[Thảo luận] Kinh nghiệm chống buồn ngủ khi lái xe đường trường

bimbim79

Xe đạp
Các pá cứ xuống xe, chaỵ quanh xe đến bgiờ toat mồ hôi, rịn rin ra thôi,làm ngụm nước chè, điêú thuốc, rôì lên xe chaỵ tiếp, đâù nghĩ hnay làm con Lô bi nhiêu....nhớ đóng cưả, đừng cho quạt mát hay gió thôỉ thẳng vaò ngươì là ok ngay.
Vận động>maú chaỷ nhanh,tuần hoàn tốt>đưa maú mơí lên naõ sẽ thay caí maú buồn ngủ đi...hê hê...
Tập thể dục là tốt nhất, khoẻ ngươì, an toàn...:21::21:

NTH

Xe điện
em thì kinh nhất vụ ngủ gật ! Tý dính rồi....Mà trên đường trường mà "bùm" thì hậu quả thể nào chắc là chả còn cơ hội cảm nhận.
Nói chung là các bác chớ dại thử kiểu nọ kiểu kia làm gì cho....hết cơ hội được lái.
Theo em thì cứ có triệu chứng nháy mắt là đỗ.....KHÒ.
Cùng lắm thằng nào nó ra cướp xe thì vẫn còn mạng mình...:69:

phamduytuan

Xe hơi
Website
360.yahoo.com
Khi buồn ngủ các bác cứ mở cửa kính xe ném tờ 100K ra ngoài sau đó chạy tiếp :)):)):)):)) tiếc tiền tỉnh ngủ ngay (b)(b)(b)(b)

SmallRiver

Xe điện
Đi đường trường thì cố kiếm 1 chưn dài đi cùng.

Nói phét dọc đường cũng đỡ buồn ngủ đi nhiều.

Nếu vẫn buồn ngủ, kiếm xem chỗ nào có chữ Hotel hay chữ gì tương tự thế mà nghỉ ngơi.
Em thích cách này của nhà chùa!

duongbin

Xe hơi
Dừng xe ngả ghế ngủ 15 phút. Xong.

thichtulai

Xe máy
Cái thớt này hay quá.Theo nhà cháu, cháu thấy có các cách thế này :
1.làm giấc ngủ bé,nếu không thể thì
2.XÌ top, nhảy xuống,đi lại,ngó nghiêng
3.Hạn chế thấp nhất chất men vì nhà cháu có cái tật,cứ có men vào là díp
4.mở kính cho mát.
Nhà cháu nói thêm là nhà cháu cũng hạn chế một số phương pháp của các cụ ví dụ : dùng bò húc hoặc dấp khăn lạnh vì nếu kéo dài nó lại có tác dụng ngược lại.Sẽ mệt và rất dễ buồn ngủ lại.
Theo nhà cháu.Tùy , ở chỗ phải xét xem mình có đi dài không nữa.

anhtt10

Xe buýt
Tôi có cái này ko biết có áp dụng được ko?
1 là nếu có thể thì chợp mắt 1 chút
2 là nhổ lông mũi--> các bác đừng cười em nhé. Đảm bảo tỉnh như sáo luôn:21::21::21:
anhtt10

duytrong

Xe lăn
cho 1 bé xinh đi nhờ ,vừa lái vừa tán gẫu tỉnh luôn.:21:

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Theo mình được biết là do mệt nên cơ thể lười vận động, điều đó khiến cho máu lưu thông lên não chậm lại hay còn gọi là thiếu ôxy ở não, khi đó là lúc ta buồn ngủ và ngủ.
Ngồi lái xe lâu cũng vậy, chúng ta đều rơi vào tình trạng ngây ngất, vì khi lái xe não chúng ta lại tiêu tốn 1 lượng oxy kha khá vì phải tập chung lái xe mà.

Vì vậy, nếu dừng lại nghỉ ngơi được là tốt nhất.
Tốt nhì: nếu đi 2 người thì nên nói chuyện với người bên cạnh, để cơ thể có chút vận động, tác động đến tuần hoàn não.

Tốt ba: nếu đi một mình thì vừa lái và vừa phải tự vận động cựa quậy, nhún nhảy, nghịch cửa sổ, radio,... mọi thứ có thể nghịch và khiến cho cơ thể vận động. Kinh nghiệm nghịch cửa sổ hay radio thì mình cũng hay làm khi cảm thấy buồn ngủ, khi đi 1 mình, khá hiẹu quả.

Khi xưa mình đi Trung quốc, lái xe đêm họ cũng có 2 người, nhưng họ có 1 thói quen hay, đó là: họ chạy đến 120KM/h rồi họ nhả số ra 0, cho tới khi xe chạy đến 100km/h thì họ lại vào số và lại đẩy tốc độ xe lên 120km/h. Mình đã hỏi lái xe sao lại làm thế thì họ nói có 2 thứ: 1 là chống buồn ngủ. 2 là giảm bớt được nhiên liệu. (vì khi người nói chuyện với mình chán quá có khi họ ngủ trước cả lái xe).

Chỉnh sửa cuối:

minhhai-819539

Xe đạp
em nge nói ở trung quốc cảnh sát phát cho tài xế quả ớt để ăn cho đỡ buồn ngủ đấy bác thử xem sao

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
cho 1 bé xinh đi nhờ ,vừa lái vừa tán gẫu tỉnh luôn.:21:
-------------------------

Lạy hồn, các cụ cẩn thận cho em 2 điều nếu quyết định làm việc này:

1. Đọc lại bài báo này: http://www.vnexpress.net/GL/Phap-luat/2010/02/3BA189CC/

2. Đảm bảo là trước khi mở cửa xe cho người ta lên là phải cất dao ở chỗ chỉ có mình biết và sờ thấy được trong mọi trường hợp. Hoặc nên vứt dao đi.

Chúc các cụ lái xe an toàn.

Website
maytinhthudo.vn
Em nghĩ là chả có kinh nghiệm nào ngoài việc dừng xe để ngủ :6:
Em đã có bài học về việc buồn ngủ rồi, đầu óc vẫn còn tỉnh đủ để suy nghĩ, mắt mở to nhưng k0 hề nhìn thấy gì. Có lẽ đoạn dây thần kinh nối giữa mắt và não nó ngủ :))

Ngủ cho lành, k0 có cách nào khác, mọi biện pháp đều k0 có tác dụng gì :6:

ddthoa

Xe tăng
Em thấy buồn nhẹ thì xuống quán ven đường làm lon bò húc (ko hiểu sao nhưng em uống cái này thấy rất tỉnh), đi loanh quanh..................xả e. rồi lên đi tiếp là ổn. Nếu buồn nặng thì tốt nhất tìm chỗ nào rộng rộng đỗ vào ngủ khoảng 10 phút thôi là tỉnh như sáo ngay.
Theo cách viết của cụ thì nếu buồn nặng và nhẹ thì tốt nhất vào WC ạ.

Theo mình được biết là do mệt nên cơ thể lười vận động, điều đó khiến cho máu lưu thông lên não chậm lại hay còn gọi là thiếu ôxy ở não, khi đó là lúc ta buồn ngủ và ngủ.
Ngồi lái xe lâu cũng vậy, chúng ta đều rơi vào tình trạng ngây ngất, vì khi lái xe não chúng ta lại tiêu tốn 1 lượng oxy kha khá vì phải tập chung lái xe mà.

Vì vậy, nếu dừng lại nghỉ ngơi được là tốt nhất.
Tốt nhì: nếu đi 2 người thì nên nói chuyện với người bên cạnh, để cơ thể có chút vận động, tác động đến tuần hoàn não.

Tốt ba: nếu đi một mình thì vừa lái và vừa phải tự vận động cựa quậy, nhún nhảy, nghịch cửa sổ, radio,... mọi thứ có thể nghịch và khiến cho cơ thể vận động. Kinh nghiệm nghịch cửa sổ hay radio thì mình cũng hay làm khi cảm thấy buồn ngủ, khi đi 1 mình, khá hiẹu quả.

Khi xưa mình đi Trung quốc, lái xe đêm họ cũng có 2 người, nhưng họ có 1 thói quen hay, đó là: họ chạy đến 120KM/h rồi họ nhả số ra 0, cho tới khi xe chạy đến 100km/h thì họ lại vào số và lại đẩy tốc độ xe lên 120km/h. Mình đã hỏi lái xe sao lại làm thế thì họ nói có 2 thứ: 1 là chống buồn ngủ. 2 là giảm bớt được nhiên liệu. (vì khi người nói chuyện với mình chán quá có khi họ ngủ trước cả lái xe).
Lên 100km/h mà về 0 thì nhiều cơ hội được ngủ tại khách sạn ngàn sao lắm cụ ạ. Ko nên chơi dại kiểu ấy.

NGUYEN T

Xe máy
Chống buồn ngủ tạm thời!

Khi đã buồn ngủ rồi,tốt nhất là tấp vào lề đường,chỗ nào an toàn nhất,chợp mắt khoảng 10 phút thôi,sau đó bác sẽ tỉnh như con sáo sậu!
Còn nếu không có điều kiện tất vào lề đường,thì bác chỉnh mấy cái cửa gió của máy lạnh thổi thẳng vào mặt ý!Đảm bảo sẽ tỉnh ngủ ngay,và có thể chạy thêm được cả trăm km nữa!
Còn trường hợp bất khả kháng khác,em potay.com!

TungRau

Xe tăng
Cháu đang chạy xiên Việt, áp dụng bài uống bò húc thấy tỉnh táo và phê lắm, chả biết có buồn ngủ nữa không :P:P:P
Hình như món này em truyền cho anh :21::21:

Thật sự , mệt quá thì nên dừng lại nghỉ 1 tý . Bò húc cũng chỉ làm cho thoải mái trong tầm lái khoảng 250km - 300km .

Còn lái xa hơn thì nên nghỉ 1 tý .

Zippo.B07

Xe tải
Dừng lại ngủ là an toàn nhất. Trưa em toàn uống bò húc cũng tỉnh ! 1 kinh nghiệm nữa là rửa mặt và chân bằng nước lạnh !
Bác giống em, em toàn chơi bò húc, trên xe lúc nào cũng có một hai non bò húc, uóng vào vừa khỏe vừa tỉnh, vừa bò húc, vừa lavie

Mr-Quadcore

Xe buýt
-------------------------

Lạy hồn, các cụ cẩn thận cho em 2 điều nếu quyết định làm việc này:

1. Đọc lại bài báo này: http://www.vnexpress.net/GL/Phap-luat/2010/02/3BA189CC/

2. Đảm bảo là trước khi mở cửa xe cho người ta lên là phải cất dao ở chỗ chỉ có mình biết và sờ thấy được trong mọi trường hợp. Hoặc nên vứt dao đi.

Chúc các cụ lái xe an toàn.
Theo em ko` cần thiết phải thế .. chỉ cần bảo bé ấy bỏ hết quần áo là được :41:

Mr-Quadcore

Xe buýt
Em tuần nào cũng Quất QN - HN .. kinh nghiệm của em là Lon Bia + Nhạc DJ (b) ! Hưng phấn lắm :69:

SANHSDIEU

Xe hơi
Cháu toàn để cái khăn ướt bên tay cửa, thấy có vấn đề là cháu đấm luôn vào mắt...cũng có tác dụng. Nhưng cháu thấy cách này chả hay, tốt nhất cứ dừng lại ngủ cho lành!
Cụ nói chì phải, nhà cháu toàn đỗ xe vào hàng nước, rút 10k đưa chủ quán (nếu là ban ngày), cho em đỗ xe nhờ 15 phút! An toàn là trên hết!(b)(b)(b)