Kinh nghiệm các cụ lái xe trời mưa ??

TUCSON9389

Xe điện
Bẩm các cụ, mong các cụ trao đổi cho em kinh nghiệm lái xe đi trời mưa như thế này: Trong trường hợp trời mưa nhẹ, em vẫn muốn hé cửa kính một chút và không muốn bật điều hòa , nhưng như vậy thì chỉ được một lúc rồi hơi nước xuất hiện bên trong kính (gạt nước ko gạt được bên trong b-()):), nên lại phải bật điều hòa để làm bay hơi nước đi (em dự là hơi nước ở đây bao gồm cả không khí ẩm do mưa bên ngoài hắt vào + hơi thở của mình nữa). Trong trường hợp này phải làm thế nào các cụ chia sẻ kno với em nhá !

fuxe

Xe container
Nếu mới mưa chỉ có 1 cách bật điều hòa, cái mà cụ không muốn. Nếu mưa lâu rồi thì cụ có thể chỉ cần chạy quạt gió lấy gió ngoài hoặc tự động (nếu có) sẽ đỡ bị hơi nước :-?

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bật điều hòa lên, lấy gió ngoài cho thoáng, để nhiệt độ cao lên tý nếu sợ tốn xăng.
Nếu xe có chế độ AT thì nên để cửa gió ở chế độ AT.
Thực ra nhà sx đều khuyên khi trời mưa thì nên lấy gió trong để bớt hơi ẩm vào xe.

Chỉnh sửa cuối:

Anna96

Xe hơi
Cụ chỉ cần bật nút sưởi kính trước lên tầm 5" là hết hiện tượng mờ kính thôi cụ.
TH này không tiết kiệm được đâu cụ ơi,an toàn và đảm bảo tầm nhìn là trên hết.

TUCSON9389

Xe điện
Thanks các cụ. Nhà cháu hỏi ko phải vì tiết kiệm xăng đâu ạ mà vì gấu và f1 không thích dùng điều hòa ạ

fortress

Xe tải
Cách tốt nhất chống bám hơi ẩm lên kính vẫn là bật điều hòa

thanhtoyota

Xe hơi
1. trời mưa lấy gió trong xe
2. Cụ không nên mở cửa: sấy kinh và bật quạt gió hoặc bật điều hòa

anhtho

Xe ngựa
Kinh nghiệm các cụ đi trời mưa, để tránh mờ kính thì các cụ phải bật điều hòa. Nhưng bật điều hòa thì lại lạnh, do đó các cụ chuyển cái núm chỉnh nhiệt (có nửa xanh,, nửa đỏ) theo chiều kim đồng hồ, đừng chỉnh quá kẻo lại thành xông hơi. Như vậy hệ điều hòa trong xe chở thành hệ hút ẩm, nhiệt độ vẫn OK, ko lạnh nhưng không bị mờ kính, và xe không bị bí.
Còn về vấn đề an toàn thì cứ chậm lại và tăng khoảng cách an toàn với xe trước so với đường khô ráo là yên tâm.

fuxe

Xe container
Khi không chạy điều hòa, chênh lệch nhiệt độ và độ ẩm giữa bên ngoài và trong xe chính là nguyên nhân gây đọng hơi nước thành giọt trên kính. Vì vậy hoặc ta lấy gió ngoài (để gió trong mà không bật điều hòa là mờ luôn các cụ ợ) và bật quạt để cân bằng hơi ẩm và nhiệt độ hoặc phải bật điều hòa để giảm độ ẩm trong xe.

anhtho

Xe ngựa
Khi không chạy điều hòa, chênh lệch nhiệt độ và độ ẩm giữa bên ngoài và trong xe chính là nguyên nhân gây đọng hơi nước thành giọt trên kính. Vì vậy hoặc ta lấy gió ngoài (để gió trong mà không bật điều hòa là mờ luôn các cụ ợ) và bật quạt để cân bằng hơi ẩm và nhiệt độ hoặc phải bật điều hòa để giảm độ ẩm trong xe.
Làm thế thì vẫn mờ kính và xe rất ẩm, bởi vì hơi thở của mọi người trong xe kiểu gì cũng làm tăng độ ẩm hơn bên ngoài nhiều. Nói chung trời mưa là cứ phải bật đh

mai.thanh10

Xe container
Có cách nào chống nước bám vào gương không các cụ ơi. Xe em ghẻ, không có sấy gương đâu.

anhtho

Xe ngựa
Có cách nào chống nước bám vào gương không các cụ ơi. Xe em ghẻ, không có sấy gương đâu.
Em thấy nói bôi thuốc lào vào cũng đỡ, nhưng mưa bụi thì chịu hẳn. Cụ tập thói quen nhìn gương trong xe đi, và đừng đi nhanh quá.

QuangTN

Xe buýt
Theo em đây là hiện tượng ngưng tụ giống như cốc nước đá bị ướt bên ngoài. Khi chênh nhiệt độ thì nước ngưng tụ, càng chênh thig ngưng tụ càng nhiều. Bật điều hòa để cân bằng nhiệt độ là đc. Cụ nên để đúng chế độ sưởi kính thì gió mát chỉ thổi lên kính, các cửa gió khác ko thổi. Ghi nhớ 1 điều là giữ cân bằng nhiệt độ.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ, mong các cụ trao đổi cho em kinh nghiệm lái xe đi trời mưa như thế này: Trong trường hợp trời mưa nhẹ, em vẫn muốn hé cửa kính một chút và không muốn bật điều hòa , nhưng như vậy thì chỉ được một lúc rồi hơi nước xuất hiện bên trong kính (gạt nước ko gạt được bên trong b-()):), nên lại phải bật điều hòa để làm bay hơi nước đi (em dự là hơi nước ở đây bao gồm cả không khí ẩm do mưa bên ngoài hắt vào + hơi thở của mình nữa). Trong trường hợp này phải làm thế nào các cụ chia sẻ kno với em nhá !
Ở trong quyển User manual của xem em có nói là nếu bên ngoài độ ẩm lớn thì điều hòa nên lấy gió trong.

Kinh nghiệm của em thì để tránh ẩm bác vẫn phải dùng điều hòa, vì không khí có độ ẩm cao chắc chắn sẽ gây hấp hơi kính trong. Nếu không thích dùng điều hòa nhiều thì bác bật ở nhiệt độ, chế độ thích hợp, sau khi hết ẩm thì tắt đi.

imaXeo

Xe tải
Em thấy khó chịu mỗi cái gương ngoài thôi ợ, toàn phải hạ kính lau 1 tí. Kể ra chế được cái gạt nước cho gương ở ngoài thì hay :D

Cerato79

Xe tải
Em thì lắp thêm cái vè che mưa và hạ kính xuống 1 tí để ko bị mờ kính lái. Nhưng đi đường HN thì ồn và khói xe lắm. Tốt nhất vẫn là bật ĐH.

Antigone89

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi với ạ, em đi trời mưa cũng như trời nắng đều bật điều hòa nhưng toàn lấy gió trong xe, vì cứ lấy ngoài là em thấy dị ứng với mùi xăng bay vào. Cách lấy gió như vậy có sao ko ạ?

Dungha

Xe điện
Mưa thì cứ phải bật điều hòa thôi. Xe em thì không lấy nổi gió ngoài vì phân chuột đầy khoang máy hic hic.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cho em hỏi với ạ, em đi trời mưa cũng như trời nắng đều bật điều hòa nhưng toàn lấy gió trong xe, vì cứ lấy ngoài là em thấy dị ứng với mùi xăng bay vào. Cách lấy gió như vậy có sao ko ạ?
Không sao đâu cụ. Nhưng nếu đi xa thì cứ khoảng 1 tiếng cụ nên hé kính một lát. Có 1 thớt bàn về vấn đề này rồi, cụ chịu khó tìm ngay trong mục ATGT. Đại loại, trung bình, 1 xe con 4 chỗ có khoảng 2 m3 khí. Mà 1 m3 sẽ đủ cho 1 người thở thoải mái trong 2 tiếng ở trạng thái ngồi và tán gẫu. Như vậy giả sử xe cụ có 4 người, mỗi người chỉ có 0,5m3 khí thở, đủ cho 1 tiếng trước khi cảm thấy bí. Tuy nhiên thời gian còn có thể lâu hơn vì xe có một số lỗ hở nhỏ, khi chạy sẽ thông thêm khí ngoài.
Ví dụ em chạy đường dài, thường thì sau 1 tiếng kiểu gì cũng nghỉ hoặc không thì phải gặp 1 trạm soát vé. Thế là ổn. \
Các cụ chú ý đừng có bật máy, bật điều hòa, đỗ xe và ngủ quên với cửa đóng kín !

Chỉnh sửa cuối: