[Funland] Kinh Nghiệm đi đăng ký xe mới

Carens2009

Xe điện
Dễ ẹc cụ ạ, tự thuê mình 1/2 ngày công giỏi 500k. Cùng khâu khám xe 2 lượt mỗi lượt đâu đó 1 tờ trâu xanh. Nôm na là như này:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ cá nhân

>>> CMND + Hộ khẩu ( Xe cá nhân ) - Giờ HK thì chưa rõ ntn.

Bước 2: Chuẩn bị hồ sơ xe
a. Hóa đơn Gốc (do công ty bán xe cấp). Chú ý các hóa đơn nối nếu có bản photo
b. Phiểu kiểm tra chất lượng xuất xưởng.
c. Giấy chứng nhận An toàn kỹ thuật và Bảo vệ môi trường.
d. Tờ khai nguồn gốc ô tô nhập khẩu (đối với xe nhập khẩu) ??? Nếu có
e. Bản cà số khung – số máy ( 2 bản )

>>>>> Tất cả hồ sơ các bạn photo làm 3 bản nhé.

Bước 3: Kê khai tờ khai thuế trước bạ và tờ khai đăng kí xe

Dowload tờ Khai thuế trước bạ Ô tô, xe máy 2017 >> Click vào đây gg hay trụ sở thuế có mẫu sẵn

Dowload mẫu đăng ký Ô tô, xe máy 2017 >> Click vào đây gg hay trụ sở thuế có mẫu sẵn

* Các bạn khai tờ khai thuế rồi in làm 2 bản nhé
* Tờ khai đăng kí chỉ cần 1 bản dán sẵn bản cà số khung số máy vào tờ khai
* Đối với công ty cần có chữ kí và dấu đầy đủ nhé

Bước 4: Đi nộp thuế trước bạ xe
* Thuế trước bạ cho xe đăng kí lần đầu tại Hà Nội là 12 % ( Cơ quan thuế thường sẽ tính giá trị xe theo giá niêm yết tại chi cục thuế chứ không theo giá trị xuất hóa đơn )
* Mang toàn bộ hồ sơ tới chi cục thuế nơi chủ xe có HK thường trú để đăng kí nộp thuế trước bạ
*
>>> Cơ quan thuế sẽ chỉ địa chỉ nộp tiền vào NH này.

* Sau khi nộp tất cả hồ sơ vào bộ phận Thuế trước bạ , nhân viên sẽ giữ lại 1 bộ hồ sơ photo và trả bạn toàn bộ hồ sơ gốc cùng 1 giấy thông báo số tiền cần phải nộp thuế trước bạ ( chính là 1 trong 2 bản tờ khai thuế bạn nộp lúc đầu )
* Giữ lại toàn bộ hồ sơ gốc để chuẩn bị cho thủ tục đăng kí
* Cầm giấy thông báo nộp tiền ra ngân hàng hoặc kho bạc được chỉ định để nộp thuế ( địa chỉ hỏi nhân viên tại thuế cho chính xác nhé). Nộp tiền xong ngân hàng sẽ trả lại 1 bản giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước ( Các bạn giữ lại nhé )

Bước 5: Đi đăng kí xe
* Chuẩn bị 1 bộ hồ sơ gồm :
* + Tờ khai đăng kí xe có dán bản cà số khung số máy
* + Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước + Hóa đơn Gốc (do công ty bán xe cấp) + Phiểu kiểm tra chất lượng xuất xưởng
* + Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kĩ thuật và bảo vệ môi trường
* + Tờ khai nguồn gốc xe nhập khẩu ( nếu xe bạn là nhập ngoại )
* Các bạn kiểm tra xe hộ khẩu mình ở đâu thì chuẩn bị xe mang đến 1 trong những cơ sở sau để đăng kí xe nhé. Ví dụ ở HN:
1. Cơ sở 1: Số 86 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm: Ba Đình, Hoàn Kiếm, Đống Đa, Tây Hồ!
* Nộp bộ hồ sơ cho các bộ công an tại cửa khám xe số 1. Sau khi kiểm tra xong xe và giấy tờ bạn sẽ được nhận lại bộ hồ sơ
* Chuẩn bị sẵn CMND hoặc giấy giới thiệu nộp vào cửa số 3. Sau đó bạn ngồi đợi đến lượt để lên bấm số tự động. Bấm số xong bạn sẽ nhận được giấy hẹn lấy đăng kí xe
* Cầm giấy hẹn ra phòng trả hồ sơ để lấy biển và nộp lệ phí đăng kí 20 triệu
* Sau 2-3 ngày kể từ khi bấm biển bạn cầm giấy hẹn ra lấy đăng kí gốc nhé

Bước 6: Đi đăng kiểm xe
* Chuẩn bị hồ sơ:
* + Giấy đăng ký xe hoặc giấy hẹn (bản chính)
* + Bộ số khung, số máy
* + Giấy kiểm tra chất lượng xuất xưởng (bản Photo)
* + Hóa đơn Giá trị gia tăng (bản Photo)
* + Bảo hiểm trách nhiệm dân sự
* + Giấy chứng nhận An toàn kỹ thuật và Bảo vệ môi trường
*
* Cho xe vào ô đăng kiểm. Chuẩn bị sẵn bộ hồ sơ đưa cho nhân viên tại trạm đăng kiểm. Nhân viên đăng kiểm sẽ kiểm tra xe và cho trả lại bộ hồ sơ cho bạn kèm 1 thẻ xác nhận xe đã được kiểm tra
* Cầm hồ sơ và thẻ đến quầy nộp lệ phí đăng kiểm 340 nghìn
* Đợi đến lượt nộp phí đường bộ: tối thiểu 1 năm 1 triệu 560 nghìn, tối đa 30 tháng
* Nhận lại giấy hẹn lấy đăng kiểm
* Ra xe đợi nhân viên đăng kiểm dán tem

Vậy là đã xong mọi thủ tục để các bác lăn bánh cho chiếc xe của mình rồi. À khâu bấm biển cụ chú ý giữ chặt đến khi hiện biển kinh nghiệm chưa kiểm chứng là ko dính 4 với 7.
Rất chi tiến, đọc thì nhiều chữ thực ra đi làm rất nhanh, chuẩn bị đủ giất tờ ở nhà ra đây xếp hàng theo lượt là được. Giấy tờ khi bán bên hãng đã giao đầy đủ chi tiết rồi. Em thì không làm hư cán bộ, nên không mất con trâu xanh nào cả. Vì các cụ đi đăng ký xe mới mà, sai đâu gọi hãng ra bắt đền chứ ngại gì.

Carens2009

Xe điện
em ra viện E, hết 400k, khám xong khoảng nửa tiếng là có thông tin trên cổng dvc luôn
Làm có lâu không cụ. Đổi bằng cái thủ tục làm giấy khám sức khỏe lâu nhất. Lần đổi bằng trước em ra Xang Pôn làm đúng thủ tục khám sức khỏe đâu đó 120k khám một vòng gần hết buổi sang, 14h chiều mới có kết quả máu. Chạy ra Cao Bá Quát xếp hàng đâu đó 10 hay 15 phút là xong.

honglongit

Xe buýt
Làm có lâu không cụ. Đổi bằng cái thủ tục làm giấy khám sức khỏe lâu nhất. Lần đổi bằng trước em ra Xang Pôn làm đúng thủ tục khám sức khỏe đâu đó 120k khám một vòng gần hết buổi sang, 14h chiều mới có kết quả máu. Chạy ra Cao Bá Quát xếp hàng đâu đó 10 hay 15 phút là xong.
em đi đầu giờ chiều khoảng hơn 1h đi 1 vòng tầm 30ph, nhưng chờ kết quả xn thì mất hơn 2 tiếng mới lấy được giấy. Nhưng cụ lưu ý là chỉ có 3 bv được cấp giấy ksk điện tử là: GTVT, E và Hà Đông thôi nhé, các nơi khác cụ làm nhanh và rẻ hơn nhưng phải cầm giấy đó ra phường xin chứng thực điện tử nữa.

Chỉnh sửa cuối:

river8x

Xe tải
Em nghĩ cụ chưa hiểu rõ rồi, chắc nó tính cả phí đăng kiểm (không rõ bỏ cái đk lần đầu còn những gì?), đường bộ, bảo hiểm bắt buộc... chứ đâu phải mỗi phí đăng ký?
8 củ là tính cả phí đăng kí, đăng kiểm, bảo hiểm bắt buộc, phí đường bộ rồi đó cụ. Nói ngắn gọn là e trả tiền xe, tiền trước bạ và đưa thêm cho nó 8 củ, nó sẽ mang về cho e cái xe gắn biển xong xuôi lăn bánh đc trên đường, bảo hiểm thân vỏ tự mua riêng thì ko tính

river8x

Xe tải
nhiều năm nay em vẫn tự đi đk thì
1. Mang xe đi, và ko mất thêm xu nào, khâu ra tận xe kiểm tra có thể hơi lâu chút vì mình ko bỏ tiền ra, thái độ có thể khó chịu chút nhưng cứ đúng luật mà làm thì kiểu gì cũng xong
2. Ko mang xe theo, kẹp 1 tờ 5l vào hồ sơ là xong.
Mang xe đi mà xe mới chưa biển thì có bị xxx phạt ko cụ?

river8x

Xe tải
Tự làm thủ tục giờ đơn giản lắm rồi Bác, em cũng tự làm mất buổi chiều cả đăng kiểm là xong Bác ạ!
Vâng e cũng muốn tự đi làm để trải nghiệm, chỉ là chưa biết quy trình nó như nào, vì thấy bảo bây giờ khai trên cổng thông tin, với cả e chưa rõ vụ xe mới ko biển có đc phi ra đường để đi đăng kí ko ấy

nvh_hn

Xe container
8 củ là tính cả phí đăng kí, đăng kiểm, bảo hiểm bắt buộc, phí đường bộ rồi đó cụ. Nói ngắn gọn là e trả tiền xe, tiền trước bạ và đưa thêm cho nó 8 củ, nó sẽ mang về cho e cái xe gắn biển xong xuôi lăn bánh đc trên đường, bảo hiểm thân vỏ tự mua riêng thì ko tính
Thường nó sẽ tính các loại phí kia riêng + chi phí đăng ký = 8tr; vậy cái chi phí đăng ký là bao nhiêu? Cụ nói không rõ nên mọi người tưởng chi phí đăng ký là 8tr nên mới kêu đắt.

lonton0102

Xe tải
Vâng e cũng muốn tự đi làm để trải nghiệm, chỉ là chưa biết quy trình nó như nào, vì thấy bảo bây giờ khai trên cổng thông tin, với cả e chưa rõ vụ xe mới ko biển có đc phi ra đường để đi đăng kí ko ấy
Bác cần đi nộp thuế trc khi đi đk tầm 2-3h để cập nhập lên cổng dịch vụ công QG, sau đó bác khai trên cổng DVC QG mới đc, bác khai khi đến chỗ đăng ký luôn cũng đc. ở chỗ đk vẫn có người hướng dẫn Bác ạ

river8x

Xe tải
Bác cần đi nộp thuế trc khi đi đk tầm 2-3h để cập nhập lên cổng dịch vụ công QG, sau đó bác khai trên cổng DVC QG mới đc, bác khai khi đến chỗ đăng ký luôn cũng đc. ở chỗ đk vẫn có người hướng dẫn Bác ạ
Có bắt buộc phải mang xe đến ko cụ nhỉ? Với cả có thể chi tiền để tránh biển số xấu đc ko cụ?

nvh_hn

Xe container
Có bắt buộc phải mang xe đến ko cụ nhỉ? Với cả có thể chi tiền để tránh biển số xấu đc ko cụ?
Cụ cứ bô bô thế ai dám trả lời, vào trại chẳng chơi ấy chứ. Còn đăng ký phải mang xe đi để kiểm tra nhé, không mang bị hỏi lại chạy về hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:

lonton0102

Xe tải
Vẫn phải mang xe đến Bác ạ, em thì ko quan trọng biển số nên mấy vụ kia em cứ đg đg làm thôi ạ ko có mấy vụ kia

chilli

Xe tải
Em mới đăng ký ở số 5 Ngọc Hồi ngày 01/12/2022 đây cụ:
1. Cụ nhờ Sale chuẩn bị hồ sơ giúp, hồ sơ gồm:
- Hoá đơn GTGT, tờ khai hải quan với xe nhập khẩu, giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Tất cả giấy tờ trên là bản gốc và 2-3 bản phô tô công chứng Cty bán hàng
- Nhờ sale cà cho 02 bản số khung và số máy, một dán hồ sơ khi bấm biển, một dán hồ sơ khi đăng kiểm
- Kê khai và nộp thuế: Cụ có thể tự kê khai và nộp thuế trước bạ thông qua trang web của tổng cục thuế (https://canhan.gdt.gov.vn hoặc tra google) hoặc nhờ sale kê khai hộ. Sau khi kê khai xong cụ mang mã hồ sơ đã gửi về điện thoại ra ngân hàng Vietinbank, Nông nghiệp, BIDV, … (ngân hàng thu hộ ngân sách) để nhân viên ngân hàng in hồ sơ, kiểm tra thông tin lần cuối rồi nộp tiền
- Bấm biển: Lấy toàn bộ hồ sơ ngồi ở nhà hoặc đến địa điểm đăng ký kê khai đăng ký xe online trước tại dichvucong.gov.vn -> Dịch vụ công trực tuyến -> Đăng ký, cấp biển số xe (chỉ áp dụng cho đăng ký xe mới). Kê khai thông tin theo hướng dẫn, sau khi kê khai thành công sẽ có mã số hồ sơ gửi về điện thoại
Mang toàn bộ hồ sơ đến điểm đăng ký, đưa mã hồ sơ cho cán bộ tiếp nhận, cán bộ sẽ in cho một bộ hồ sơ, sau đó cụ dán số khung, số máy; lấy hồ sơ gốc kẹp vào bìa hồ sơ và điền thành phần hồ sơ vào bìa cũng như bản kê rồi đưa cho cán bộ khám xe. Sau khi khám xe xong mang vào bàn tiếp nhận để cán bộ nhập thông tin và bấm biển
Nếu mạng không bị lỗi thì chỉ cần buổi sáng là xong hết các thủ tục trên, chiều đi đăng kiểm là xong
Em tự đi làm, không làm hư cán bộ vì thủ tục rất nhanh và đơn giản do đã kê khai online hết rồi
(Nếu không muốn đánh xe đến cụ có thể kẹp hồ sơ tờ 500k là ok)
Hình như các quận ở nội thành Hà Nội chỉ còn đăng ký tại 3 địa điểm thay vì 5 như trước kia

chilli

Xe tải
Nhà cháu cũng vừa đi tự bấm biển (không đánh xe đến) ở Thái Hà về. Trình tự như này là chuẩn đấy ạ, cập nhật là hồ sơ cho xe nhập cần:
1. Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ mt xe cơ giới nhập nhẩu_1 tờ
2. Thông tin dữ liệu điện tử nguồn gốc xe_1 tờ
3. Hóa đơn GTGT (của đại lý bán xe cho mình)_1 tờ
4. Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước_1 tờ
5. Giấy khai đăng kí xe_2 tờ
Mục 1, 3, 4 mình chuẩn bị trước. Mục 2 và 5 thì khi trình mã đăng kí online thì cán bộ sẽ in ra cho mình khai và dán số khung số máy vào. Các cụ mang hồ dán đi theo cho chủ động. Khi bấm biển thì chỉ cần đưa cccd cho cán bộ thôi (không cần mang hộ khẩu)
Nhà cháu nộp thuế từ hôm trước xong ngồi nhà đăng kí online, sáng hôm sau đến làm từ 8h mà đến 9h kém đã cầm được biển rồi.
Xong cán bộ cấp biển còn hướng dẫn ghi địa chỉ để gửi chuyển phát đăng kí xe về tận nhà.

BMW X10

Xe điện
Em mới đăng ký ở số 5 Ngọc Hồi ngày 01/12/2022 đây cụ:
1. Cụ nhờ Sale chuẩn bị hồ sơ giúp, hồ sơ gồm:
- Hoá đơn GTGT, tờ khai hải quan với xe nhập khẩu, giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Tất cả giấy tờ trên là bản gốc và 2-3 bản phô tô công chứng Cty bán hàng
- Nhờ sale cà cho 02 bản số khung và số máy, một dán hồ sơ khi bấm biển, một dán hồ sơ khi đăng kiểm
- Kê khai và nộp thuế: Cụ có thể tự kê khai và nộp thuế trước bạ thông qua trang web của tổng cục thuế (https://canhan.gdt.gov.vn hoặc tra google) hoặc nhờ sale kê khai hộ. Sau khi kê khai xong cụ mang mã hồ sơ đã gửi về điện thoại ra ngân hàng Vietinbank, Nông nghiệp, BIDV, … (ngân hàng thu hộ ngân sách) để nhân viên ngân hàng in hồ sơ, kiểm tra thông tin lần cuối rồi nộp tiền
- Bấm biển: Lấy toàn bộ hồ sơ ngồi ở nhà hoặc đến địa điểm đăng ký kê khai đăng ký xe online trước tại dichvucong.gov.vn -> Dịch vụ công trực tuyến -> Đăng ký, cấp biển số xe (chỉ áp dụng cho đăng ký xe mới). Kê khai thông tin theo hướng dẫn, sau khi kê khai thành công sẽ có mã số hồ sơ gửi về điện thoại
Mang toàn bộ hồ sơ đến điểm đăng ký, đưa mã hồ sơ cho cán bộ tiếp nhận, cán bộ sẽ in cho một bộ hồ sơ, sau đó cụ dán số khung, số máy; lấy hồ sơ gốc kẹp vào bìa hồ sơ và điền thành phần hồ sơ vào bìa cũng như bản kê rồi đưa cho cán bộ khám xe. Sau khi khám xe xong mang vào bàn tiếp nhận để cán bộ nhập thông tin và bấm biển
Nếu mạng không bị lỗi thì chỉ cần buổi sáng là xong hết các thủ tục trên, chiều đi đăng kiểm là xong
Em tự đi làm, không làm hư cán bộ vì thủ tục rất nhanh và đơn giản do đã kê khai online hết rồi
(Nếu không muốn đánh xe đến cụ có thể kẹp hồ sơ tờ 500k là ok)
Hình như các quận ở nội thành Hà Nội chỉ còn đăng ký tại 3 địa điểm thay vì 5 như trước kia
Rất ủng hộ việc bác không làm hư cán bộ quân bên êm, đặc biệt là việc "cụ có thể kẹp hồ sơ tờ 500k là ok)".
Xin cảm ơn và si iu ơ gên.

honglongit

Xe buýt
Nhà cháu cũng vừa đi tự bấm biển (không đánh xe đến) ở Thái Hà về. Trình tự như này là chuẩn đấy ạ, cập nhật là hồ sơ cho xe nhập cần:
1. Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ mt xe cơ giới nhập nhẩu_1 tờ
2. Thông tin dữ liệu điện tử nguồn gốc xe_1 tờ
3. Hóa đơn GTGT (của đại lý bán xe cho mình)_1 tờ
4. Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước_1 tờ
5. Giấy khai đăng kí xe_2 tờ
Mục 1, 3, 4 mình chuẩn bị trước. Mục 2 và 5 thì khi trình mã đăng kí online thì cán bộ sẽ in ra cho mình khai và dán số khung số máy vào. Các cụ mang hồ dán đi theo cho chủ động. Khi bấm biển thì chỉ cần đưa cccd cho cán bộ thôi (không cần mang hộ khẩu)
Nhà cháu nộp thuế từ hôm trước xong ngồi nhà đăng kí online, sáng hôm sau đến làm từ 8h mà đến 9h kém đã cầm được biển rồi.
Xong cán bộ cấp biển còn hướng dẫn ghi địa chỉ để gửi chuyển phát đăng kí xe về tận nhà.
công nhận có cái món đk online cũng tiện cụ nhỉ, nhà cháu vừa đổi cái bằng qua trang dịch vụ công thấy nhàn thật, đỡ bao việc và cũng đỡ tiêu cực qua đám cò vạc linh tinh