Kinh hoàng Santa Fe !

mr_lonely_fk

Xe hơi
Website
www.autodynamic.com
Em giúp bà chị bạn mua em Santa Fe đời 2003 ! Thứ 1 vì giá rẻ và lí do thứ 2 là chất lượng của nó đc cải thiện rất đáng kể so với các đời trước.
Xe mua đã đc 6 tháng và hoạt động khá tốt từ đó đến nay. Nhưng vào tuần trước, ko hiểu sao mà xe đang chạy thì cứ bị chết máy. Tấp vô lề đề lại thì nổ rồi chạy tiếp. Bị như vậy vài lần trong 1 ngày ( 1 lần trên đường cao tốc ). Quá nguy hiểm!!!!!!! Bọn em mang xe vô hãng thì đc bảo là xe không bị gì hết. Nó bảo cứ để xe đó để tụi nó khám. Hôm sau thì nó phone em lên bảo là bị hư cái j` gọi là EGR Solenoid. Rồi bọn nó thay fuel pump relay với cái ER hay EM relay gì đó. Bọn nó bảo cái lỗi này ko phổ biến nên ko có bỏ vô computer bởi vậy nó phải cần tới 1 ngày để tìm lỗi và sửa chữa.
Cho em hỏi cái EGR Solenoid là gì hả các cụ ? Có phải xe nào cũng có cái này ( xin lỗi tại em là chicken ). Em cũng thấy nhiều xe chết máy khi chạy ( có cả MEC, Honda, Ford, .......) . Có phải là do cùng 1 lỗi ? Khi đi xe thì mình phải bảo dưỡng thế nào để tránh cái lỗ nguy hiểm này ?
Vụ này làm em mất cả uy tính với chị bạn. Buồn thật. Mà nghĩ ra đi xe như vậy nguy hiểm cho tính mạng thật.
Khuyến cáo các cụ đi Santa Fe Gold nha ! :21:

Maybach Tàu

Xe container
Cụ ở bển hay ở VN? SF thì cụ vào box Kia huyndai gặp mấy cụ trong đó hỏi nhé(b)
Chúc mừng năm mới

Thưa cụ chủ thớt, động cơ khác động vật ở chỗ nó ăn lại một phần chất thải do chính nó thải ra vì các lý do kỹ thuật. Không chỉ SF mà tất cả các loại động cơ có tiêu chuẩn khí xả cao. Trong trường hợp hệ thống này (HT EGR - Exhaust Gas Recycle) bị trục trặc, tỷ lệ chất thải mà nó ăn lại quá lớn thì động cơ sẽ chết - đương nhiên rồi. HT này có điện điều khiển chân không rồi mới tới thiết bị công tác (thi hành) là cơ khí, nếu ở phần điện bị lỗi thì ECU nó mới biết mà báo lỗi, cong bị ở phần cơ khí thì chỉ có ECU của con người mới đọc được.

mr_lonely_fk

Xe hơi
Website
www.autodynamic.com
Thưa cụ chủ thớt, động cơ khác động vật ở chỗ nó ăn lại một phần chất thải do chính nó thải ra vì các lý do kỹ thuật. Không chỉ SF mà tất cả các loại động cơ có tiêu chuẩn khí xả cao. Trong trường hợp hệ thống này (HT EGR - Exhaust Gas Recycle) bị trục trặc, tỷ lệ chất thải mà nó ăn lại quá lớn thì động cơ sẽ chết - đương nhiên rồi. HT này có điện điều khiển chân không rồi mới tới thiết bị công tác (thi hành) là cơ khí, nếu ở phần điện bị lỗi thì ECU nó mới biết mà báo lỗi, cong bị ở phần cơ khí thì chỉ có ECU của con người mới đọc được.
thank bác ! giải thích wa' hay

Civic2306

Xe điện
Có thế mà cụ giật cía tit nghe mất cảm tình quá

Kimi

Xe máy
Cứ tưởng đang đi sập gầm hay là bay nóc:21:

busycat555

Xe hơi
công nông Gold này bên đấy bao nhiêu $ hả bác? chắc <10K

huytct

Xe tăng
công nông Gold này bên đấy bao nhiêu $ hả bác? chắc <10K
Theo bác thế nào là công nông? Xe nào ko là công nông? Miệt thị xe của em thì cứ gọi là đỏ đít!
Bác biết chỗ nào ở VN bán <10K thì bảo em để em làm thêm 1 em nữa cho Vợ Cả chạy nhé. he, he(b)
Người ta đã nói là ở bên đấy rồi mà bác!

mr_hieu1

Xe điện
em thề là em chả hiểu gề :77: :77: :77: :77: :77:

mr_lonely_fk

Xe hơi
Website
www.autodynamic.com
Có thế mà cụ giật cía tit nghe mất cảm tình quá
Sao em ko giật tít lên đc ! Chạy free way từ 100 km/h đến 160 km/h , xe chết máy giữa chừng thì sao ko sợ ! Xe đằng sau mà nó ủi lên thì chết ! Em xin lỗi , có gan gấp lần 10 cụ thì cũng teo c* !

XichLoBMW

Xe tải
Sao em ko giật tít lên đc ! Chạy free way từ 100 km/h đến 160 km/h , xe chết máy giữa chừng thì sao ko sợ ! Xe đằng sau mà nó ủi lên thì chết ! Em xin lỗi , có gan gấp lần 10 cụ thì cũng teo c* !
Phần lớn anh em trên OF này đều ko kiếm đâu ra cái FREE WAY như kụ mà chạy nên phần lớn chỉ bàn về độ ồn, chất lượng máy móc và nội ngoại thất.
Kụ đưa cái gọi là "kinh hoàng" thì đúng là giật tít còn gì vì năm nay là 2009, trên TG xe cộ thì rẻ riêng VN thì đắt đỏ nên mới có hàng SF 2003 để hình dung ra là xe gì chứ VN hiện tại giống như Lào và Cambodia hay China chẳng hạn thì chắc chắn là chẳng ai hiểu kụ nói về cái xe nó như thế nào.
Kụ ở bển thì kụ thử vác cái SF 2008 ra FREE WAY xem nó có "khựng" lại giữa đường ko?
Nói thực chứ cái xe chạy tầm trên 5 năm thì bắt buộc phải vô gara của hãng mà kiểm tra, thay thế những cái gì phải thay. Máy móc thời nay có phải cứ vác cái tuốc lô vit ra mà thử rồi nghe tiếng máy phán bệnh được đâu.
Kụ cứ lên youtube mà search ra hàng đống video về các loại xe Châu Âu như Mec, BMW... đời cũ đang chạy mà chết máy và đương nhiên hậu quả là cái gì thì kụ biết rồi, và em SF này cũng ko thể là 1 ngoại lệ(b)
Chúc kụ năm mới kiếm chác được nhiều để lên đời con SF đời cao đi, kụ thay đổi quan điểm ngay ý mà:21::21::21:

namanhtranbui

Xe hơi
Em tưởng ở bển người ta chỉ chạy xe mới thôi á?
Xe cũ 5 năm cũng có người chạy à?

mr_lonely_fk

Xe hơi
Website
www.autodynamic.com
Em tưởng ở bển người ta chỉ chạy xe mới thôi á?
Xe cũ 5 năm cũng có người chạy à?
dạ thưa bác ! dân Mỹ cũng có người giàu người nghèo . Chứ đâu phải ai cũng giàu ? Cũng có ăn xin vậy. Vẫn còn toyota corolla 1989 chạy đầy đường , camry 89 . Ông trước nhà chạy camry 93 100 vạn km rồi ( 600k miles ) vẫn ko có tiền đổi xe mới. Có xe chay là hên rồi

tiger

Xe tăng
Thía lày mà Bác đã nói kinh hoàng có chết anh em đi SF ko?
Cái gì cũng có lúc ốm hả Bác, bệnh thì đi tìm BS thế thui - đơn giản như đan rổ

dontung

Xe tải
SF gold tầm tầm ở VN bây giờ khoảng bao nhiêu hở các cụ?

tienpham1102

Xe tăng
Vẫn chỉ là bển và ta. Các cụ hiểu là bển chạy đường cao tốc khác với cao tốc của ta. Còn cụ chủ thớt cũng nên hiểu là ở ta cái như cụ là bình thường vì không có cao tốc như bển:21::21::21: