Kinh nghiệm đấu tranh giải phòng mặt bằng

toanbui

Xe tăng
Chắc bác toàn nghe hơi nồi áp suất, đền bù giá thị trường trong đk bình thường, tức là giá đất khu đó đc cm bằng các hđ mua bán thể hiện rõ giá đất là bn. Còn giá ng khác nói abc là giá trên giời, chưa đủ đk đc coi là giá chuẩn trong khu vực.
Các cty thẩm định giá độc lập sẽ xác định giá đất bth trong khu vực là bn.
Tất nhiên nó cũng ko phải là giá đất trong bảng giá đất mới đc tính từ 1.1.2020 của hn, thông thg nó khoảng 1,5 đến 1,8 lần bảng giá.
Nhà bác bị thu hồi đất để mở đg giao thông theo quy định tại Điều 62 luật đất đai 2013 phải thu hồi đất và đc bồi thg hỗ trợ khi gpmb.
Bác nên vận động gia đình và hàng xóm xung quanh bị thu hồi đất hãy chấp hành theo quy định, Nhà nc có chính sách đầy đủ, rõ ràng, công bằng cho ng bị thu hồi đất.
Giá đất trong hợp đồng mua bán của người này không thể áp cho rất nhiều người khác được.
Chưa kể, họ khai thấp để trốn thuế thì có thể qui trách nhiệm của quan chức thuế và tài nguyên môi trường, chứ sao lại đổ trách nhiệm và gây thiệt hại tài sản cho những người dân bị thu hồi đất được?

biahoihanoi

Xe lăn
Vô lý ở chỗ là nhà nước không lấy cái đất đấu giá ỏ quanh đó làm giá thị trường mà cứ áp giá khiến dân bức xúc kiện tụng. Khi ông nhà nước đấu giá đất thì đấu những hai vòng dẻ tráng bị hớ nhưng khi đền dân, miệng luôn nói giá sát thị trường vvvv
Nhà nước cũng lấy giá chuyển nhượng của dân tại khu vực đó qua phòng công chứng mà dân cũng gian khi giá chuyển nhượng cho nhau chỉ ghi bằng 1/3 giá trị thực tế để trốn thuế. Bây giờ không kêu được.

toanbui

Xe tăng
Nhà nước cũng lấy giá chuyển nhượng của dân tại khu vực đó qua phòng công chứng mà dân cũng gian khi giá chuyển nhượng cho nhau chỉ ghi bằng 1/3 giá trị thực tế để trốn thuế. Bây giờ không kêu được.
Người trốn thuế không liên quan gì đến người mất đất nhé.
Vả lại để người ta trốn thuế là lỗi của ai?

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Mọi người toàn nói nhà nước đền bù không bằng giá thị trường. Vớ vẩn! Khi các bán bán đất,các bác có đúng thuế đúng với giá thị trường ko? Toàn kiểu bán miếng đất 3 tỷ, khai 1 tỷ, rồi chỉ đóng thuế trên 1 tỷ đấy. Nhà nước dựa trên đó để định giá đền bù thì kêu ong ỏng cả lên.

toanbui

Xe tăng
Mọi người toàn nói nhà nước đền bù không bằng giá thị trường. Vớ vẩn! Khi các bán bán đất,các bác có đúng thuế đúng với giá thị trường ko? Toàn kiểu bán miếng đất 3 tỷ, khai 1 tỷ, rồi chỉ đóng thuế trên 1 tỷ đấy. Nhà nước dựa trên đó để định giá đền bù thì kêu ong ỏng cả lên.
Đó là quan hệ giữa người trốn thuế và nhà nước!
Còn với quan hệ giữa người mất đất với nhà nước thì phải thế này: nếu nhà nước tin vào người trốn thuế thì hãy đi mua đất bằng giá đó để bồi thường cho người bị mất đất !

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Chào các bác, hiện trong kế hoạch giải phóng mặt bằng đường Tây Thăng Long (đoạn Phạm Văn Đồng - Văn Tiến Dũng) nhà em bị giải tỏa. Giá nhà nước đưa ra cho vị trí nhà e chỉ khoảng 1/3 giá thị trường vậy xin các bác có kinh nghiệm chỉ cho em phương án đòi quyền lợi tốt hơn vì như vậy em không có khả năng để mua được 1 miếng đất khác. Xin cảm ơn
Không được tái định cư tại chỗ (gần khu vực đó) à cụ?

Lyquangdieu1

Xe tăng
Các cụ cho hỏi. Giờ tôi chỉ đứng tên một miếng đất đã có KT2. Và miếng đất đó địa chính phường nói sẽ bị công ty nào đó lấy làm shophouse. Vậy sau này nhà nước hay công ty đứng ra giải phóng mặt bằng thì có được xét tái định cư không.

vnvodoi

Xe điện
Người trốn thuế không liên quan gì đến người mất đất nhé.
Vả lại để người ta trốn thuế là lỗi của ai?
Cụ có thể đưa ra lý lẽ của mình. Nhưng vấn đề là quyền lực không nằm trong tay cụ. Cụ có thể cứng với chính quyền nếu cụ thích , nhưng hậu quả sau đó thì có lẽ cụ cũng tự biết. Em đã chứng kiến giải phóng mặt bằng khu gần nhà em rồi, nên nói chung là chính quyền họ chưa muốn làm căng thì cụ đừng nên để họ làm căng. Giờ việc tham ô hối lộ trong giải phóng mặt bằng không dễ như hồi xưa, cán bộ nó cũng không dám ăn bớt tiền đền bù của cụ nhiều đâu ( ăn thì nó cũng ăn vừa vừa thôi vì đang thời củi lò).

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
E học các cụ

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho hỏi, nếu dân nhất định không đi thì nhà nước cưỡng chế như nào ạ? Nếu nhà nước có thể cưỡng chế thì sao việc giải phóng mặt bằng thường lâu la và khó khăn như vậy. Hôm trước tôi đọc đâu đó thấy 1 còn đường ở Trung Quốc phải xây vòng qua 1 ngôi nhà trơ trọi vì chủ nhà không chịu đi. TQ độc tài vậy mà cũng ko thể cưỡng chế thì Vnam ta làm sao?

toanbui

Xe tăng
Các cụ cho hỏi, nếu dân nhất định không đi thì nhà nước cưỡng chế như nào ạ? Nếu nhà nước có thể cưỡng chế thì sao việc giải phóng mặt bằng thường lâu la và khó khăn như vậy. Hôm trước tôi đọc đâu đó thấy 1 còn đường ở Trung Quốc phải xây vòng qua 1 ngôi nhà trơ trọi vì chủ nhà không chịu đi. TQ độc tài vậy mà cũng ko thể cưỡng chế thì Vnam ta làm sao?
Chỉ có TQ và VN có tình trạng này.
Ở các nước khác, người dân ăn mừng khi vào qui hoạch vì "nơi ở mới tốt hơn hoặc bằng nơi ở cũ" là bắt buộc, là đạo lý, là pháp luật, là quyền con người.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nó thu hồi để làm khu công nghiệp hay phân lô bán nền thì cụ đoàn kết đấu tranh mới ăn thua . Còn làm đường hay xây dựng trường học v...v... thì có đấu tranh cũng ko ăn thua ạ

toanbui

Xe tăng
Nó thu hồi để làm khu công nghiệp hay phân lô bán nền thì cụ đoàn kết đấu tranh mới ăn thua . Còn làm đường hay xây dựng trường học v...v... thì có đấu tranh cũng ko ăn thua ạ
Nếu nói như cụ thì việc gì phải có luật đất đai, có quy định về bồi thường công bằng. Cứ việc tịch thu nhà dân mà làm đường và trường học bằng vũ lực thôi!

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường nộp tiền thuế SDĐ hàng năm cụ nộp thuế theo giá nào? Giá thị trường cụ khai hay giá do nhà nước đưa ra? Việc chính cụ nên tìm hiểu các chính sách cùng với việc đền bù : đền bù kiến trúc trên đất, tiêu chuẩn và giá mua tái định cư, hỗ trợ ảnh hưởng...