Kinh nghiệm đi cao tốc Hà Nội - Hạ Long

anhduc90

Xe đạp
Chào các bác, tình hình cuối tuần này em định tự lái xe xuống Hạ Long,do mới lái và cũng chưa đi tỉnh nhiều,nhờ các bác tư vấn giúp kinh nghiệm đi với ạ
- Đi mất khoảng bao lâu?nghĩ giữa đường ở trạm nào?
- Có cần lưu ý ko?( có đoạn nào oái oăm dễ bị CA hốt...)

Thanks các bác

toechuoi

Xe tăng
Đi cao tốc thì cứ đúng tốc độ mà đi thôi cụ. Chú ý 2 làn sát giữa đường cho tốc độ tối đa 120; làn ngoài cùng là 100. Trên đường có trạm nghỉ, cố gắng dừng trạm mà đi vệ sinh, đừng dừng dọc đường cụ nhé.
Em thấy chạy trên cao tốc loanh quanh 1.5h, còn tuỳ nhà cụ ra cao tốc mất bao lâu nữa mà cụ căn giờ di chuyển

Được gửi từ iPhone 16 Pro Max - Otofun

AlexHEO

Xe tăng
Đi đúng tốc độ. HN -HP max 120km/h. Còn HP-HL max được 100km/h thôi. Trước khi vào trạm đều có biển giới hạn, cụ để ý ko đến trạm bị vẫy vào vẫn ko hiểu sao... Dây an toàn luôn cài nhé, các trạm thu phí đều dễ bị bắt lỗi này.

datto70

Xe điện
Chào các bác, tình hình cuối tuần này em định tự lái xe xuống Hạ Long,do mới lái và cũng chưa đi tỉnh nhiều,nhờ các bác tư vấn giúp kinh nghiệm đi với ạ

Thanks các bác
Chú ý chỗ nào sửa chữa thì tốc độ sẽ phải giảm theo biển phụ, nên đi đúng kg rất rễ bị bắn. Tôi bị 1 lần đoạn gần HL, 100km/h, đường vắng sửa đường nó cắm biển 80, bon quá kg kịp phanh ngay, qua thu phí bị vẫy, vào thì nộp.

lovecarhpqn

Tháo bánh
Chú ý chỗ nào sửa chữa thì tốc độ sẽ phải giảm theo biển phụ, nên đi đúng kg rất rễ bị bắn. Tôi bị 1 lần đoạn gần HL, 100km/h, đường vắng sửa đường nó cắm biển 80, bon quá kg kịp phanh ngay, qua thu phí bị vẫy, vào thì nộp.
Cao tốc HL-HP có 2 đoạn từ 100 xuống 80 rồi 60 nhé,thấy nó cắm biển sửa đường mà mãi ko xong

ong dat

Xe tăng
1. Kiểm tra áp suất lốp, phanh, nước làm mát, các loại dầu, nước rửa kính, các loại đèn tín hiệu.
2. Đổ đầy bình xăng/dầu.
3. Không chui vào cổng thu phí tự động nếu chưa dán thẻ.
4. Đến trạm dừng nghỉ thuộc địa phận Hưng Yên đi vệ sinh cho yên tâm.
5. Thắt dây an toàn; đi đúng làn đường (phù hợp với tốc độ).
6. Bật đèn tín hiệu trước khi chuyển làn, vượt xe.
7. Không quá tốc độ tối đa, không dưới tốc độ tối thiểu theo biển báo; giảm tốc độ trước khi vào trạm theo đúng biển báo.
Đoạn HN - HP không đông xe như PV - CG nhưng nhiều xe đi khá ẩu ở tốc độ cao nên chú ý đề phòng.

ATO

Xe tải
Quan trọng là cụ đã tìm hiểu quy định về phòng dịch của Quảng Ninh chưa? Hình như nếu cụ ở vùng cam hay vùng đỏ của Hà Nội là cách ly tập trung 7 ngày và test PCR 2 lần đấy. Cụ thử hỏi y tế Quảng Ninh xem đúng không.

Nam Bim325

Xe tăng
1. Kiểm tra áp suất lốp, phanh, nước làm mát, các loại dầu, nước rửa kính, các loại đèn tín hiệu.
2. Đổ đầy bình xăng/dầu.
3. Không chui vào cổng thu phí tự động nếu chưa dán thẻ.
4. Đến trạm dừng nghỉ thuộc địa phận Hưng Yên đi vệ sinh cho yên tâm.
5. Thắt dây an toàn; đi đúng làn đường (phù hợp với tốc độ).
6. Bật đèn tín hiệu trước khi chuyển làn, vượt xe.
7. Không quá tốc độ tối đa, không dưới tốc độ tối thiểu theo biển báo; giảm tốc độ trước khi vào trạm theo đúng biển báo.
Đoạn HN - HP không đông xe như PV - CG nhưng nhiều xe đi khá ẩu ở tốc độ cao nên chú ý đề phòng.
Lưu ý chuyển làn ở Trạm thu phí (nếu có) phải có tín hiệu báo rẽ.

lovecarhpqn

Tháo bánh
Cụ nói ngược hay sao chứ, theo chiếu HL-HP đi qua cầu sông Rút 1 đoạn có biển hạn chế 80km/h rồi xuống 60 cả cấm vượt nữa,ko quen đường rất dễ dính, nó núp rình chụp ảnh đến gần trạm thu phí cầu BĐ thì mấy xxx trên cục phân hay bộ phân xuống lao ra chặn

j23

Xe container
1. Đường đẹp mà lạ đường thì cụ thớt cố gắng nhìn biển báo, nhất là các trạm thu phí. Có lần em lơ mơ nên ko giảm kịp tốc độ, đoan chắc là bị gọi vào thế nào lại có xe đi trước họ bị gọi vào trước, thế là may mắn thoát. Đường này đi rất nhanh hết nên thực tế là nhàn nếu tập trung.
2. Tỷ lệ xe chạy ẩu và chủ quan khá cao (ý kiến cá nhân của em đi đường này gần như 100% các lần đều gặp xe ẩu, mà ở tốc độ 120km/h thì kinh lắm) -> cố gắng tập trung đừng chủ quan khi đường đẹp và rộng, nhiều ông ngủ gật hoặc bấm điện thoại lắm đấy, em gặp đầy loại này!
3. Thấy dấu hiệu xe khác ko bình thường hoặc khi vượt kể cả khác làn thì nên dùng còi hay xinhan (còi nhiều khi ko tác dụng vì tốc độ cao và cách âm nên xe khác ko thấy), nhiều ông ẩu lắm chạy ko ngó gương hậu cũng ko xinhan luôn, chuyển làn cái roẹt :D
4. Tuyệt đối đừng dừng ngoài các trạm nghỉ trừ bất khả kháng, khẳ năng ăn phạt nguội và rủi ro tai nạn..
...

catlo

Xe hơi
Cụ thủ lưu ý thêm một vấn đề nữa, đó là nếu xe chưa dán thẻ thu phí không dừng (hoặc dán rồi mà chưa nạp đủ tiền), thì tránh đi vào làn thu phí không dừng tại trạm thu phí nhé. Mức phạt gần đây khá nặng đấy, và CA đang tập trung cho lỗi này (chắc là để ép người dân dán thẻ).

anhduc90

Xe đạp
Vụ biển giới hạn tốc độ này dc cập nhật trên vietmap k bác,em đi quen để vietmap nó nhắc

datto70

Xe điện
Cụ nói ngược hay sao chứ, theo chiếu HL-HP đi qua cầu sông Rút 1 đoạn có biển hạn chế 80km/h rồi xuống 60 cả cấm vượt nữa,ko quen đường rất dễ dính, nó núp rình chụp ảnh đến gần trạm thu phí cầu BĐ thì mấy xxx trên cục phân hay bộ phân xuống lao ra chặn
Vâng ạ, chiều HL về HP, em bị dính do kg kịp phanh ngay.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Thanks các bác
Cao tốc công an rình trạm soát vé: quá tốc 60 80, ko thẳt dây an toàn...

Nmm1309

Xe máy
Em đi thấy đường đẹp. Tổng thời gian vào ra cao tốc tầm 80-100 phút tùy hôm ạ nhanh thậm chí còn hơn tiếng tý là đến ạ. Em đi toàn đúng tốc độ cài CC nên ko rõ vụ bắt bớ gì nhưng thấy có vẻ hay bắn tốc độ đó ạ

chuot_bach

Xe tăng
Cao tốc Hà Nội - Hạ Long biển báo rõ ràng, không có bẫy nên các cụ tuân thủ luật giao thông ( cũng là cùng nhau góp phần tăng sự bình yên cho mỗi chuyến đi) thì không sợ bố con thằng nào cả.
Lưu ý: đặc biệt tuân thủ tốc độ và bật tín hiệu chuyển làn ( trên cao tốc và nhất là các đoạn điểm vào cao tốc, điểm thu phí). Riêng trạm thu phí Hải Phòng và Hạ long còn hay bắt lỗi thắt dây an toàn ( họ dựa vào lúc mình mở cửa để đưa thẻ - trả tiền sẽ quay CAM làm bằng chứng.
Cá nhân em tháy đoạn vào trạm thu phí cầu Bạch Đằng để đoạn hạn chế 60km/h là hơi dài.

Lucas_lee

Xe tăng
Cụ cứ đúng biển, đúng làn mà đi thôi.
Cụ lái mới lại lần đầu đi thì còn run, đi vài lần ngon ngay.