Chi hội Kính lái xe KM bị mờ khi đi mùa lạnh

taixe2006

Xe đạp
Tối hôm thứ 7 ngày 1/11/2014, trời lạnh, không mưa nhưng mình đi xe vừa bật máy lạnh nhưng phải bật gạt mưa, vì bật máy lạnh nhưng kính lái vẫn không trong. Vẫn bị mù phía ngoài ( như có hơi nước bám phía ngoài). Đã giảm lạnh đủ các kiểu, thậm chí về đến mức ít lạnh nhất cũng thế, lấy gió ngoài hay trong cũng vậy. Mình đã dừng xe, lấy khăn lau cả phía trong (mặc dù phía trong kính lái hoàn toàn khô ráo), sau đó lau phía ngoài, vào ghế lái ngồi thì thấy kính vẫn mờ. Sau đó mình đã thử chuyển qua chế dộ sưởi kính, bật qua nóng thì lại bị mù phía trong kính lái, phải lấy khăn lau. nóng ít cũng mù, nhiều cũng mù. Hiện tượng này là sao vậy. Nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo giúp. Cảm ơn nhiều.

chuot08

Xe lăn
Hôm qua có mưa, có thể đã ngớt mưa nhưng độ ẩm ngoài trời cao, nếu bật điều hòa phía trong lạnh hơn thì ngưng tụ hơi nước phía ngoài. Ngược lại, trời mưa lạnh, hơi ẩm vào xe khi mở cửa, nếu ko sấy kính cũng tụ hơi phía trong. Cụ cứ điều chỉnh theo nhiệt độ thích hợp. KM nếu có điều hòa tự động sẽ báo cả nhiệt độ ngoài trời và trong xe.

taixe2006

Xe đạp
Hôm qua có mưa, có thể đã ngớt mưa nhưng độ ẩm ngoài trời cao, nếu bật điều hòa phía trong lạnh hơn thì ngưng tụ hơi nước phía ngoài. Ngược lại, trời mưa lạnh, hơi ẩm vào xe khi mở cửa, nếu ko sấy kính cũng tụ hơi phía trong. Cụ cứ điều chỉnh theo nhiệt độ thích hợp. KM nếu có điều hòa tự động sẽ báo cả nhiệt độ ngoài trời và trong xe.
Để xe nổ máy gần cả tiếng đồng hồ, chỉnh đủ các kiểu mà vẫn thế. Cuối cùng đành bật điều hòa lạnh vừa phải, bật gạt mưa (mặc dù trời không mưa) để chạy về nhà. Có khi nào kính lái của mình bị "dổm" ko nhỉ? hay do mình quên chỉnh cái gì nữa?????:-?

Giang Nam

Xe tăng
Để xe nổ máy gần cả tiếng đồng hồ, chỉnh đủ các kiểu mà vẫn thế. Cuối cùng đành bật điều hòa lạnh vừa phải, bật gạt mưa (mặc dù trời không mưa) để chạy về nhà. Có khi nào kính lái của mình bị "dổm" ko nhỉ? hay do mình quên chỉnh cái gì nữa?????:-?
Kính lái của cụ k bị rởm đâu. Trước em chạy Cam ghẻ cũng bị, sau chạy SF ghẻ cũng bị. Đúng là phải bật điều hòa + gạt mưa mặc dù trời k mưa. Thế mới đau!
Hiện tượng này hay gặp lúc tối.

taixe2006

Xe đạp
Kính lái của cụ k bị rởm đâu. Trước em chạy Cam ghẻ cũng bị, sau chạy SF ghẻ cũng bị. Đúng là phải bật điều hòa + gạt mưa mặc dù trời k mưa. Thế mới đau!
Hiện tượng này hay gặp lúc tối.
Như vậy hiện tượng này là bình thường hả các cụ (bị lúc tối trời)? Nếu chạy đường xa mà kính lái như thế mình thấy nguy hiểm thật.

hehe6922

Xe buýt
Website
sieuthitrungtam79.mov.mn
Không có cách nào khác ngoài bật sấy kính, điều hòa. Nếu mờ ở ngoài thì thỉnh thoảng gạt kính một cái.

Hien_Matiz

Xe buýt
Trên đường đôi khi ta đi vào vùng ẩm, đi qua rồi hết mờ thôi. Các chế độ của xe để như cụ chủ kà ok, trong lạnh hơn ngoài thì không bao giờ bị mờ kính.

méhc

Xe tải
Bật sấy kính và điều hoà (lấy gió ngoài hoặc hé kính một chút bác ợ) đi một lúc là hết

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
xe cua em khong bat gi di mua dong kinh van trong suot. cu xem co dan kinh khong

Shop245

Xe buýt
Cụ để xe ở nơi đậu có đóng kín cửa ko, hoặc trước khi tắt máy cất xe cụ đi có mở cửa hay ko? Đó là hiện tượng ko cân bằng nhiệt độ và độ ẩm trong và ngoài xe. Cụ lấy nhiệt độ trung bình trong và ngoài xe đặt điều hòa cho chạy nấc 2-3 thôi. Một lúc là đc, thường thì điều này do trong khoang xe của cụ bị nhiễm ẩm nhiều đấy, thảm bị ẩm, ghế ẩm, hay có khăn ẩm, khe cửa nào hở... Cụ nên kiểm tra lại tất cả nhé!

CIVIC-HN

Xe buýt
Hiện tượng như cụ chủ nói chỉ gặp vào buổi tối mùa đông ( thi thoảng vì phụ thuộc vào dk thời tiết đặc thù hôm đó) và xe để cả ngày ko đi,
Khắc phục bằng cách bật điều hoà để khoảng 22 độ và kèm sấy kính, khi kính mờ quá thi phụt nước rửa, đi hoặc đỗ tại chỗ khoảng 20 phút sẽ hết hiện tượng đó!

hehe6922

Xe buýt
Website
sieuthitrungtam79.mov.mn
Trên đường đôi khi ta đi vào vùng ẩm, đi qua rồi hết mờ thôi. Các chế độ của xe để như cụ chủ kà ok, trong lạnh hơn ngoài thì không bao giờ bị mờ kính.
Cụ Hien nói phải/ Nhiều cụ chưa đọc kỹ đề ra đã vội phán. Hiện tượng của cụ chủ phait đi đuwongf dài mới biết

tlgod

Xe buýt
hôm qua em gặp tình huống thế. xe morning van còn không có sấy kính trước. Khổ nỗi đi với con nhỏ nên vợ ko cho bật lạnh, nhiệt độ bên trong ấm hơn nên bị đọng hơi mù trong. Sau đó mở chút kính lái nhiệt độ chắc lại gần cân bằng nên lại bình thường trở lại

buinguyenhadong

Xe tải
cụ xử lý làm sao cho nhiệt trong và ngoài xe tương đương ko bị sốt nóng hoặc sốt rét là được, nhưng khi kính đã bị mờ rồi thì phải mất 1 thời gian ngắn để mặt kính trở về nhiệt độ chuẩn của xe, chứ đi xe oto phải hé kính thì chỉ là xe tải thôi.