Kinh nghiệm đi đăng kiểm

km30p

Xe máy
Lần đầu em đi đăng kiểm, mấy đồng nghiệp ở đó cũng bảo, để 200k vào ghế, rồi ngồi chờ.
Em nghĩ, xe mình mới tinh, quái gì phải tiền.
Đồng nghiệp thấy mình "ngơ" bảo: Xe mới, nhưng nếu đo khí thải, đảm bảo sẽ không ok?
Ô hay, xe vừa mới mua của Thaco, nếu không được thì em trả xe chứ lại.
Em đã lý sự cùn như thế, cho việc "ngơ" của mình.
Kết quả là xe em vẫn ngon lành, nhưng thời gian thì quả có lâu hơn so với các đồng nghiệp ở đó.
Đúng là Bác Hồ đi đâu, ở đó ngon ơ các cụ nhể?:redface:

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Bùi Thị Xuân thì bác ra chỗ này

Trung Tâm đăng kiểm xe cơ giới 2905V - Hà Nội
  • <LI class=noidungv>Địa chỉ: 18 Đường Giải Phóng - Hà Nội
  • Điện Thoại: 04.35742757 Fax: 04.35742751
Ngay đối diện trường Bách Khoa ạ, xe em cùng y như xe bác và mở sổ ĐK ở đây :)
Xe của em cũng đăng kiểm lần đầu ở đây. Sắp tới 24-4 đăng kiểm lại. nhưng xe của mình thay đèn xenon thì không biết có bị hoạch họe gì không nhỉ. hay vẫn đăng kiểm được bình thường. bác có biết thì trả lời giúp em nhé. thank

alo_club

Xe buýt
Theo em, số tiền "để quên" trên xe là tùy mình các cụ ạ. Bên đăng kiểm họ có trách nhiệm phải làm cho mình, mình khoái thì mình để quên nhiều, không khoái thì để quên ít không không. Cũng giống như các cụ đi ăn nhậu thôi. Bọn phục vụ ở nhà hàng nó có trách nhiệm phải phục vụ mình, không đòi hỏi. Tuy nhiên, mình cho chúng nó tiền thì chúng nó cũng nhiệt tình hơn chứ.

Nói chung, việc "quên tiền" trên xe khi đi đăng kiểm theo em không phải là việc xấu, nên làm :21:

LuckyCar

Xe container
Em mới làm hôm qua ở Nguyễn TUân , rất ít xe đi đăng kiểm nên rất nhanh. Em cũng làm như các bác ( để quên 100K trong xe ). Sau khi đăng kiểm xong thì vẫn còn nguyên . :^)

Chắc bây giờ họ đã no rồi nên không cần ăn nữa ? :)):)) hay họ đã thay đổi (nếu được như thế thì tốt quá -em xin lỗi đã trót nghĩ sai về họ :))
Em chưa đăng kiểm chỗ Nguyễn Tuân, nhưng nghe nói ở đây làm việc nghiêm chỉnh lắm, nhiều cụ "để quên" và vẫn "còn nguyên" rồi. Và cũng nghe chỗ này do các cụ cựu chiến binh làm nên cũng có thể hiểu được.

Còn các chỗ khác nếu không để quên sẽ có gợi ý ngay, nhưng chỉ 100k thôi các cụ nhé, các cụ đừng phá giá. Mình đàng hoàng có phải xin xỏ gì đâu.

t_rex

Xe buýt
Xe em cũng đến hạn rồi. Chỗ Nguyễn Tuân cụ thể là chỗ nào các cụ ơi ?

t_rex

Xe buýt
Vâng cám ơn cụ. Xe em độ lazang đúc 14 inch sổ đăng kiểm 13 inch ko biết có sao ko các cụ nhỉ ?

t_rex

Xe buýt
Em vừa đi về, có phải 20 Nguyễn Tuân đâu, nó ở chỗ công ty xe khách nam Hà Nội. Khoảng 40 hay 60 Nguyến Tuân gì đó.
Mọi thứ đơn giản ngon lành cành đào mất có 1/2 tiếng. Em hết hạn bảo hiểm nên phải mua bảo hiểm hành khách ngay tại đó (2 trăm tám thì phải ko nhớ lắm.50 tr/ người vụ) Nộp lệ phí 260.
Xe vào làm nhanh gọn. Khen xe em mới. He he.
Nhưng mà (mọa đời lúc nào cũng có chữ nhưng) lúc ra dán tem vẫn có gợi ý động viên gì anh em không?
Em động viên 100k với lời cảm ơn.
Mấy xe trước em thấy ko gợi ý. Chắc trông mặt mà bắt hình dong.
Mặt em chắc dễ bị vịn.
Hí hí.

Chỉnh sửa cuối:

ragnarok

Xe tải
Nghe các bác nói thể chắc em cũng ra Nguyễn Tuân cho nó lành, chả là em đi lần đầu lại xe cũ nữa.

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
xe cũ đời 2007, giá chung 100N , có nơi không mất

F2car

Đi bộ
Nghe các bác truyền thì ở DHGT ngon nhỉ, nhưng xe em lốp cỡ khác thì sao ạ ? Các bác bảo thêm em cái, hay tăng lên 150k cho đỡ 'phá cuộc vui' ạ? sáng mai em vào đấy phát, cảm ơn các bác

F2car

Đi bộ
báo cáo các bác em để đúng 100k (không phá giá), ĐKCG làm nhanh và chuyên phết. Xe em đèn cốt chiếu hơi gần, đến lúc đo tầm sáng của đèn, anh kiểm định cứ nghiêng cái mặt máy đi, để thay đổi góc tới của đèn cốt xe em, đo xong anh ấy nhẹ nhàng nhắc em đi nâng đèn cốtl lên tí, tốt quá tốt quá, cảm ơn các anh, em sẽ đi chỉnh sớm

thanhha0289

Xe máy
Cho em hỏi tý, lần đầu ĐK ở trạm A thì lần khác có ĐK được ở trạm B không? thay đổi địa điểm theo ý muốn ý, hay là buộc phải chung thân? thank các cụ.

E43000

Xe tăng
Cho em hỏi tý, lần đầu ĐK ở trạm A thì lần khác có ĐK được ở trạm B không? thay đổi địa điểm theo ý muốn ý, hay là buộc phải chung thân? thank các cụ.
Cụ đăng kiểm ở trạm bất kỳ nào cũng được, chỉ khi nào phải đổi sổ ĐK thì cụ mới phải về đúng trạm A (trạm mở và quản lý sổ ĐK của cụ).

vinhbt

Xe buýt
:"> Hết sổ thì cũng phải quay về trạm đầu tiên cụ ợ.
P/s: E đi khám ở Nguyễn Tuân thì có "bồi dưỡng" anh em 200k chè thuốc. Giờ vật giá tăng cao rồi :D

Prius

Xe buýt
Trưa hôm qua em đi ĐK ở trạm Ngọc Khánh - bị hết hạn đúng 8 ngày, cũng để 100k ở cần số, kết quả "xiền ra đi, giấy tờ ở lại" các bác ý rất " trách nhiệm và nhiệt tình" nhất là ở công đoạn kiểm tra khí thải,và kiểm tra cao độ đèn pha, cốt (xe em thay đèn độ, ánh sáng tóe tòe loe, thẳng tưng mà nói trượt là các chắc) phần KĐ khí thải em quan sát thấy mấy bác chạy máy dầu bị củ hành dữ quá, kiểm tra 30 phút cũng chưa xong, vù ga ầm ĩ, khói đen mù mịt nghe mà xỏt ruột thay, em dự chắc do quên khoản kia.Xe em từ khi vào làm thủ tục đến khi dán tem hết 45 phút,trước em có khoảng 7 xe xếp hàng.
Có một điều chắc chắn rằng tất cả các xe nếu kiểm định chất lượng khí thải đều không đạt đâu, EURO 2 hay EURO 3 cũng vậy thôi, chỉ có điều nếu không đạt thì căn chỉnh ở đâu - điều này thì ở VN không có 1 đơn vị nào làm được cũng như chẩn đoán được nguyên nhân. Chi phí để đầu tư 1 trạm căn chỉnh khí thải theo tiêu chuẩn rất đắt, còn đo thì dễ rồi, cứ dí vào ống xả 1 lúc cho ra kết quả.Các bác ấy vẫn phải làm "thủ thuật" thủ công trên máy đấy.
Một kinh nghiệm nữa chia sẻ với mấy cụ là sau khi xe ra ngoài chờ dán tem ĐK thì các cụ làm ơn tự bóc cái tem cũ đi để họ thu hồi lại theo đúng quy trình.Lý do quan trọng nhất là cái tem cũ băng keo "rơm" sau thời gian dính trên kính lái do nắng nóng làm nó rất dính, keo dính chặt vào lớp phim chống nóng kế tiếp vì vậy để nhanh các bác ý phải lấy lưỡi dao rọc giấy bóc mép để lột ra, TH của em bác KĐ viên làm không cẩn thận đưa lưỡi dao thiến quá sâu vào tận lớp phim chống nóng làm rách 1 góc phim VKOOL của em to bằng ngón út, hơn nữa xung quanh chỗ đó bị rộp phim trông rất xấu. Nếu như mình tự bóc bằng móng tay sẽ tránh bị rách phim chống nóng vì lớp này rất mỏng và ròn khi đã bám trên kính lái.
Kết luận: Chi phí:
1. 260k công KĐ
2. 100k vui vẻ (ở cái XH này đưa cái xe đi ĐK thì cũng không nên tiếc 100k làm gì coi như tiền thuốc nước cho mấy bác làm nhà nước- đồng tiền đi trước là tiền khôn, đỡ rách việc và dễ nói chuyện nếu phát sinh hơn nữa thể hiện mình tôn trọng người ta, tuy nhiên cũng không nên đưa nhiều quá như một số cụ, như thế cũng không hay.)
3. 480k BH TNDS bắt buộc 1 năm cho xe 5 chỗ.

biahoihanoi

Xe lăn
Qua đơn giản, không cần phải có kinh nghiệm. Cứ đến có người chỉ bảo cho.

merit1982

Xe tải
Các cụ cho em nhiều kiến thức bổ ích quá, cám ơn các cụ và bác chủ thớt nhé