 8-10tr/tháng ko hơn.
Giờ bát cơm sắt là đỉnh nhất
Ngành 89 dự năm nay lại cao nhất, cao hơn y khoa

ganopa

[Tịch thu bằng lái]
Cty lớn tổ chức tốt rất quyền lực, như điện máy xanh & các cty tương tự ra đời có khi đập chết gần hết các cửa hàng điện, điện tử, điện thoại cỡ vừa rồi. Thị trường chưa đủ lớn thì bọn nó chưa nhảy vào, người buôn bán nhỏ mới có cửa, đủ lớn thì.. Grab/ Uber đủ lớn, nên lúc mới vào VN đốt tiền để lấy thị phần, giờ quay ra ăn thịt lái xe :)

Buôn bán nhỏ, không phát triển, nâng tầm để thành cty tương đối có hệ thống, có cơ chế được thì chuyện đến ngày bị đập chết chỉ là sớm muộn thôi.
Em vừa ngồi với đám chuyên gia phòng ngừa rủi ro VietinBank, họ nói y như cụ, 🤣🤣🤣🤣

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Đúng rồi có khi còn chả được đến 10-15 triệu ấy chứ đừng nói là mấy chục củ dễ như bỡn. Có cụ mợ cứ lấy quy chiếu gần xung quanh rồi suy rộng ra toàn xã hội. Mức lương 5-6 triệu tuy rất thấp nhưng không hề hiếm nhé vẫn có đấy
Vp nhà nước đa số 5,6,7,8 triệu đối với người trẻ. Còn vp fdi hay doanh nghiêpk lớn thì 10-15-20. Tầm 30-40 thì ít. Vậy nên tại sao cứ phải ngấp nghé chan trong chân mgoaif. Buôn cái nọ bán cái kia.

vkthang

Xe container
Sống bình thường cụ nhé, tiêu lắm không biết tính toán thì mới chật vật. 2 vợ chồng tổng thu nhập 30tr chứ có phải 1 người đi làm thu nhập 15tr nuôi cả nhà đâu?

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Kinh doanh khó khắn quá...em về làm nông qua cơn mỹ cực vậy.

xuanhieu7292

Xe buýt
Sống bình thường cụ nhé, tiêu lắm không biết tính toán thì mới chật vật. 2 vợ chồng tổng thu nhập 30tr chứ có phải 1 người đi làm thu nhập 15tr nuôi cả nhà đâu?
Cụ đang nghiêng về TỒN TẠI, chứ không phải SỐNG.
Nhất là khi có 2 đứa con.

Nhân tiện, cho em hỏi 30tr/tháng thì cụ mất chi phí cho nhà cửa + con cái là bao tiền 1 tháng rồi?