[Funland] Kinh nghiệm cấp lại hộ chiếu phổ thông

Realred

Xe buýt
Lâu rồi em ko nhớ hết, thôi thì lấy trường hợp của em ra để cụ tham khảo nhé.
1. Em khai hoàn toàn online, lúc đó HC của em còn hạn hơn 6 tháng tí tẹo.
2. Theo quy định phân chia khu vực thì em làm ở 44 PNT.
3. Không phải lấy xác nhận gì của xã phường, khai tất trên mạng (mà nếu ko khai trước trên mạng thì tới đó họ cũng chỉ cho cụ ra mấy cái máy tính được bố trí sẵn ở 44 PNT rồi ngồi khai thôi, giờ online hết).
4. Đối với Visa còn hạn thì khi làm mới, cụ nhớ dặn cán bộ làm thủ tục (sau khi in tờ khai ra cụ ký rồi cầm qua phòng bên nộp tiền ấy) là cụ có Visa còn hạn. Lúc này họ sẽ làm cái bị chú (Observations) cho cụ trên HC mới để cụ tiếp tục dùng cái visa kia.
5. Mẫu X01 thì em chưa xem nó là cái gì :D
Nói chung làm lại HC giờ dễ lắm, rảnh là làm tẹo xong ngay.

PS: Nhiều người em biết vẫn có kiểu nhờ cậy nọ kia, rồi nước đến chân mới nhảy nên tự dưng mất toi mấy triệu tiền học khôn đấy.
Hộ chiếu của bác sắp hết hạn ==> cứ làm mới mà chả phải hỏi ai cả.
Cũng không cần Xác nhận Phường xã gì đâu.

Vụ Visa, chắc chắn bác được giữ lại.
Nên lên Sứ quán bẩu họ đổi sang Passport mới cho, nếu còn hạn dài.
Em cảm ơn 2 cụ nhiều, thông tin quá đầy đủ rồi ạ :D. Không hiểu sao version mới của OF không cho em vod 2 cụ nhỉ?

Dân Tổ

Xe container
Hôm nay dở dời em ngồi xem lại cái hộ chiếu cũ của em. Đời quá buồn vì em nó đã bị hết hạn sử dụng thế là em lóc cóc đi làm lại hộ chiếu. Bây h làm hộ chiếu mới và cấp lại khá đơn giản và nhanh chóng các cụ ạ
1. Em khai thông tin tại trang sau: https://hochieu.xuatnhapcanh.gov.vn/faces/adf.task-flow?_id=task-flow-tkdt&_document=/WEB-INF/task-flow-tkdt.xml
Các cụ chú ý ở mục số 17. Cơ quan tiếp nhận các cụ nhập là XNC Hà Nội và địa chỉ nộp hồ sơ là ở 44 Phạm Ngọc Thạch hoặc 44 Quang Trung - Hà Đông.
Cụ nào còn visa cũ ở hộ chiếu thì ở dòng 14 ghi " Bị chú 02HC để sử dụng visa trang

2. Sau đó các cụ nộp chứng minh nhân dân tại quầy và chờ đến gọi tên để chụp ảnh
3. Chụp ảnh xong các cụ ra bàn thu phí 20k rồi qua phòng bên cạnh để chờ gọi số
4. Chờ đến số thứ tự của mình trên bảng thông báo nộp 200k sẽ đưa các cụ một cái hóa đơn. Cụ nào ngại ko muốn quay lại lấy thì làm cái ủy quền gửi bưu điện lấy hộ hết 10k nữa là xong

Thủ tục làm khá nhanh. Không phải chờ đợi lâu như hồi xưa em làm ở Trần Phú nữa. Chỉ cần mang duy nhất CMND/ Căn cước công dân còn thời hạn. Thời gian em làm hôm nay là 1 buổi sáng tổng số tiền phải chi là : 20k+200k+10k=230k

Thanks cụ đã update, em cũng sắp hết hạn HC rồi, HC em cấp bên Anh, đang tiếc quả số HC đẹp :-<

Realred

Xe buýt
Em cảm ơn 2 cụ nhiều, thông tin quá đầy đủ rồi ạ :D. Không hiểu sao version mới của OF không cho em vod 2 cụ nhỉ?
Các cụ VW Golftuanzs nay em đi làm rồi, công nhận thủ tục đơn giản gọn nhẹ. Mà em về rồi mới nhớ ra quên không hỏi, là trường hợp mình chọn gửi HC về nhà thì người ta có trả lại HC cũ (đục lỗ) cho mình không ạ?

sakai_yo

Xe lăn
Các cụ VW Golftuanzs nay em đi làm rồi, công nhận thủ tục đơn giản gọn nhẹ. Mà em về rồi mới nhớ ra quên không hỏi, là trường hợp mình chọn gửi HC về nhà thì người ta có trả lại HC cũ (đục lỗ) cho mình không ạ?
Có cụ nhé. E đã đc trả

Kiabuoisang

Xe container
Cụ nào am hiểu cho em hỏi trường hợp này: Trước em có hộ chiếu, em sang Lào công tác, khi đi sang có đóng dấu, khi về em đi theo đường tiểu ngạch nên không đóng dấu. Thời gian sau này em bị cháy nhà và cháy mất cái hộ chiếu ấy. Bây giờ nếu xin cấp lại có khó khăn gì không vì hộ chiếu đã bị cháy mất, theo thông tin xuất nhập cảnh thì ....em vẫn ở bên Lào do chưa đóng dấu chở về VN :-s

Le80

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chút, trên hộ chiếu có in số chứng minh thư, sau này em đi làm căn cước có phải thay đổi gì trên hộ chiếu không ?
Tks

Edit: em vừa search thấy nơi bảo sửa, nơi bảo không

Chỉnh sửa cuối:

Realred

Xe buýt
Lâu rồi em ko nhớ hết, thôi thì lấy trường hợp của em ra để cụ tham khảo nhé.
1. Em khai hoàn toàn online, lúc đó HC của em còn hạn hơn 6 tháng tí tẹo.
2. Theo quy định phân chia khu vực thì em làm ở 44 PNT.
3. Không phải lấy xác nhận gì của xã phường, khai tất trên mạng (mà nếu ko khai trước trên mạng thì tới đó họ cũng chỉ cho cụ ra mấy cái máy tính được bố trí sẵn ở 44 PNT rồi ngồi khai thôi, giờ online hết).
4. Đối với Visa còn hạn thì khi làm mới, cụ nhớ dặn cán bộ làm thủ tục (sau khi in tờ khai ra cụ ký rồi cầm qua phòng bên nộp tiền ấy) là cụ có Visa còn hạn. Lúc này họ sẽ làm cái bị chú (Observations) cho cụ trên HC mới để cụ tiếp tục dùng cái visa kia.
5. Mẫu X01 thì em chưa xem nó là cái gì :D
Nói chung làm lại HC giờ dễ lắm, rảnh là làm tẹo xong ngay.

PS: Nhiều người em biết vẫn có kiểu nhờ cậy nọ kia, rồi nước đến chân mới nhảy nên tự dưng mất toi mấy triệu tiền học khôn đấy.
Năm mới xin chúc các cụ sức khỏe, nhiều may mắn nhé.
Báo cáo các cụ em đã nhận được hộ chiếu mới, quy trình phải nói cực kỳ ok, tiện lợi.
Các cụ cho em hỏi thêm 1 điểm ở mục 4: em đã làm như cụ hướng dẫn, có hẳn tờ khai cho mục này, nhưng phần observation ở HC mới chỉ ghi là thay thế HC cũ, không nói gì đến cái visa kia. Như vậy là họ bị sót, hay em phải quay lại DSQ để xin cấp lại visa cho HC mới cụ nhỉ?

gangsun

Đi bộ
Em đọc thông tin cụ Hulk nói hộ chiếu phải còn ít nhất là 6 tháng để đi gia hạn không biết có đúng ko ah? Các cụ am hiểu vào giải đáp giùm em cái. Nhà em đến hết tháng 4/2020 là hết hạn, nếu như vậy có bị phạt hay phải làm lại như cấp mới hộ chiếu lần đầu ah.
P/s: E chỉ thấy quy định xin Visa thì hộ chiếu phải còn hạn ít nhất 6 tháng. Nhờ các cụ hướng dẫn giùm nhà em. Kính ah

namson229

Xe điện
e làm năm 2010, cũng đã hết hạn, định làm lại mà sợ e covi 19 (tránh chỗ đông người); thời 2010 lên trần hưng đạo sợ thật, xếp hàng ghi số như bao cấp, xếp hàng mua gạo (sáng làm 200 người, chiều 150 người) ...hãi

tom_tep

Xe tải
Các cụ cho hỏi, hai thằng cu nhà em hộ chiếu hết hạn, hai vợ chồng thì vẫn còn hạn, giờ phải làm sao ạ?
Cảm ơn các cụ

hd-vt

Xe container
Cmnd của em quá 15năm, giờ Hộ chiếu hết hạn thì phải làm lại Cmnd trước, rồi có tờ xác nhận Cmnd cũ mới, thì mới gia hạn được Hộ chiếu ạ. Nghe đã thấy ong thủ lủng củng cmnr. Sao không thêm một dòng phụ ở Cmnd mới ghi số Cmnd cũ nhỉ.
Tờ xác nhận giấy xác thường, lại xác nhận giùm cho cái Cmnd tiêu chuẩn từ phôi đến quy cách híc.

gld

Xe điện
Các cụ nên ktra hộ chiếu, căn cước kẻo hết hạn k biết, đi làm lại lằng nhằng. Nếu hộ chiếu còn hạn thì đổi ở CỤc ql XNC ở 44 Trần Phú còn nhanh hơn. Nên khai online trước khi nộp

gangsun

Đi bộ
Nhà em hộ chiếu sắp hết hạn, sáng nay qua 44 Phạm Ngọc Thạch xin gia hạn cấp hộ chiếu mới. Quy trình thật nhanh gọn và đơn giản như sau:

Bước 1: Điền thông tin yêu cầu vào Form X01 online: Mục đích để nhập thông tin yêu cầu (Key in) vào hệ thống.
Trước khi đi, ngồi nhà điền thông tin trong form X01 online. Hoặc đến đó có phòng máy tính điền cũng đc. Lưu ý: phần cuối của Form X01 hiện chỉ cho chọn chế độ: Nộp Hồ sơ tại 46 Trần Phú, tuy nhiên đến tại 44 PNT vẫn Ok

Bước 2: Đến cơ quan XNC để chụp ảnh và in tờ thông tin yêu cầu

Đến 44PNT (phòng tầng 1) xếp CMND hoặc thẻ căn cước để chờ gọi chụp ảnh. Sau khi chụp ảnh họ sẽ in ra Form X01 đã điền thông tin trước đó cùng với ảnh vừa chụp. Nộp 20k cho chụp ảnh và chuyển Bước 3.

Bước 3: Cầm form X01 đã điền cùng hộ chiếu cũ sang phòng làm thủ tục cấp gia hạn hộ chiếu chờ gọi. Lưu ý: Hệ thống sẽ tự động xếp tên, thứ tự chờ nộp, số quầy làm... trên bảng điện tử ngay từ khâu chụp ảnh
Phí nộp gia hạn hộ chiếu là 200k, phí chuyển phát về nhà là 20k.
Tổng chi phí là 240k (20k chụp ảnh + 200k gia hạn + 20k chuyển phát)
Phí đỗ xe (đối diện): 40k
Tổng thời gian: 30 phút
Nhà em đến từ 8h sáng đến 8h30 thì xong. chắc đang dịch Covid 19 nên số người làm ko đông, thuộc Top 10 người làm đầu tiên.
Chia sẻ cho các cụ thông tin đi làm thẻ.

ntpine

Xe tải
Em đọc thông tin cụ Hulk nói hộ chiếu phải còn ít nhất là 6 tháng để đi gia hạn không biết có đúng ko ah? Các cụ am hiểu vào giải đáp giùm em cái. Nhà em đến hết tháng 4/2020 là hết hạn, nếu như vậy có bị phạt hay phải làm lại như cấp mới hộ chiếu lần đầu ah.
P/s: E chỉ thấy quy định xin Visa thì hộ chiếu phải còn hạn ít nhất 6 tháng. Nhờ các cụ hướng dẫn giùm nhà em. Kính ah
Cứ 1 ngày trước khi hết hạn là được, đi ền online mẫu khai trước ở nhà, ra 44 Trần Phú, bấm số 1 trước lấy phiếu, chìa chứng minh thư ra chụp ảnh, họ tra tên khớp với mẫu đã đăng ký online, trả 23k-20k chụp ảnh, 3k photo chứng minh thư nếu cần update, ngồi đợi quầy và nộp. E đi từ 10h20 đợi đến 11h30 nộp xong tuần trc, tuần này lấy hc mới r

nnquynh

Xe tải
Năm mới xin chúc các cụ sức khỏe, nhiều may mắn nhé.
Báo cáo các cụ em đã nhận được hộ chiếu mới, quy trình phải nói cực kỳ ok, tiện lợi.
Các cụ cho em hỏi thêm 1 điểm ở mục 4: em đã làm như cụ hướng dẫn, có hẳn tờ khai cho mục này, nhưng phần observation ở HC mới chỉ ghi là thay thế HC cũ, không nói gì đến cái visa kia. Như vậy là họ bị sót, hay em phải quay lại DSQ để xin cấp lại visa cho HC mới cụ nhỉ?
Hộ chiếu mới của cụ chắc có ghi (đại khái thôi nhé): "Hộ chiếu này thay thế hộ chiếu số... (hộ chiếu cũ của cụ). Kể từ ngày ... (ngày cấp hộ chiếu mới) hộ chiếu số ... (số hộ chiếu cũ) không còn giá trị xuất nhập cảnh Việt Nam." Điều đó có nghĩa là hộ chiếu cũ vẫn có giá trị sử dụng ở nước ngoài trong một số công việc nếu có visa nước ngoài trên đó.
Tôi có người nhà đã 2 lần làm hộ chiếu như vậy. Đến khi xuất cảnh VN và nhập cảnh vào nước cấp visa, cụ phải xuất trình cả 2 hộ chiếu cũ và mới và sẽ không gặp vấn đề gì. Duy chỉ có một lần người nhà tôi bị đợi hơi lâu tại sân bay Nội bài ̀do cô nhân viên hàng không không hiểu, phải đợi sếp đến giải thích thì cô ấy mới hiểu như tôi nói ở trên (vì khi làm thủ tục vé máy bay thì nhân viên hàng không phải kiểm tra xem khách bay có được nhập cảnh ở nước đến không, nếu không thì không cho bay, trong khi visa của nước đến thì dán ở cuốn hộ chiếu đã ̉không còn giá trị xuất nhập cảnh VN). Nhưng cụ sẽ không gặp bất cứ vấn đề gì khi làm thủ tục xuất cảnh sau khi làm thủ tục vé, vì công an xuất nhập cảnh họ hiểu rất rõ việc này.

Chỉnh sửa cuối:

duongbinh07

Xe điện
Bao giờ có passport dùng chip các mợ nhể.
Hc hết hạn mà muốn qua loại chip luôn