Kinh nghiệm cá nhân rút ra khi đi trời mưa trên cao tốc.

hatrungck

Xe đạp
Thưa các cụ, các bác trưởng lão và các bạn mới lái.
Em lx được 6 năm, năm vừa rồi bị một phát trên cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình, nghĩ lại thấy thật là may mắn, em xin chia sẻ với các cụ như sau:
Số là hôm đấy em phải đi công tác Nghi Sơn, e chạy từ Cầu Giấy từ 4h sáng, dự là khoảng 7h30 e vào đến nơi làm việc. Sáng đó trời mưa khá to, e đi một mình, chạy con hatback hạng A huyền thoại (hyundai Getz số sàn). Khoảng 5h e chạy đến km252, tốc độ duy trì khoảng 90km/h, bỗng đâu thấy tối tăm mặt mũi, toàn xe và kính lái phủ đầy nước. Xe em nhẹ bỗng như đang bay ý, nhưng nó nhẹ một bên các cụ ạ. Cái bên nặng nó bám vào đường nhựa, cái bên nhẹ là nó đang lướt trên mặt nước. Bên nặng bám đường nên tiếp tục đẩy xe, bên nhẹ k có gì đẩy nên k chịu đi.
Kết quả là em và xe được thử độ cứng của dải phân cách phía bên trái, sau khi thử độ cứng bằng bộ đèn pha và quả lốp bên lái, thằng đèn hậu bên phụ và cái cản sau cũng đua đòi thử sức. Em hết sức cảm ơn ông bà phù hộ vì xe e hôm đó k bị lật, chỉ xoay vòng đập 2 lần vào dải phân cách rồi nằm ra giữa đường ăn vạ, may lần 2 là đúng lúc em bị k có xe nào đi qua. Ơn trời em luôn cài dây khi đi xe nên sau khi hoàn hồn em sờ tay chân vẫn còn nguyên, ra khỏi xe thấy đi mất bộ đèn pha và lốp + lazang trước bên lái, đèn hậu và cản sau bên phụ.
Em cố nổ lại máy xe, lết em nó vào lề đường và xem lại hiện trường thì phát hiện em vừa bay qua một vũng nước sâu và khá rộng. Do trời mưa và tối cộng thêm đúng đoạn đó là lên dốc nên e k thể quan sát được gì. Em quan sát các xe sau khi đi qua đó thế nào thì thấy rằng hầu hết các xe đều k tránh được vũng nước kia, hầu hết đều đi nhanh và mất lái. Có lẽ do xe của các cụ ấy tốt nên vẫn lấy lại lái được (nhưng chắc cũng hú hồn). Em k có cách nào báo cho các bác ấy để tránh được vì trời tối, và e có một mình, k có phương tiện hỗ trợ (đèn pin, tấm phản quang chẳng hạn). E chờ một chút rồi lên google lấy số cứu hộ cao tốc Nam Định, alo cho các bác ấy kéo về HN.
Một bài học nhớ đời cho em, xin được chia sẻ cùng các cụ và đặc biệt là ae mới lái. Trời mưa đi cao tốc phải giảm tốc độ thấp, nên đi vào làn đường giữa, hạn chế đi làn ngoài hoặc làn trong do chất lượng hoàn thiện đường của ta chưa tốt, có nhiều vũng nước gây mất lái vô cùng nguy hiểm.
Mong các bác già chỉ giáo thêm ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Em đi cao tốc cứ làn giữa em đi, nó có bị làm sao thì vẫn còn 2 bên để xử lý, tránh đâm vào dải phân cách mà để cho các cụ vượt thoải mái luôn

Duonglang123

Xe tăng
Cụ bị từ năm ngoái mà giờ mới đưa lên đây.

S.P

Xe tăng
Cụ chủ thớt post nhầm chuồng rồi :D

Hưng1990

Xe hơi
Bác chủ thớt may mắn quá. :)
Chúc mừng bác vẫn lành lặn nhé
Cho e hỏi ngu: kinh nghiệm của bác rút ra có phải là đi trên cao tốc trời mưa phải đi xe xin k ạ. :))

hatrungck

Xe đạp
Bác chủ thớt may mắn quá. :)
Chúc mừng bác vẫn lành lặn nhé
Cho e hỏi ngu: kinh nghiệm của bác rút ra có phải là đi trên cao tốc trời mưa phải đi xe xin k ạ. :))
Xe xịn hay k xịn thì tuỳ kinh tế mỗi người bác ạ, nhưng kinh nghiệm thì có thế chia sẻ và học hỏi miễn phí bác nhỉ!

chick_be07

Xe buýt
Em bị 1 lần giống cụ chủ. Em đi đường 21 mới Nam Định, chạy full tốc 80km/h. Em lái con Ford Range huyền thoại nặng hơn 2 tấn. Lúc em đi ban ngày, em nhìn thấy vũng nước rồi nhưng tự tin xe 2 tấn cơ mà, vũng này ăn thua gì. Lúc lăn qua nó xe bồng lên, cảm giác thật là Yo!most quá cơ cụ ạ. May mà ko sao :))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ muốn góp ý gì với min mod ?

vietran

Xe ba gác
Thế mới biết chức năng chống trơn trượt quan trọng thế nào, em trời mưa bấm kích hoạt nó đi ổn lắm.
Chúc cụ thớt thoát nạn
Chúc cacbạn phía dưới học được bài học kinh nghiệm

daibang_xanh

Xe hơi
E truớc cũng bị phát như cụ chủ.Nhưng đợt đấy e đi con BMW318i không bị sao.Nhưng sau hôm đấy cũng kinh kinh,sợ.A e chia sẻ cho các cụ biết di cho cẩn thận.

hatrungck

Xe đạp
Thế mới biết chức năng chống trơn trượt quan trọng thế nào, em trời mưa bấm kích hoạt nó đi ổn lắm.
Chúc cụ thớt thoát nạn
Chúc cacbạn phía dưới học được bài học kinh nghiệm
Về cơ bản xe tốt cũng giảm nguy cơ đi rất nhiều cụ ah, e theo dõi sau đó có mấy em Prado, FT đi qua k vấn đề gì, mấy xe nhẹ hơn như vios, Innova đều bị mất lái hết. Cơ bản là cũng kèm thêm cả may mắn nữa cụ ah.

naviman.hn

Xe tải
Xe em forte có cân bằng điện tử và chống trơn trượt nên trộm vía mấy lần đi cao tốc lướt qua vũng nước mà không sao

hoangthanhnb

Đi bộ
Trời mưa cụ phi 90km/h là quá rồi. Cao tốc cho phép đi trời mưa dưới mức đó cụ ạ. Nhưng mừng là cụ an toàn.

vietran

Xe ba gác
Về cơ bản xe tốt cũng giảm nguy cơ đi rất nhiều cụ ah, e theo dõi sau đó có mấy em Prado, FT đi qua k vấn đề gì, mấy xe nhẹ hơn như vios, Innova đều bị mất lái hết. Cơ bản là cũng kèm thêm cả may mắn nữa cụ ah.
Pr và ft k có chống trơn trượt, được cái nặng xác nên đỡ hơn con get chứ cao tốc trời mưa lật như chơi.
NẾU có chống tt khi một bánh thụt nứoc, cảm bIến nó phát hiện và gìm bánh kia lại, xe bác khựng lại như phanh chứ k bị mất lái xoay ngang.

Poohmeo

Xe đạp
:)>-Thanks cụ chủ đã chia sẻ, ko fải cụ nào vần vô lăng cũng bit điều này