Kinh nghiệm "Chống chuột lên buồng máy cắn dây"

dreamwater

Xe điện
Kính các cụ các mợ.

Sau nhiều lần em bị cái bọn phá hoại này nó leo vào khoang máy cắn phá linh tinh và tha lôi đồ ăn lên rất chi là bẩn. Thiệt hại lớn nhất là e đã phải đi thay 4 dây cao áp vì cái lũ này nên em rất a cay và thề ko đội trời chung với tụi này. Em đã thử rất nhiều cách của một số cụ trên đây như là dùng đuôi mèo, xịt RP7. Nhưng không ăn thua.
Em đã thí điểm áp dụng 1 cách này và thấy khá hiệu quả, là từ Tết ra đến giờ không thấy có con nào bén mảng lên khoang máy em nữa.
Vậy nên em chia sẻ với các cụ nào cũng đang trong tình trạng như em áp dụng để chống cái lũ phá hoại này.
Cách của em đơn giản lắm các cụ ạ:
- Các cụ đi siêu thị, mua băng phiến cục (long não), bỏ nó vào 1 cái giỏ như của e hoặc mua cái loại có giỏ.
- Tiếp theo là các cụ xin mấy cụ sửa chữa xe 1 ít dầu hôi. Đổ dầu hôi vào trộn với đám băng phiến kia. Sau đó treo vào khoang máy.

Đấy, đơn giản thế thôi, và 2 tháng nay e ko thấy con nào leo lên khoang máy em nữa.

Lưu ý là các cụ mở điều hòa thì ko lấy gió ngoài nhé. Ko là sẽ có mùi băng phiến đấy. Các cụ treo cái giỏ kia trong khoang máy cẩn thận, buộc bằng dây thép vào chỗ không phát nhiều nhiệt.
Em up cái hình trong khoang máy của em. Chỗ 2 cái cục xanh xanh chính là bửu bối của e đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

nguyenkhanh2009

Xe hơi
Kinh nghiệm hay, kết bác nhất đấy.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Voted bác, em có cái túi băng phiến loại có giỏ kia chả biết để đâu, em đi tìm đơi :D

Hai Long

Xe tải
Like cụ chủ, đợi tí e chạy ra ngoài mua túi băng phiến nhá

Hapro_kiha

Xe buýt
Cám ơn cụ đã thông tin, mùi của cụ như vậy thì người cũng không chịu được huống chi là chuột.

thichxeoto

Xe điện
Dầu hôi là loại nào cụ nhỉ, băng phiến viên chắc cũng được.Vodk cụ.

AutoKVN

Xe máy
Website
www.autopro.vn
Like cụ. Em cũng làm thế được hơn 1 năm rùi để bãi ko có chuột nữa. Nhưng mà thỉnh thoảng 6 tháng phải thay cục băng phiến 1 lần

chuonggio

Xe tải
Cụ cho hỏi khi đi có phải bỏ cái rỏ đựng băng phiến ra không? Hay là treo cố định luôn? Mà dầu hôi là dầu gì hả cụ? Tks

chuonggio

Xe tải
Ko cụ cứ để đấy. Nhưng mà lấy cái băng dính dán cố định vào ko đi nó va vào xe kêu lach cạch khó chịu lắm
E sợ để không tháo ra khi xe chạy thì máy nóng sẽ làm chảy cái rỏ nhựa ra... nên phải hỏi lại cụ. Dầu hôi là dầu gì hả cụ? Ngâm cả cái rỏ đấy vào dầu hôi hả cụ?

dreamwater

Xe điện
E sợ để không tháo ra khi xe chạy thì máy nóng sẽ làm chảy cái rỏ nhựa ra... nên phải hỏi lại cụ. Dầu hôi là dầu gì hả cụ? Ngâm cả cái rỏ đấy vào dầu hôi hả cụ?
Cụ buộc dây thép vào cụ ạ. Hoặc sáng tạo hơn thì cụ lấy dây thép nhỏ (thép buộc này cụ mua đầy ở các cửa hàng bán đồ lỉnn kỉnh) bết nó thành cái giỏ bằng thép thì ko sợ nó chảy nhựa. Nhà cháu buộc dính nó vào nên nó cũng ko kêu lọc cọc.
Dầu hôi, cụ cứ ra chỗ mấy ông sửa xe, bảo xin 1 ít dầu hôi là các cụ ấy múc cho cả cốc. Nhà cháu cũng ko biết định nghĩa dầu hôi nó như thế nào nữa. Cụ đổ dầu hôi vào cái cục băng phiến ấy là được.
Nếu ko dùng dầu hôi, thì cụ mua lọ RP7 cũng được. Xịt RP7 vào cái cục băng phiến ấy, mùi nó cũng rất khủng khiếp với lũ chuột. Khoảng 1 tháng cụ bỏ ra xịt thêm 1 chút vào cái cục băng phiến. Và khoảng 3 tháng là nó bay hết hơi cái cục băng phiến ấy, cụ lại thay cục khác vào ạ

dreamwater

Xe điện
Like cụ. Em cũng làm thế được hơn 1 năm rùi để bãi ko có chuột nữa. Nhưng mà thỉnh thoảng 6 tháng phải thay cục băng phiến 1 lần
Cụ dùng cục to vậy.
Nhà cháu đặt từ Tết, mà hôm trước kiểm tra nó bay hơi gần hết rồi, mới phải thay cục mới

devil_88

Xe hơi
Kết quả sáng tạo của cụ :x

nhasuutam71

Xe đạp
Em chỉ sợ nó bị nóng quá cháy thì chet...

Ne0_Njcky

Xe tải
Trước, nhớ có bác nào dùng đuôi mèo đốt cháy, lấy tro rồi cho vào túi, buộc như cụ kia kìa
Hình quên mất bác í ở bài nào rồi

h_mdc

Xe điện
Em hay lấy gió ngoài thì kiểu này mình bị trước. Kinh nghiệm của em là nuôi chó và mèo (hoặc cửa kéo kín mít) nhưng cũng chỉ áp dụng cho các bác để xe ở nhà thôi.

nobody2011

Xe tải
Cụ dùng cục to vậy.
Nhà cháu đặt từ Tết, mà hôm trước kiểm tra nó bay hơi gần hết rồi, mới phải thay cục mới
Nhà em cũng thế, 2 tuần là bay hết veo vài viên, lâu rồi chán chả thèm mua để thay nữa, mà chưa thấy nó cắn dây tiếp, nhưng dẫu chân đi về thì vẫn đầy khoảng máy. Cụ nào bẩu 6 tháng mới thay cục băng phiến mới, em thấy hơi ... điêu