[Funland] Kinh nghiệm cho thuê xe tự lái.

trantuan86hd

Xe tải
Chào các cụ.
Chả là e sống ở quê, quê vk cũng xa nên có con Mazda6 mua để đi gia đình, thỉnh thoảng cho vk con về quê chơi. Nhưng cũng ít đi nên e thấy nó hơi phí. Dạo này làm phát lại tăng cao, lãi lại sắp tăng nên em tính bán đi để trả bớt nợ. Nhưng có 1 phương án e đang tính đến là cho thuê tự lái. Ở quê em có nhiều cty nước ngoài nên cho thuê chắc cũng được. Em chưa hỏi nhưng thấy có mấy người đang cho thuê con Innova 2018 mà đc hơn 30tr 1 tháng( cả lái xe ). Định đánh liều cho thuê xe để tạo ra dòng tiền, lấy dòng tiền đó để lo trả lại ngân hàng vượt qua lạm phát.
Lên đây nhờ kinh nghiệm các cụ đã, đang và sẽ làm cái này chia sẻ kinh nghiệm cho e với. Chứ e nghĩ bán nó đi thì bớt lãi chả đáng bao nhiêu. Mà cho thuê đc thì cũng lo rủi ro nhiều cái. Cảm ơn các cụ quan tâm.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Theo em cụ bán quách đi, đỡ phải lo mệt cái đầu sau này

conco1978

Xe tăng
Nên cho thuê có lái, tự lái thì nhiều rủi ro hơn

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ tưởng tượng xe mình bị mang đi bán , đi cầm đồ .....thì cụ có cách gì thu hồi chưa đã ?

Dream 100

Xe ngựa
Nếu cho thuê có lái sẽ OK hơn.
Cụ kiếm một lái xe cẩn thận, tử tế thì rất ổn!

QL1A

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, với doanh thu 30tr 1 tháng (cả lái xe) như cụ chủ nói, thì khoản đầu tư này có hời không ạ?

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chào các cụ.
Chả là e sống ở quê, quê vk cũng xa nên có con Mazda6 mua để đi gia đình, thỉnh thoảng cho vk con về quê chơi. Nhưng cũng ít đi nên e thấy nó hơi phí. Dạo này làm phát lại tăng cao, lãi lại sắp tăng nên em tính bán đi để trả bớt nợ. Nhưng có 1 phương án e đang tính đến là cho thuê tự lái. Ở quê em có nhiều cty nước ngoài nên cho thuê chắc cũng được. Em chưa hỏi nhưng thấy có mấy người đang cho thuê con Innova 2018 mà đc hơn 30tr 1 tháng( cả lái xe ). Định đánh liều cho thuê xe để tạo ra dòng tiền, lấy dòng tiền đó để lo trả lại ngân hàng vượt qua lạm phát.
Lên đây nhờ kinh nghiệm các cụ đã, đang và sẽ làm cái này chia sẻ kinh nghiệm cho e với. Chứ e nghĩ bán nó đi thì bớt lãi chả đáng bao nhiêu. Mà cho thuê đc thì cũng lo rủi ro nhiều cái. Cảm ơn các cụ quan tâm.
Cụ cho thuê thế lấy đâu xe mà đi. Mà cho mada6 thế ko hiệu quả đâu. Đc giá thì sút đi cho lành

Metnghi01

Xe tải
Chào các cụ.
Cty nước ngoài thường nghỉ thứ 7,CN. Theo em cụ chỉ cho thuê ngày thường còn ngày lễ, ngày nghỉ cụ lấy xe về dùng và kiểm tra luôn (Theo HĐ)

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Công ty thuê thì ít khi thuê M6, còn cho thuê tự lái thì nhiều rủi ro lắm. Xe em cho bạn bè mượn đi còn lo ngay ngáy nữa là người lạ, vì xác suất va quẹt, dính phạt nguội, xe hỏng hóc giữa đường do không quen xe vẫn rất cao. Tốt nhất cụ bán quách đi, kiếm con nào rẻ hơn, không phải vay NH :)

trantuan86hd

Xe tải
Cụ tay ngang thế thì có lái cho an toàn chứ tự lái ko hợp ...
Có lái thì e ko lái đc. E còn công việc nữa. Mà thuê lái thì đỡ lo hơn nhưng lại ko còn được bao nhiêu.
Như chỗ e nếu thuê lái full time thì tầm 8tr/tháng. Chưa kể bồi dưỡng và rửa chăm sóc xe nữa. Tháng mất tầm 10tr.

trantuan86hd

Xe tải
Công ty thuê thì ít khi thuê M6, còn cho thuê tự lái thì nhiều rủi ro lắm. Xe em cho bạn bè mượn đi còn lo ngay ngáy nữa là người lạ, vì xác suất va quẹt, dính phạt nguội, xe hỏng hóc giữa đường do không quen xe vẫn rất cao. Tốt nhất cụ bán quách đi, kiếm con nào rẻ hơn, không phải vay NH :)
E tính cho thuê Full time thôi, chứ cho thuê tự lái e ko quản lý đc.

trantuan86hd

Xe tải
Bán đi thì thu đc tiền về nhưng chả bớt đc bn tiền. Lãi vẫn phải lo, nếu cho thuê đc thì có dòng tiền hàng tháng đỡ lo trả lãi. Xác định cho e nó đi cay cùng mình mấy năm. E tính thế.

trantuan86hd

Xe tải
Cty nước ngoài thường nghỉ thứ 7,CN. Theo em cụ chỉ cho thuê ngày thường còn ngày lễ, ngày nghỉ cụ lấy xe về dùng và kiểm tra luôn (Theo HĐ)
Thường thì họ thuê full tháng luôn ah. Nếu cho thuê là phải để xe lại cty, chuyên gia họ có việc đột xuất còn có xe đi. Thường thì chỉ giới hạn số km đi trong tháng thôi, vượt thì tính thêm. Ngoài ra còn tính ngoài giờ như t7, cn, đêm tối. Như cái xe innova em nói ở trên là bao gồm tất rồi đấy là tháng đc hơn 30tr.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
E tính cho thuê Full time thôi, chứ cho thuê tự lái e ko quản lý đc.
M6 mới tinh cụ cho công ty thuê chắc được 20-25tr/ tháng, xe cũ thì rẻ hơn, nhưng cụ phải lo việc xuất hóa đơn và tự bảo dưỡng xe, chưa kể cho thuê full thì lúc cụ cần xe lại không có dùng. So với chi phí khấu hao xe hàng năm và lãi NH chắc chỉ hòa vốn mà lại mệt đầu. Em có ông bạn có cái Lacetti cũ, giá mua có hơn 200tr cho thuê được 10tr/tháng mà cuối cùng cũng phải bán, chứng tỏ không ăn thua lắm. Cụ bán xe, trả hết nợ NH, tiền còn lại làm cái xe cũ đỡ phải suy nghĩ, chạy ít thì còn lâu mới hỏng :D

namphong12

Xe container
Lắp 3 hay 4 cái định vị vào nhiều chỗ khác nhau.

trantuan86hd

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, với doanh thu 30tr 1 tháng (cả lái xe) như cụ chủ nói, thì khoản đầu tư này có hời không ạ?
Như con innova em nói đấy thì như này. Cụ chủ xe tự lái, tự chăm sóc xe mình. Hàng ngày lái xe đến cty như công nhân cty, văn phóng điều phối công việc. Cụ ấy có 5 con như vậy, 4 con kia thì thuê lái. Trừ chi phí thì mỗi tháng bỏ túi gần 20tr cho mỗi con kia. Làm 5 năm nay rồi. Như innova đời 2015 giờ mua xe đẹp tầm hơn 300tr thì như vậy là quá ngon chứ ah. Nhưng mình ko bì đc với cụ ấy, cụ ấy có quan hệ từ lâu, uy tín trong nghành rồi.

trantuan86hd

Xe tải
M6 mới tinh cụ cho công ty thuê chắc được 20-25tr/ tháng, xe cũ thì rẻ hơn, nhưng cụ phải lo việc xuất hóa đơn và tự bảo dưỡng xe, chưa kể cho thuê full thì lúc cụ cần xe lại không có dùng. So với chi phí khấu hao xe hàng năm và lãi NH chắc chỉ hòa vốn mà lại mệt đầu. Em có ông bạn có cái Lacetti cũ, giá mua có hơn 200tr cho thuê được 10tr/tháng mà cuối cùng cũng phải bán, chứng tỏ không ăn thua lắm. Cụ bán xe, trả hết nợ NH, tiền còn lại làm cái xe cũ đỡ phải suy nghĩ, chạy ít thì còn lâu mới hỏng :D
Vâng, nếu bán mà trả đc hết ngân hàng thì e đã không phải tính. Em tính để tạo ra dòng tiền hàng tháng để đỡ cho mình thôi. Mà xe mới cho thuê rẻ vậy ah cụ?

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Như con innova em nói đấy thì như này. Cụ chủ xe tự lái, tự chăm sóc xe mình. Hàng ngày lái xe đến cty như công nhân cty, văn phóng điều phối công việc. Cụ ấy có 5 con như vậy, 4 con kia thì thuê lái. Trừ chi phí thì mỗi tháng bỏ túi gần 20tr cho mỗi con kia. Làm 5 năm nay rồi. Như innova đời 2015 giờ mua xe đẹp tầm hơn 300tr thì như vậy là quá ngon chứ ah. Nhưng mình ko bì đc với cụ ấy, cụ ấy có quan hệ từ lâu, uy tín trong nghành rồi.
Cụ tính innova lãi gần 20tr/tháng là đếm cua trong lỗ rồi. Giá thuê 30tr cả lái thì đã bao gồm tiền xăng cho khoảng 2.500km. Như vậy chi phí cố định 1 tháng là: tiền xăng (2.500km x 3.000 VNĐ= 7,5tr) + lương lái xe (7tr) + chi phí bảo dưỡng, dầu mỡ, đăng kiểm xe (1tr/tháng) + khấu hao (5tr/tháng) + thuế TNCN (10%=3tr) = 23,5tr. Đó là em tính tương đối sát, nếu phát sinh va quẹt thì còn hơn. Như vậy mỗi tháng cụ chủ innova chỉ được khoảng 7-8tr/xe nếu không phát sinh thêm số kilomet ngoài giờ :)
Xe M6 của cụ cho thuê không kèm lái và xăng dầu thì chỉ cỡ giá 20-25tr/tháng thôi.

ngocvt

Xe buýt
M6 chắc k có cty nào thuê rồi. Họ chỉ thuê xe 7 chỗ thôi, với cả việc xuất hóa đơn cũng là cả 1 vấn đề. E đang cho thuê đây