[Funland] Kinh nghiệm chữa bệnh bằng thuốc Nam

dangkhoa27187

Xe tải
Nhân đọc thớt Đông y là khoa học hay ngụy khoa học, nghĩ tới thuốc Nam em lại nhớ 1 nhược điểm của thuốc Nam đó là mọi người thường hay giấu bài, thuốc chỉ truyền cho 1 người hoặc thậm chí là chỉ truyền cho con cái, cho nên rất dễ thất truyền. Vì vậy em quyết định chia sẻ cho mọi người 1 số loại thuốc theo kinh nghiệm của em cho các cụ.
Giới thiệu sơ qua với các cụ là ông nội em cũng là 1 người bốc thuốc Nam rất tốt, cơ mà bố em với em đều sinh ra trong thời đại tây y phát triển như vũ bão, nên cũng chẳng mặn mà nhiều với việc nối nghề, bản thân em thì cũng chỉ tìm hiểu do tò mò - em tuổi mèo nên rất tò mò - chứ cũng không phải là người hành nghề bốc thuốc, tuy nhiên do giúp ông lấy thuốc, phơi phóng nhiều nên cũng được ông dạy cho nhiều thứ. Em ưu tiên giới thiệu các loại thuốc chỉ có 1 loại cây, dễ sử dụng dễ tìm kiếm, tác dụng rõ ràng cho 1 loại bệnh.
Nếu các cụ ở đây cũng có kinh nghiệm chữa bệnh bằng thuốc Nam, cũng có thể chia sẻ lên cho mọi người tham khảo, tốt nhất là các cây thuốc các cụ đã dùng qua, thấy được hiệu quả nhé :D

dangkhoa27187

Xe tải
Trước tiên em chia sẻ về loại cây tầm gửi, đây là 1 loại cây rất thú vị, vì nó chỉ có 2 loại, 1 loại lá trơn và 1 loại lá ráp - có lông ở mặt trước lá, tuy nhiên với mỗi loại cây mà cây tầm gửi bám vào, nó lại mang lại giá trị khác nhau. Cho nên khi lấy tầm gửi các cụ nên tới trực tiếp để khai thác, nhìn ngoài thì không thể biết được cây tầm gửi thuộc loại cây nào.
Cách chế biến cây tầm gửi thì hầu hết là phơi khô hoặc sao khô - dùng chảo gang rồi rang tới lúc khô hẳn, có thể đổ xuống mặt đất sạch, lấy chảo úp lên rồi để tầm 1 tiếng cho lá mềm lại, sau đó rải ra chỗ khô thoáng, sau khi sờ không ẩm tay thì cất vào túi giấy bóng dùng dần. nếu có thời gian các cụ nên sao thì sẽ dễ uống hơn là phơi khô, nó bớt đi vị ngai ngái của lá khô.
+ Tầm gửi cây ngái - sung cảnh: Đây là loại tầm gửi em đánh giá cao nhất trong các loại tầm gửi em đã từng dùng, khởi đầu tác dụng của loại lá tầm gửi này là dùng cho phụ nữ, nếu phụ nữ uống nước đun cây tầm gửi sung - ngái thường xuyên thì sẽ không bị đau bụng khi đến tháng (bật mí với các cụ là em chả bao giờ phải chịu mấy cơn giận dữ vô cớ khi đến tháng của bạn gái là nhờ loại lá này :D). Về sau mới phát hiện thêm 1 tác dụng là loại lá này uống rất tốt cho gan, giải độc gan thận rất hữu hiệu, cụ nào hay nổi mụn mặt - lưng - ngực, vàng da, yếu sinh lý, nước tiểu đục... thì uống liên tục 1 tháng trở lên sẽ thấy hiệu quả rất rõ rệt, đây là loại cực lành nên có thể đun uống thay nước hàng ngày, nó cũng rất dễ uống vì có vị chát nhẹ (ko phải chát kiểu lá chè hay nhựa quả xanh đâu) càng uống lại càng khát, tiêu hóa rất dễ dàng, không kiểu như nhiều người biết uống nước nhiều có lợi nên uống cho cố rồi bị trớ :D
Cách dùng rất đơn giản, 1 nắm lá đã phơi khô, đun với 2 lít nước cho tới khi sôi - sôi là được không cần sắc lâu, sau đó để đấy uống thay nước hàng ngày, có thể đun thêm 2-3 lần nếu vẫn thấy vị chát.
Cây sung cảnh là cây cao cỡ 3m đổ lại, có quả màu vàng nhạt, quả thường không dùng để ăn - không phải không ăn được nhưng ăn rất chán, không phải loại sung muối nhé, lúc nào tiện em sẽ chụp ảnh cây này cho các cụ. Còn cây ngái thì to hơn nhiều, đa số mọc trên rừng, quả mọc nhiều ở gốc - sát rễ, hình như trên google cũng có ảnh, tầm gửi sung tốt hơn tầm gửi ngái 1 chút.

+ Tầm gửi cây gạo: Đây là loại tầm gửi em đánh giá thứ 2, loại này tác dụng giống như cao hổ, tăng cường sức khỏe khá rõ rệt, giúp tăng cân cho người gầy, tầm gửi gạo có độ độc thấp, tuy nhiên vẫn là có độc nên uống vừa phải, thường thì lấy 1 nắm tầm gửi gạo, đun với 3 bát nước, đun 30p tới khi cạn còn 2 bát thì chia ra ngày uống 3-4 lần.

Studer

Xe tăng
Hay quá cụ , gặp được lương y rồi

leanhduc1707

Xe tăng
Cụcho e hỏi tầm gửi bưởi, cam, quất, hồng bì có dùng đc ko

fordka

Xe buýt
Trước tiên em chia sẻ về loại cây tầm gửi, đây là 1 loại cây rất thú vị, vì nó chỉ có 2 loại, 1 loại lá trơn và 1 loại lá ráp - có lông ở mặt trước lá, tuy nhiên với mỗi loại cây mà cây tầm gửi bám vào, nó lại mang lại giá trị khác nhau. Cho nên khi lấy tầm gửi các cụ nên tới trực tiếp để khai thác, nhìn ngoài thì không thể biết được cây tầm gửi thuộc loại cây nào.
Cách chế biến cây tầm gửi thì hầu hết là phơi khô hoặc sao khô - dùng chảo gang rồi rang tới lúc khô hẳn, có thể đổ xuống mặt đất sạch, lấy chảo úp lên rồi để tầm 1 tiếng cho lá mềm lại, sau đó rải ra chỗ khô thoáng, sau khi sờ không ẩm tay thì cất vào túi giấy bóng dùng dần. nếu có thời gian các cụ nên sao thì sẽ dễ uống hơn là phơi khô, nó bớt đi vị ngai ngái của lá khô.
+ Tầm gửi cây ngái - sung cảnh: Đây là loại tầm gửi em đánh giá cao nhất trong các loại tầm gửi em đã từng dùng, khởi đầu tác dụng của loại lá tầm gửi này là dùng cho phụ nữ, nếu phụ nữ uống nước đun cây tầm gửi sung - ngái thường xuyên thì sẽ không bị đau bụng khi đến tháng (bật mí với các cụ là em chả bao giờ phải chịu mấy cơn giận dữ vô cớ khi đến tháng của bạn gái là nhờ loại lá này :D). Về sau mới phát hiện thêm 1 tác dụng là loại lá này uống rất tốt cho gan, giải độc gan thận rất hữu hiệu, cụ nào hay nổi mụn mặt - lưng - ngực, vàng da, yếu sinh lý, nước tiểu đục... thì uống liên tục 1 tháng trở lên sẽ thấy hiệu quả rất rõ rệt, đây là loại cực lành nên có thể đun uống thay nước hàng ngày, nó cũng rất dễ uống vì có vị chát nhẹ (ko phải chát kiểu lá chè hay nhựa quả xanh đâu) càng uống lại càng khát, tiêu hóa rất dễ dàng, không kiểu như nhiều người biết uống nước nhiều có lợi nên uống cho cố rồi bị trớ :D
Cách dùng rất đơn giản, 1 nắm lá đã phơi khô, đun với 2 lít nước cho tới khi sôi - sôi là được không cần sắc lâu, sau đó để đấy uống thay nước hàng ngày, có thể đun thêm 2-3 lần nếu vẫn thấy vị chát.
Cây sung cảnh là cây cao cỡ 3m đổ lại, có quả màu vàng nhạt, quả thường không dùng để ăn - không phải không ăn được nhưng ăn rất chán, không phải loại sung muối nhé, lúc nào tiện em sẽ chụp ảnh cây này cho các cụ. Còn cây ngái thì to hơn nhiều, đa số mọc trên rừng, quả mọc nhiều ở gốc - sát rễ, hình như trên google cũng có ảnh, tầm gửi sung tốt hơn tầm gửi ngái 1 chút.

+ Tầm gửi cây gạo: Đây là loại tầm gửi em đánh giá thứ 2, loại này tác dụng giống như cao hổ, tăng cường sức khỏe khá rõ rệt, giúp tăng cân cho người gầy, tầm gửi gạo có độ độc thấp, tuy nhiên vẫn là có độc nên uống vừa phải, thường thì lấy 1 nắm tầm gửi gạo, đun với 3 bát nước, đun 30p tới khi cạn còn 2 bát thì chia ra ngày uống 3-4 lần.
Cụ có tầm gửi cây ngái-sung không? Em muốn mua 1 ít để giải độc gan. Rượu nhiều quá nên dạo này em toàn bị dị ứng, nhất là sau khi nhậu.

dangkhoa27187

Xe tải
Cụcho e hỏi tầm gửi bưởi, cam, quất, hồng bì có dùng đc ko
Thớt hay quá!
Giờ thấy nhiều người ngâm rượu tầm gửi gỗ nghiến, có tác dụng gì ko ạ?
Cụ có tầm gửi cây ngái-sung không? Em muốn mua 1 ít để giải độc gan. Rượu nhiều quá nên dạo này em toàn bị dị ứng, nhất là sau khi nhậu.
Các cụ cứ bình tĩnh, em sẽ viết từ từ ạ, những thứ em viết lên đây em đều có thể kiếm được cả, có 1 số thứ thì vào mùa mới có sẵn.

CIVIC-HN

Xe buýt
Cụ chủ có bài thuốc nào chữa mồ hôi tay ko ạ? F1 nhà cháu bị ra nhiều mồ hôi tay quá, viết ướt cả giấy, tay cầm vào vật gì 1 lúc là uớt nhất là mùa lạnh! Lúc nào cũng phải có cái khăn để lau mồ hôi tay!!!!

cha biet chi

Xe điện
cụ chia sẻ tên cây và công dụng xong cả đi sâu vào cách làm sẽ làm người đọc thấy dễ hiểu hay hơn.ngu ý của em.còn cụ chia sẻ rất hay.

Hưngchột

Xe buýt
Cám ơn cụ đã chia sẻ. Nhưng đọc xong em chả hiểu gì

dangkhoa27187

Xe tải
+ Đứng thứ 3 trong tác dụng thì em kể tới 2 loại, đó là cây tầm gửi dâu và cây tầm gửi chanh: 2 loại này đều có chung 1 tác dụng là chữa ho, riêng tầm gửi dâu có thể làm giảm đáng kể các cơn hen suyễn, nhưng không khỏi hẳn được, cách dùng tương tự như tầm gửi gạo, đều là sắc uống, lưu ý rằng những cây mà đã cần sắc uống, thì phải cẩn thận khi dùng cho trẻ em dưới 6 tuổi, chỉ nên dùng lượng ít hơn khoảng 1/3 so với người lớn. Vốn dĩ tầm gửi dâu rất khó tìm, có thể dùng vỏ rễ cây dâu tằm, tốt nhất là đào rễ vào buổi chiều khi đã tắt nắng, bỏ đi lớp vỏ lụa bên ngoài, chỉ giữ lớp vỏ thịt bên trong, sao vàng cùng với mật ong, khi cần có thể mang ra đun uống, nếu đã sao vàng thì khi đun chỉ cần sôi vài phút là được, không cần phải sắc lâu.
+ Cây tầm gửi bòng, bưởi: Có tác dụng hạ huyết áp rất rõ rệt, tốt cho người bị cao huyết áp, cũng 1 nắm tầm gửi (phơi khô hoặc sao), đun với 3 lít nước cho tới khi còn 1 lít, uống 3 lần trong ngày, mỗi lần 1 cốc (~300ml). nên uống trước bữa ăn.
+ Cây tầm gửi mít: Tác dụng của cây này là lợi sữa, dùng cho người nào mới đẻ mà tắc tia sữa, ít sữa... đun uống thay nước là được, hiệu quả rất cao, ví dụ buổi sáng hái 1 nắm lá, mang sao rồi đun uống, tối thì đã đầy sữa rồi. Lưu ý là lá mít cũng có thể đun nước uống, nhưng lá mít có vị chát nặng, khó uống hơn và có độ độc nhẹ, chỉ đun tầm nửa lít uống dần trong ngày thôi, còn vẫn phải uống nước trắng kèm theo.
Ngoài ra còn 1 số loại tầm gửi khác cũng được dùng chữa các bệnh vặt, nhưng xét độ phổ biến không cao nên em không viết ra ở đây. Lưu ý rằng nếu mọc trên các cây có độc thì tầm gửi cũng sẽ độc, dù độ độc thấp hơn cây chủ rất nhiều - thường không gây chết người.
Tầm gửi nghiến như cụ nào đó hỏi, trước giờ trên em chưa bao giờ dùng, cây nghiến vốn chỉ nổi tiếng với độ rắn chắc, tầm gửi khó mà mọc trên nó được, nếu có thì cũng chỉ mọc ngoài lớp vỏ, nên rất khó để nó có tác dụng gì nổi bật.
Tầm gửi dễ tìm kiếm ở các vùng có nhiều chim chào mào, loại chim này thích ăn hoa tầm gửi rồi đi phát tán, phân chim cũng là môi trường rất tốt để hạt phát triển nên rất dễ có :D
Tầm gửi cũng có thể cấy, em thấy có 1 số nơi còn ghép mắt, bỏ đi lượt hái đầu tiên, tác dụng tốt hay không em ko rõ, vì cũng không làm.

Kitcat

Xe container
Ngày xưa nhà em hãy có người qua xin tầm gửi cây mít làm thuốc?

tuannghiagtvt

Xe buýt
Hay quá, cảm ơn cụ, mong các cụ khác có các bài thuốc cùng chia sẻ

dangkhoa27187

Xe tải
Loại thứ 2 em chia sẻ với các cụ, đó là cây ngải cứu, cây ngải cứu dại ở ven các bờ đường hoặc mương nước, em chọn loại này để chia sẻ tiếp vì tác dụng tuyệt vời của nó có liên quan tới thần kinh, ai cũng biết những bệnh liên quan tới thần kinh là cực kì khó chữa, lại khó chịu và nguy hiểm.
Tất nhiên, nếu các cụ thấy đau đầu thì việc trước tiên là đi viện khám cho kĩ càng, nếu những cái như khối u, sán não... các kiểu thì nên tuân theo phác đồ điều trị tây y. Nếu như các cụ đi khám, mà chẳng có bệnh gì cả, nhưng đầu vẫn đau, hoặc nếu các mợ nhà các cụ khám bị rối loạn tiền đình, hoặc đơn giản là rất hay bị say xe, thì hãy áp dụng bài thuốc sau:
Cây ngải cứu - các cụ gu gồ là có rất nhiều ảnh, em không giới thiệu sâu ạ, chú ý là cây ngải cứu ăn được, có 1 loại lá cũng giống giống nhưng là ngải dại, không ăn được. Các cụ lấy đoạn dài 25-30cm, mỗi lần lấy nên lấy 1 bó to, để dùng dần trong vài ngày, cứ cất ngăn tủ mát là có thể để cả chục ngày luôn, không lo hỏng đâu ạ.
Sử dụng như sau, lúc chuẩn bị đi ngủ thì dùng 1 viên gạch đỏ, nung thật nóng, tốt nhất là nung tới khi có 1 phần viên gạch cháy hết muội than và trở nên đỏ au. Sau đó dùng 1 miếng gỗ đặt xuống đệm giường - có thể lót miếng gỗ bằng giấy nếu sợ bẩn, rải 1 lớp ngải cứu lên miếng gỗ, nếu miếng gỗ mỏng thì rải dày chút tránh cháy đệm, sau đó đặt viên gạch lên lớp ngải cứu, bỏ lên đấy 1 nắm muối, rải 1 lớp ngải cứu dày lên, rưới nửa ly rượu vào, dùng 1 cái khăn mặt phủ lên mặt sau đó thì gối đầu lên và ngủ, lấy chăn trùm hẳn qua đầu, nếu thấy nóng quá thì tiếp tục rải ngải cứu lên nhé.
Làm liên tục 7-10 ngày là được, sau đó thì sẽ mất hẳn những cơn đau đầu luôn, mỗi khi có gì nghĩ nhiều hay stress mà thấy đau đầu thì cơn đau kiểu như trôi ra khỏi đỉnh đầu luôn, cực kì dễ chịu, ai hay say xe làm xong đi xe cơn say sẽ giảm cực nhiều luôn.
Gối 1 đợt thì hiệu quả kéo dài 1-2 năm, nếu lại hay bị đau đầu thì làm lại 1 đợt nữa.
Hiện giờ có 1 kiểu khá tiện dụng là phơi ngải cứu khô, sau đó trộn bông và làm thành gối, em cũng chưa thử tác dụng nên không phán, nhưng theo em dùng tươi chắc chắn tốt hơn, mùi của cây ngải cứu cũng đậm hơn.

Mùa thu đen

Xe đạp
Cụ chủ có bài thuốc nào chữa mồ hôi tay ko ạ? F1 nhà cháu bị ra nhiều mồ hôi tay quá, viết ướt cả giấy, tay cầm vào vật gì 1 lúc là uớt nhất là mùa
lạnh! Lúc nào cũng phải có cái khăn để lau mồ hôi tay!!!!
Người nhà mình đun lá cúc tần (khúc tần) đặc, để ấm rồi ngâm tay mỗi ngày.
Kiên trì vài tháng là khỏi tiệt luôn.

niceshot

Xe container
Nhân đọc thớt Đông y là khoa học hay ngụy khoa học, nghĩ tới thuốc Nam em lại nhớ 1 nhược điểm của thuốc Nam đó là mọi người thường hay giấu bài, thuốc chỉ truyền cho 1 người hoặc thậm chí là chỉ truyền cho con cái, cho nên rất dễ thất truyền. Vì vậy em quyết định chia sẻ cho mọi người 1 số loại thuốc theo kinh nghiệm của em cho các cụ.
Giới thiệu sơ qua với các cụ là ông nội em cũng là 1 người bốc thuốc Nam rất tốt, cơ mà bố em với em đều sinh ra trong thời đại tây y phát triển như vũ bão, nên cũng chẳng mặn mà nhiều với việc nối nghề, bản thân em thì cũng chỉ tìm hiểu do tò mò - em tuổi mèo nên rất tò mò - chứ cũng không phải là người hành nghề bốc thuốc, tuy nhiên do giúp ông lấy thuốc, phơi phóng nhiều nên cũng được ông dạy cho nhiều thứ. Em ưu tiên giới thiệu các loại thuốc chỉ có 1 loại cây, dễ sử dụng dễ tìm kiếm, tác dụng rõ ràng cho 1 loại bệnh.
Nếu các cụ ở đây cũng có kinh nghiệm chữa bệnh bằng thuốc Nam, cũng có thể chia sẻ lên cho mọi người tham khảo, tốt nhất là các cây thuốc các cụ đã dùng qua, thấy được hiệu quả nhé :D
Cụ chủ có thể giới thiệu giúp em chỗ bán Tầm gửi cây ngái - sung cảnh và Cây tầm gửi bòng, bưởi uy tín ko ạ?

Billnt

Xì hơi lốp
Cảm ơn những chia sẻ quý báu của cụ chủ!
Chúc cụ cùng gia đình nhiều niềm vui!!!

Kitcat

Xe container
Cụ chủ có bài thuốc nào chữa mồ hôi tay ko ạ? F1 nhà cháu bị ra nhiều mồ hôi tay quá, viết ướt cả giấy, tay cầm vào vật gì 1 lúc là uớt nhất là mùa lạnh! Lúc nào cũng phải có cái khăn để lau mồ hôi tay!!!!
Nhà em có người bị như f1 cụ hồi nhỏ, cũng thử vài bài thuốc nam và khỏi đâm ra k biết khỏi do đâu. Em nhớ có thử tắm bằng nước lá cây khế chua.