Đánh giá Kinh nghiệm đại tu kia morning kinh nghiệm sửa chữa kia morning 2012 (Gara nào tốt)

anh852011

Xe đạp
Cho em hỏi ý không phải, xe cụ mua để kinh doanh hay nào mà sửa lắm thế. Em cũng đang chạy KM2012 nhập, sx năm 2011. Em mua từ tháng 11/2011, chạy đến giờ là gần 9 năm, 8v, mà cũng chẳng phải làm gì nhiều. Bảo dưỡng đâu mỗi lần hồi 4v,:)). Còn đâu cứ thay dầu, lọc dầu chạy từ hồi đó đến giờ thôi. KM siêu lành, làm gì mà phải sửa lắm đến thế nhỉ??? Xe em từ hồi mua đến giờ, mới thay đúng 1 phát acquy, 4 cái lốp. Còn lại chưa thay gì, má phanh từ hồi mua đến giờ vẫn dùng ngon lành (vì tầm 1v,2v là em ktra má phanh xem cần thay không)
thế thì ngày bác đi chắc không nổi 10km

anh852011

Xe đạp
c
Dù sao cũng chúc mừng cụ đã xử lý xong vấn đề, nhưng chi phí hơi lớn so với con xe.
Ở đây có cả hội Kia, thậm chí hội Morning, phải có gara chuyên món này đủ tin cậy cho các cụ tụ họp chứ.
cos ai dám show vấn đề ra đâu mà hỏi. toàn quảng cáo hộ.

anh852011

Xe đạp
Đọc mãi, chả hiểu nguyên nhân đại tu là gì? Ăn dầu, lọt hơi, thủy kích hay đến hạn là làm? Động cơ Kia morning rất bền nhé. Nếu dưới 20 vạn hao mòn bình thường thì không phải nghĩ.
Em đoán tổng nguyên nhân có khi do cái bơm xăng và lọc xăng làm cho xe nó yếu. :D
Bác phán như thầy Hùng Vương Phán. thưa bác lần nào nó chả đè ra thay hết những thứ lằng nhằng sau đó mới quyết định đại tu.

matiz08

Xe điện
thế thì ngày bác đi chắc không nổi 10km
Hàng ngày ít đi mà cụ, chủ yếu đi trời mưa với về quê, tính theo ngày làm gì. Cứ mỗi năm đi tầm 1v. Và quan trọng 8v chưa sửa gì luôn cụ. Chi phí vận hành cho 9 năm rẻ bèo à.

anh852011

Xe đạp
Hàng ngày ít đi mà cụ, chủ yếu đi trời mưa với về quê, tính theo ngày làm gì. Cứ mỗi năm đi tầm 1v. Và quan trọng 8v chưa sửa gì luôn cụ. Chi phí vận hành cho 9 năm rẻ bèo à.
Mới đến lúc hỏng. cụ nhỉ

matiz08

Xe điện
Mới đến lúc hỏng. cụ nhỉ
:D, chuẩn chắc mới đến lúc hỏng thật. Xe nhập phần nội thất nhìn nó bền lắm, phần da, nhựa nhìn nó ko nhanh tã như xe anh Hải. Thành ra ngồi vào vẫn như xe mới thật,ha ha.

• Vodka
Reactions: U38

hpthemes

Xe đạp
hóng các cụ để tránh mấy cái gara như này ra

BNN

Xe buýt
Thằng morning này nó không có đồng hồ nhiệt độ nước, các dòng khác có đồng hồ nước có thể sẽ phát hiện ra vấn đề quạt gió sớm hơn.
Xe em cùng đời khi hỏng quạt gió nó báo đèn quá nhiệt.

Vutuanlinh87

Đi bộ
Em cũng hóng các cụ đã bảo dưỡng những gara uy tín đăng lên cho ae học hỏi

Long Mehyco

Xe tải
Em cũng xin chia sẻ kinh nghiệm sửa Morning.
Xe em 2016 (3 máy). Không may cách đây 10 tháng em nó bị bục ống nước làm mát, em chạy cao tốc Pháp Vân, đang chạy thì máy có tiếng kêu, máy yếu dần, em cũng không để ý kim nhiệt nên để quá ra, em dừng xe lại thì chết máy, em đề lại không được, em kiểm tra thấy khô nước, chắc hẳn là bị cạn nước mát, em không dám đổ thêm nước sợ nóng lạnh gặp nhau sẽ gây vênh máy. Em gọi cứu hộ tha về Gara gần nhất ở Quốc Oai của bạn thợ trẻ lắm, tên Thịnh, em cũng lo vì trong tâm nghĩ là gara bé này mà ở ngoại đô thì chắc gì đã tốt, cứ nghĩ phải cái nào to to trong nội thành cơ, nhưng mà giờ trên đường nơi xứ người (em ở HP), biết làm sao, đành trao trọn niềm tin cho anh thợ trẻ. Mang xe vào khám, đổ nước vào thì thấy nước chảy ra gầm. Bắt buộc phải mở máy, em bận đi làm nên để xe lại hẹn 1 tuần sau quay lại. Trong suốt 1 tuần đó sửa đến đâu bạn Chủ Gara tên Thịnh đều chụp ảnh cho em xem, cái gì yếu như Bugi, séc măng bị nóng quá nghi ngờ gây sẽ bị hở, hơi sẽ bị yếu hoặc ăn dầu thì thay bạn ấy cũng gọi đt hỏi là có thay không.... Sau 7 ngày em đến lấy xe thì có các mục phí như sau:
Xe cứu hộ (700k) - em trai gara làm cứu hộ nên thu tiền gộp chung
Thay séc măng,
Thay zoong mặt máy, và các loại zoong đại tu.
Phớt supap
Mài lại mặt máy (bao gồm cả tiền công thuê xe ôm đi vào nội thành phay mặt máy).
Thay ống dẫn nước bị bục
Thay van hằng nhiệt
Thay lọc dầu
Thay bugi
Thay dầu máy
Thay dầu hộp số
Nước làm mát.
Công thợ
Tổng 9tr1 thôi các cụ ạ.
Lấy xe đi chạy nó cũng ì ì, em gọi cho Gara hỏi thì em cũng nhận câu như của các cụ là "mới đại tu nó thế", "chạy thêm sec măng nó kín vào xi lanh sẽ mạnh hơn", thợ bảo thêm là: "em không đóng xilanh ra thay vì tiếc nó tốn kém, với lại giữ lại cái cũ của nó vẫn tốt hơn, còn giờ anh thích đóng ra làm hơi lại thì em làm lại cho không lấy công". Em nghe lời và đi thêm được 5000 km thì đúng là xe nó khỏe lên như cũ thật. Mỗi tội tốn xăng hơn. Em cũng buồn là xe không tiết kiệm như trước, khóa cửa thì khi khiển mở nó chỉ nẩy mỗi chốt cửa ghế lái, rồi 1 ngày cách đây 2 tháng thì xe em đột nhiên hết điện không đề được, em mở nắp ác quy ra (ắc quy nước) thì ra nó cạn nước, em châm nước cất vào, đủ nổ để đi làm, đến chỗ làm em tắt máy thử đề lại, đề phát được luôn. Khóa điện cũng mạnh lên, cả 4 chốt cửa hoạt động trở lại bình thường, em đi đến nay 2 tháng thì thấy xăng tiết kiệm như cũ. Hóa ra là do điện yếu góp phần gây lên tốn xăng.
Em có chút kinh nghiệm chia sẻ với các cụ Morning ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Mr Morning

Xe tăng
Cháu ở tỉnh, mới làm xong cái này, công căn chỉnh lắp ráp bảo dưỡng 350k ( cái này thợ ko làm gì gọi là bảo dưỡng cả), đôi giảm sóc mando mà thợ lấy em 1500k 1 đôi thì có mặn quá ko các cụ.

ninjatrung

Đi bộ
E cũng đang chạy con lancer 2003 tính làm lại máy mà thấy gara ngoài bất hảo nhiều quá. Hay là mang vào hãng cho nó đại tu ổn ko các bác nhỉ

Dép tổ ong.

Xe tăng
E cũng đang chạy con lancer 2003 tính làm lại máy mà thấy gara ngoài bất hảo nhiều quá. Hay là mang vào hãng cho nó đại tu ổn ko các bác nhỉ
Cụ sang group Lancer kiểu gì cũng có vài địa chỉ ngon cho cụ, chứ mang vào hãng là chi phí căng đấy. Hơn nữa phần gia công cơ khí hãng họ vẫn phải thuê ngoài chứ cũng ko làm được, mà phần này rất quan trọng.

kieuviethuy

Xe hơi
Em có vụ chết quạt két nước morning 2011 form cũ em mua lại thấy ODO 80k chia sẻ với các cụ các mợ kinh nghiệm của em.
Đang đi tự nhiên điều hòa nóng vã mồ hôi. để ý thấy đèn báo nhiệt em dừng lại thấy nước xanh lè trào ra. gọi gara quen thì tưởng bục két nước vì thấy nước xanh chảy ra. em đi xin nước mở két ra đổ vào vừa đi vừa run cố thêm 10km về đến gara vì có việc gần gara. về đến nơi lòi ra hỏng jack quạt cái jack này có cả cầu trì nhiệt í ạ thợ thay jack em lại chạy 30km luôn.

em thấy tốn xăng đổ tầm đầy bình ron95 hết 450k đi đc 300km vợ em đi đưa đón trẻ con ở vùng ven cũng hơi tắc. thi thoảng em về quê.
Để em gạ gara ông anh xem cái vụ ắc quy yếu mà tốn xăng xem thế nào.
Ngoài vụ tốn xăng em chả phàn nàn gì, nhà em từ 2 bánh lên 4 nên thấy đời như lên tiên rồi ạ :D

Botieuho

Xe máy
Kinh nghiệm bắt đầu từ việc nộp học phí không đáng có mà ra, em cũng vậy, có bệnh gì cứ mang ra gara gần bảo nó làm gì thì làm, xong thanh toán

airi

Xe hơi
Em làm lại mấy 2 lần, 1 lần 4 củ một lần 6 củ. Morning đồ rẻ như ngửi, em lấy đồ tại đại lý tính thêm tiền công trợ. Thành thật mà nói thì cụ chủ đúng là gà.

anh852011

Xe đạp
Em làm lại mấy 2 lần, 1 lần 4 củ một lần 6 củ. Morning đồ rẻ như ngửi, em lấy đồ tại đại lý tính thêm tiền công trợ. Thành thật mà nói thì cụ chủ đúng là gà.
Làm thư cụ thì đội gara tội quá. họ làm mà không có chút lãi sẽ ẩu đấy. con người mà cũng phải kiếm tí chứ nhưng vừa đủ và có tâm là được cụ ạ

anh852011

Xe đạp
đáng có mà ra, em cũng vậy, có bệnh gì cứ mang ra gara gần bảo nó làm gì thì làm, xong thanh toán
Em thì rút được kinh nghiệm là không phải gara hào nhoáng là ngon. các cụ cứ chỗ nào anh em cộng đồng mạng chỉ mà tới sửa sẽ ngon ngay.