[Thảo luận] Kinh nghiệm chống buồn ngủ khi lái xe đường trường

Đại Ba

Xe điện
Trưa 30 Tết em vừa dính. Nghĩ lại vẫn thấy may vì mình không lao xe xuống mương nước, chỉ xước tai xe chút thôi. Vừa bụng bảo dạ là dừng xe 1 chút xuống xe đi loanh quanh cho tỉnh táo rồi đi tiếp, thế mà.....
Nhiều tài xế chạy đường dài cũng hay ngủ gật. Em được truyền kinh nghiệm là nên mang theo chai nước trà hoặc cafe, hoặc nhai kẹo cao su. Nhưng chả có tác dụng gì với em. Chỉ có 1 bài có tác dụng là xin phép dừng xe, xuống đất đi lại ngó nghiêng 1 chút thì tỉnh lại.

Bác nào có thêm kinh nghiệm gì nữa không ạ.

biahoihanoi

Xe lăn
Mua củ sâm, cắt lát 1/2 cm sau đó vừa lái vừa ngậm. Có mà lái từ sáng đến đêm luôn cũng không buồn ngủ.

raotro

Xe container
Cháu toàn để cái khăn ướt bên tay cửa, thấy có vấn đề là cháu đấm luôn vào mắt...cũng có tác dụng. Nhưng cháu thấy cách này chả hay, tốt nhất cứ dừng lại ngủ cho lành!

khonghieuminh

Xe tải
Cháu toàn để cái khăn ướt bên tay cửa, thấy có vấn đề là cháu đấm luôn vào mắt...cũng có tác dụng. Nhưng cháu thấy cách này chả hay, tốt nhất cứ dừng lại ngủ cho lành!
Em có lần bị sốt, phải uống Decolgen (trong thuốc có chất gây buồn ngủ). Thế rồi phải lái xe đi Bắc Ninh, thực sự rất buồn ngủ. Rất nguy hiểm. Đã dùng đủ cách, kể cả là khăn ướt như cụ nói- vẫn không được! :102::102::102:

Cuối cùng đành dừng xe ngủ, chỉ chừng vài phút mà thấy tỉnh táo hẳn!:69::69::69:
Em nghĩ, mọi người cũng nên áp dụng như thế cho an toàn! Vote cụ nhé! (b)(b)(b)

HaThanh73

Xe máy
Trưa 30 Tết em vừa dính. Nghĩ lại vẫn thấy may vì mình không lao xe xuống mương nước, chỉ xước tai xe chút thôi. Vừa bụng bảo dạ là dừng xe 1 chút xuống xe đi loanh quanh cho tỉnh táo rồi đi tiếp, thế mà.....
Nhiều tài xế chạy đường dài cũng hay ngủ gật. Em được truyền kinh nghiệm là nên mang theo chai nước trà hoặc cafe, hoặc nhai kẹo cao su. Nhưng chả có tác dụng gì với em. Chỉ có 1 bài có tác dụng là xin phép dừng xe, xuống đất đi lại ngó nghiêng 1 chút thì tỉnh lại.

Chẳng tác dụng gì đâu bác ơi. Làm gì cũng thế chả cứ lái xe.
Khi buồn ngủ là do đầu óc mệt mỏi, càng kích thích càng mệt.
Tốt nhất là dừng xe lại, ngủ 1 lát, thư giãn hoàn toàn.
Lúc tỉnh dậy lái tiếp. Còn mệt còn buồn ngủ thì đừng đi.

duongtm

Xe tăng
Dừng lại ngủ khoảng 10-15ph, ngon cực. Sau đó có mà chạy cả nửa ngày nữa cũng không sao bác ạ

Meo Thamlam

Xe lăn
Dừng lại ngủ là an toàn nhất. Trưa em toàn uống bò húc cũng tỉnh ! 1 kinh nghiệm nữa là rửa mặt và chân bằng nước lạnh !

HAITT

Xe tải
nếu thấy buồn ngủ thì cụ cứ làm theo em nha
nhẹ nhàng hé miệng ra thè nhè nhẹ cái lưỡi ra
"nhớ là nhè nhẹ thôi nhớ"
sau đó nâng nhẹ hai hàm răng ra cắn thật mạnh một cái
sau đó tự nhủ : ngủ bây giờ thì có mà đứt như cái lưỡi này à

E43000

Xe tăng
Có thể mở cửa, để tay trái trên cửa xe và xòe ra cản gió ....

NHƯNG an toàn nhất vẫn là dừng xe, xuống đi bộ loanh quanh 1 chút. Nếu vẫn thấy buồn ngủ thì ngủ thoai. :))

khoavq

Xe điện
Kinh nghiệm của cháu là dừng xe ngủ 10'.

Có chống buồn ngủ vào mắt,
đặc biệt khi đang lái xe,
có nhiều vụ tai nạn mà lái xe vẫn mở mắt,
nhưng thần kinh lại ngủ béng rồi...

nên tốt nhất là ngủ khoảng chục phút các cụ nhé.

bes

Xe lăn
Cháu đang chạy xiên Việt, áp dụng bài uống bò húc thấy tỉnh táo và phê lắm, chả biết có buồn ngủ nữa không :P:P:P

ndpc

Xe hơi
Cháu đang chạy xiên Việt, áp dụng bài uống bò húc thấy tỉnh táo và phê lắm, chả biết có buồn ngủ nữa không :P:P:P
Nhà cháu cũng áp dụng cách này, song phải uống từ lúc chưa buồn ngủ cơ, nếu đã buồn rồi thì ko tác dụng..

tuinethayko

Xe hơi

Hôm trước Tết, không nhớ chính xác là ngày mấy, em đi làm về ngang qua bệnh viện Thống Nhất thấy một bác đỗ Camry giữa lòng đường, cạnh vòng xoay, bật xi nhan, đầu gác lên vô lăng... em đoán là bác ý đang nghỉ mệt hoặc chợp mắt một lát. Em thấy như thế vẫn an toàn hơn nhiều so với việc cố dụi mắt mà lái.

Phương pháp chống buồn ngủ khi lái xe hiệu nghiệm nhất (và an toàn nhất) là một giấc ngủ ngắn. Đi đường dài thì thường là thời gian không quá gấp rút và có bạn đồng hành (hoặc tài phụ, lơ xe)... cứ tấp xe vô lề, đánh một giấc 15-20 phút là có thể tiếp tục yên tâm lên đường.

cabin

Xe buýt
Em cũng đồng ý với đa số các bác là nếu đang lái xe thấy mệt hoặc buồn ngủ thì cứ dừng xe nghỉ hoặc ngủ 1 lát là ổn ngay, cái này ở nước ngoài họ gọi là powernap, nếu mệt thì stop - revive - survive (l)

isabinh

Xe điện
Theo kinh nghiệm cá nhân em là đã buồn nghủ thì chỉ có ngủ thôi, tìm chỗ an toàn rồi nhắm mắt ngủ sâu khoảng 30' thì lại tỉnh như sáo. buồn ngủ đi cực kỳ nguy hiểm, đừng cố bác nhá

beetle

Xe tải
Hic, em là thằng cũng sợ chết và nghĩ mình cẩn thận, thế mà có lần buồn ngủ vẹo tay lái giữa cầu Thăng Long, may mà tỉnh đánh lái kịp.
Nên theo em vẫn phải chủ động biết mình mệt và buồn ngủ thì ngủ trc đi cho lành, chỉ 10-15' là ok. Nhất là tầm 1-2 giờ trưa (em ít đi đêm nên k rõ đêm thì giờ nào dễ buồn ngủ)

thich tieu tien

Xe buýt
mình lái cho xếp buổi trưa ăn cơm và làm tí rồi đi luôn thì có hôm buồn ngủ díu hết cả mắt vào thì lúc đó mình hạ hết cửa kính lái xuống cho gió lùa thì thấy tỉnh táo hơn nhiều :69::69::69:

tanh_tuan

Xe đạp
Vấn đề nay nhiều người nói mãi rồi

Em thì không có nhiều năm kinh nghiệm (có mỗi 5 năm). Nhưng vẫn hiểu là nếu buồn ngủ thì dừng lại ngủ, chỉ 15, 20 phút thôi, không có cách nào tốt hơn đâu, các cụ ạ.